[เรื่องเล่าจากชีวิตจริงครับ] ต่อสู้สิวฮอร์โมนบนหนังหน้า 10 ปี ชาตินี้ยังไงผมก็ต้องรอด!!!

6 6

สวัสดีครับเพื่อนๆ ชาวพันทิปทุกๆ คน วันนี้ผมอยากจะมาแชร์ประสบการณ์การสู้รบกับสิว ที่มันรวมตัวกันยึดครองเอกราชบนหนังหน้าผมไปร่วม 10 ปี จนกระทั่งวันนี้ผมสามารถกอบกู้อิสระภาพเบ้าหน้ากลับมาได้อีกครั้ง            ขอเท้าความก่อนนิดนึงนะครับ คือผมทำงานทางสายกราฟิกเลยมักจะกินและนอนไม่เป็นเวลา

แถมเวลานอนก็น้อยมาก ส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะเกิน 3-4 ช.ม. ซึ่งมันไม่ดีก็รู้นะครับ แต่ใครทำสายงานนี้จะรู้ดีว่าเวลานอนมีค่าพอๆ กับค่าจ้างเลย แต่แค่นั้นก็ถือว่าเยอะแล้ว แถมผมเป็นคนผิวมันด้วย พวกสิวที่มันมาสร้างกองทัพเพื่อยึดหน้าผมก็ทรงพลังมาก ขับไล่ยังไงก็ไม่ไป เห้ออ!!

อย่าเพิ่งตกใจนึกว่าคนอวดผีนะครับ...นี้คือสภาพหน้าผมที่โดนพวกมันยึดเอกราชไปเสียหมดสิ้น หือๆๆๆ(แถมผมก็ดันเป็นพวกมือบอนชอบแกะ กด บีบสิว หน้าเลยเป็นรูๆ เหมือนกระถางธูปแบบนี้ T^T)            คิดดูแล้วกันครับว่าผมต้องอยู่กับมันมาเป็น 10 ปี เคยลองทั้งไปหาหมอที่เค้าบอกว่าดี แปปๆ ก็กลับมาเป็นอีก ใช้พวกกรดวิตามิน เรตินเอ ยิ่งเห่อหนักเลย เคยแม้แต่หลงผิดไปลองใช้ครีมตามเน็ต หน้าดีได้ไม่กี่เดือนก็กลับมาสะเทือนใจหนักกว่าเดิม ใช้มาหมดทั้งถูกทั้งแพงจนท้อแล้วท้ออีก แต่แล้ววันนึงสวรรค์คงเห็นใจ

(หรือสมเพชเวทนาผมก็ไม่รู้) ทำให้ผมได้พบกับหนทางการสู้รบกับพวกมัน (จริงๆ ก็ไปเจอเขารีวิวกันมานั้นแหละ555+) โดยแต่ละตัวผมจะให้คะแนนจากความรู้สึกที่ผมได้ลองใช้มานะครับ ซึ่งผมจะแบ่งเป็น 3 หมวดนะครับ 1.คะแนนการเห็นผล/ 2.คะแนนความชอบ/ 3.คะแนนความคุ้มค่า            เรามาเริ่มที่การล้างหน้าครับ การล้างทำความสะอาดหน้านั้นถือเป็นเรื่องสำคัญมากๆ นะครับ ถึงแม้ว่าผิวผู้ชายแบบพวกเราจะมันเมือกยิ่งกว่าเสาตกน้ำมัน แต่เราไม่ควรล้างหน้าจนรู้สึกถึงความแห้งตึง

ที่มันดังเอี๊ยดๆ นะครับ เพราะยิ่งเวลาผิวเราแห้งมากๆ หนังหน้ามันจะนึกว่าผิวเรากำลังขาดความชุ่มชื้น มันก็ยิ่งงงงงงงง...ผลิตน้ำมันออกมาเยอะขึ้น (เห้อ...ทำไมไม่เคยเข้าใจว่าเราอยากหล่อบ้างเล้ยย) เพราะฉะนั้นผมจะใช้เป็นพวกเนื้อเจลหรือพวกสบู่เหลวล้างหน้านะครับ

ซึ่งผมใช้เจ้าตัวนี้ครับ Clinique For  Men Oil Control Face Wash (ราคาประมาณ 1,000 บาท)

เนื้อเขาจะเป็นแบบสบู่เหลว มีความหนืดนิดๆ เวลาถูแล้วก็จะเป็นฟองๆ ประมาณนึงแบบในรูปอ่ะครับ

