♥ Cafe Bora ♥ คาเฟ่สีม่วงงง บิงซูสีม่วงงง พากินขนมสีหวานแบบ Healthy ที่เกาหลีจ้า

27 16

สวัสดีค่าสาวๆ ใกล้ปลายปี โบนัสจะมาแล้ว เอมมีที่หมายใหม่มาให้สาวๆ ได้ปักหมุดกัน อิอิ

จากทริป  ที่เอมไปเกาหลีมาคราวก่อน เอมแอบอยู่ต่อ ตะลอนเกาหลีสวยๆ ไปอีก 4 วันค่ะ ซึ่งก่อนหน้าที่เอมจะไป เอมแอบไปเห็นโพสในเฟสบุคว่ามี "คาเฟ่สีม่วง" ร้านขนมที่เสิร์ฟสารพัดเมนูม่วงๆ ก็ถึงกะกรี๊ดไปเลยเมื่อรู้ว่ามันอยู่เมืองโซล ที่เกาหลี ที่เอมกำลังจะไปด้วย เพราะเอมชอบสีม่วงม๊ากกกก ~

นี่เลยค่ะ คลิปเจ้าปัญหาที่ทำให้เอมต้องไปตามหา "คาเฟ่สีม่วง" ในครั้งนี้ 5555

มาค่ะ มาดูกันว่าของจริงๆ จะเหมือนในคลิปโฆษณามั้ย แล้วจะอร่อยรึเปล่า หื้มมมมๆๆๆๆ

"คาเฟ่สีม่วง" นี้มีชื่อว่า Cafe Bora ค่ะ อยู่ในย่าน Samcheong-dong ซึ่งเป็นย่านถนนน่ารักๆ ในเกาหลีที่ใครไปก็ห้ามพลาดค่ะ จะอยู่ระหว่าง Insadong กับ Buckhon Hanok Village ถ้ามาทางรถใต้ดินก็ลงที่สถานี Anguk Line3 แล้วเดินต่อมาอีกหน่อยค่า

(แอบบอกว่าร้านหายากมากกก เอมเดินวนตั้งหลายรอบแน่ะ 555 แต่ก็สู้ หาจนเจอ เพราะร้านตั้งอยู่ในหลืบ โดนตึกร้านอื่นบังอยู่ค่ะ 555 )

เมื่อเดินมาสุดซอยจะเจอร้าน Cafe Bora ค่ะ  

ร้านแอบเล็กกว่าที่คิดภาพไว้เยอะเลย ไม่ต้องตกใจไป เพราะเอมตกใจให้ไปก่อนละ 5555 

ไปค่ะ เข้าร้าน จับจองพื้นที่แล้วเตรียมสั่งขนมกันดีกว่า สิ่งที่รอมานานนนนน ฮี่ๆๆๆๆ ส่วนเอมเลือกนั่งโต๊ะกลมติดกระจกค่า ต้องถอดรองเท้าขึ้นไปนั่ง ดูมีความเกาหลีดีอ่ะ 555  ขนมต้องเดินไปสั่งเองที่เคาน์เตอร์นะคะ เมนูก็จะอยู่ที่นั่นเลยค่า 

จริงๆ เมนูก็ดูน่ากินหลายอย่างเลยนะ  แต่เอมไปกับ Lela เพื่อนสาวชาว Canada จาก Couchsurfing ของเอมกันแค่ 2 คน ก็เลยสั่งไหวกันแค่ 4 เมนูค่ะ 555  ซึ่งแน่นอนว่า มาร้านคาเฟ่สีม่วงแบบนี้ ก็ต้องสั่ง เมนูม่วงๆ มาลองกันเซ่

ที่เอมสั่งมาก็มี บิงซูสีม่วง (Purple Sweet Potato Iceflakes), ไอติมสีม่วง (Purple Sweet Potato Ice-cream), ลาเต้สีม่วง (Purple Sweet