กลิ่นหอมสะอาดๆ ดีครับ เวลาล้างแล้วหน้าจะไม่แห้งๆ ตึงๆ แบบเวลาเราใช้โฟมล้างหน้าที่เคยใช้

หรือพวกโฟมของผู้ชายที่ขายทั่วไปอะครับ แรกๆ แอบไม่ชินเหมือนกันแต่พอใช้ไปสักพักก็กลายเป็นชอบ

ไปเลยครับคะแนนการเห็นผล : 5/5 (สะอาดและไม่ทำให้ผิวแห้งตามคำเคลม และตามที่ผมต้องการเลยครับ)คะแนนความชอบ : 4/5 (ส่วนตัวชอบครับทั้งสัมผัส กลิ่น หักตรงฟองน้อยไปนิดใช้แล้วฟินไม่สุด55+)คะแนนความคุ้มค่า : 4/5 (ให้มาเยอะครับ  200 มิล แต่ราคาก็แอบแพงไปหน่อยยย)******************************************************************************************************************            ตัวต่อมาเป็นตัวล้างหน้าอีกตัวที่ชอบเหมือนกันครับแอบชอบกว่านิ๊ดดนึงด้วย จะใช้สลับๆ กันไปแล้วแต่อยากใช้อะไร หรืออะไรอยู่ใกล้มือ (เป็นคนไร้จุดยืนจริงๆ 555+)

ตัวนี้ครับ Lab Series Oil Control Face Wash (ราคาประมาณ 1,300 บาท) เนื้อจะเหลวกว่าตัวตะกี้นะครับ ตัวนี้ไม่มีน้ำหอมครับ เหมาะกับผิวแพ้ง่าย แล้วก็รู้สึกว่าหลังใช้ตัวนี้หน้าจะสะอาดกว่าหน่อยด้วย (ความรู้สึกส่วนตัวนะหรือเพราะแพงกว่า 555+) แต่แพ็คเกจตัวนี้แอบหล่อกว่า เวลาพกไปไหนจะเอาตัวนี้ไปตลอด แต่ถ้าต้องขึ้นเครื่องบินเอาไปไม่ได้เพราะเกิน 100 มิลต้องแบ่งใส่ขวดเล็กๆ ไปแทน เห้ออ...ขออีก 25 มิลก็ไม่ได้ สรรพคุณตัวนี้คล้ายๆ ตัวบนเลยครับ แต่น่าจะเหมาะกับคนผิวบอบบางน่าทะนุถนอมแบบผม...อิอิ

(งี้ก็ได้หรอ)คะแนนการเห็นผล: 5/5 (สะอาดและไม่ทำให้ผิวแห้งตามคำเคลมเช่นกัน)คะแนนความชอบ: 4/5 (ชอบมากกว่าตัวบน อ่อนโยนกว่า แพคเกจหล่อมาก ใช้ง่าย พกสะดวก

หักตรงหาซื้อยาก )คะแนนความคุ้มค่า: 4/5 (หักตรงให้มา 125 มิล แต่ราคาแพงกว่า ต้องใช้ประหยัดๆ ไม่อยากซื้อบ่อย555+)******************************************************************************************************************            ตัวต่อมาเป็นขั้นตอนบำรุงแล้วครับ ซึ่งตัวนี้ทำผมว้าวสุดก็ว่าได้ เพราะมันเป็นน้ำมันทาผิวครับ คือเอาจริงๆ ตอนแรกคิดว่าจะไม่ลองตัวนี้ เพราะหน้าเมือกขนาดนี้ยังจะเอาน้ำมันมาทาให้มันเหนียวเข้าไปอีก..เพื่อ!!! แต่ก็อย่างว่าอะครับแพ้รีวิวซะงั้น อ่านไปอ่านมาเขาว่าดีก็เอาว่ะลองดู เหมือนแบบ...หนามยอกเอาหนามบ่ง อะไรทำนองนั้นเลยครับ

ตัวนี้เลยครับ AMIRA ORGANIC ARGAN OIL ขวดที่ผมใช้ขนาด 60 มิล (ราคา 1,490 บาท) เห็นมีขนาดทดลอง 10 มิล ด้วยครับ แต่ราคาผมไม่แน่ใจ ตอนที่ไปอ่านรีวิวกับดูในเพจเขา พอเห็นว่าคุมมัน ลดสิว ลดรอยดำแดง ผมนี้ลุกเลยครับ (ลุกไปเข้าห้องน้ำนะครับ 555+) ล้อเล่นๆ ก็คือสรรพคุณเขาเยอะอ่ะ แต่มันก็แอบติดตรงที่ว่ามันเป็นน้ำมันนี้แหละก็เลยลังเลอยู่พักนึง สุดท้ายก็ลองสั่งมาใช้ดู ซึ่งๆๆๆๆ มันว้าวจริงๆ ครับ มันว้าวตรงที่มันไม่เหมือนน้ำมันที่เรานึกภาพไว้เลย เนื้อมันเหลวๆ เหลืองๆ นิดๆ แทบจะเหมือนน้ำเลยครับ แล้วพอทาลงหน้าก็....เฮ้ยย ซึมหายไปเลย ผิดจากที่คาดไว้มาก อารมณ์เหมือนทาเซรั่มอะไรสักอย่าง แต่มันก็จะมีความมันนิดๆ นะ แต่น้อยอ่ะ มันทำให้เราใช้ง่ายดี ไม่รู้สึกมีอะไรหนักๆ บนหน้าเท่าไร ผมจะใช้แค่กลางคืนนะ แล้วที่มันว้าวต่อมาคือสิวมันลดอ่ะ คือเหมือนสิวมันจะแห้งเป็นเม็ดๆ พอแคะๆ ก็หลุด  แถมพวกหลุมสิวบนหน้ามันก็ตื้นขึ้นดูดีขึ้นด้วยแหะ(น้ำตาไหล) คิดดูแล้วกัน...กองทัพสิวที่มันชนะผมมาเป็นสิบปี แต่มันดันสยบให้กับน้ำมันตัวนี้ซะงั้นอ่ะ แล้วผิวมันดูอิ่มๆ แน่นๆ ขึ้นอะ เขาเรียกว่าไรอ่ะอธิบายไม่ถูก (เอ๊ะ...หรือเพราะเราอ้วนขึ้นหว่า 555+)

นี้คือสภาพหนังหน้าปัจจุบันครับ สิวอาจจะยังไม่ได้หายทั้งหมดเพราะผมเพิ่งใช้ได้ไม่นานมาก แต่คือมันดีขึ้นกว่าเดิมมากสำหรับผมแล้วอ่ะ ส่วนตรงผิวที่ไม่ค่อยมีปัญหามันก็ดูเนียนๆ ขึ้นด้วย พวกรอยสิวผมว่ามันก็หายไวกว่าปกตินะ เพราะผมชอบเผลอไปแกะมัน (แหะๆ นิสัยนี้แก้ยากมาก) ผมว่ามันเป็นน้ำมันที่ช่วยชีวิตผมได้เยอะเลย ขนาดผิวเหียกๆ แบบผมยังดีขึ้นมาได้ขนาดนี้เลย แถมที่ชอบมากอีกอย่างคือผิวจะไม่แห้งๆ เป็นขลุยๆ เหมือนเวลาเราใช้ยารักษาสิวหรือรอยสิวอ่ะคะแนนการเห็นผล : 5/5 (ใช้เวลาไม่นาน เห็นผลจริง สิวหาย รอยจาง หน้าไม่แห้งไม่มันดี)คะแนนความชอบ : 4.5/5 (ชอบตรงซึบง่ายดี เนื้อมัน ไม่เหนอะๆ แต่หักนิ๊ดดดนึง 0.5 คะแนน คือเวลาปั๊มต้องยกขวดเอียงนิดนึงอ่ะ ถ้าวางกับโต๊ะแล้วปั๊มมันจะแอบเลอะตรงหัวปั๊มนิดนึง คือขี้เกียจหยิบขึ้นมาไง 555+ )คะแนนความคุ้มค่า : 5/5 (ตอนแรกว่าจะหักเพราะราคาแอบแรง แต่ผลที่ได้มันโอเคอ่าปริมาณ

ก็สมราคาอยู่)******************************************************************************************************************            ตัวสุดท้ายย ตัวนี้ก็ดังนะแต่ดังในหมู่สาวๆ มากกว่ามั้ง ผู้ชายแบบเราๆ ไม่ค่อยสนใจพวกนี้เท่าไรเลยไม่ค่อยรู้ แต่ตัวนี้เพื่อนแนะนำให้ลองก็เลยไปจัดมา (หัวอ่อนอีกแระ 555+)

ตัวนี้เบยย Biotherm Life Plankton Essence ที่ผมใช้ขนาด 125 มิล (ราคาประมาณ 1,900 -2,300 บาท) ราคาแล้วแต่ที่นะครับ อย่างผมได้มาจากลาซาด้า ราคา 1,950 บาทครับ มันจะมีขนาด 200 มิล

กับขนาดทดลองอันเล็กๆ ด้วยลองหาดูนะครับ ตัวนี้ผมจะใช้ต่อจากตัวน้ำมันเมื่อกี้เลยครับ แต่ตัวนี้ผมใช้ทั้งเช้าเย็นเลยเพราะมันเป็นน้ำตบๆ หน้าอ่ะ แต่เวลาผมใช้ก็เทลงมือถูทั่วๆ แล้วก็ป๊าบบบบ!! ลงไปบนหน้าเลย 555+ ตบๆ ซักพักมันก็ซึมแต่ก็แอบมีหนึบๆ นิดๆ แบบนิ๊ดดเดียวเลยไม่ได้รำคาญอะไร ส่วนกลิ่นไม่ต้องพูดถึง

เหม็นตุ่ยๆ คาวๆ แบบลมทะเลเหมือนที่เพื่อนบอกเลย ฮ่าๆ ใช้แรกๆ ก็เฉยๆ (หรือหน้าด้านไปก็ไม่รู้) แต่พอใช้ไปสักพักครึ่งเดือนได้จะรู้สึกผิวมันชุ่มชื่นขึ้นนะ ส่วนเรื่องอื่นๆ พวกรอยสิวยังไม่ค่อยชัดแฮะ แต่เรื่องผิวชุ่มฉ่ำนี้ยกให้เลย แต่คิดว่าผลพลอยได้น่าจะมาจากใช้รวมกับน้ำมันตัวก่อนด้วยนะผมว่า แต่มันพกไปไหนมาไหนยากง่ะเพราะเป็นขวดแก้วด้วยอย่างหนัก ต้องแบ่งใส่ขวดไม่ก็ต้องไปซื้อแบบขนาดทดลองมาติดไว้ คะแนนการเห็นผล : 3/5 (ใช้เวลาเหมือนกันกว่าจะเห็นผล แต่หลักๆ ได้แค่เรื่องความชุ่มชื้น)คะแนนความชอบ : 4/5 (ชอบตรงมันฉ่ำๆ ดี เหยาะๆ แล้วตบๆๆ เลย แต่ขอหักเรื่องกลิ่นกับขวดแก้วแล้วกัน )คะแนนความคุ้มค่า: 4/5 (ให้เยอะนะแต่ราคาแพงไปอ่า  ถึงจะใช้ได้นานแต่ก็ยังต้องคิดเยอะเวลาจะซื้อที)******************************************************************************************************************            นี้คือขั้นตอนทั้งหมดที่ทำให้ผมปราบกองทัพสิวให้มันพ่ายแพ้ลงได้ ถึงจะขั้นตอนไม่เยอะอะไรแต่ราคาแอบทำเอาเจ็บตัวอยู่นะ 555+ แต่ถ้าพูดถึงผลที่ได้ผมว่ามันคุ้มค่านะครับ เพราะผมเคยหมดไปเยอะกว่านี้

กับพวกสิวเนี้ย!! เวลา 10 ปีที่ผ่านมา รวมๆ กันแล้วเงินแค่เฉพาะค่ารักษาพวกสิวนี้ผมว่าคงซื้อรถรุ่นกลางๆ ได้คันนึงแล้วมั้ง (นึกแล้วเจ็บใจ T^T)            เอาเป็นว่าเพื่อนๆ ก็ลองไปหามาใช้กันดูนะครับ แต่ผมต้องบอกไว้ก่อนว่าผิวหน้าแต่ละคนไม่เหมือนกันนะ บางอย่างใช้ดีกับผมกับเพื่อนๆ อาจเฉยๆ ก็ได้ แต่ผมเจ็บมาเยอะก็มาลงตัวที่พวกนี้แหละ ยังไงถ้าลองแล้วไม่ปลื้มไม่ชอบอย่าด่าผมเลยน๊า คือผมอ่อนไหวง่าย 555555+ไงก็ขอบคุณเพื่อนๆ ที่ทนอ่านรีวิวง่อยๆ ของผมนะครับ ไว้มีตัวไหนแจ่มๆ อีกจะมารีวิวให้อีกนะครับผมมมม ^0^  

.chablue

.chablue

FULL PROFILE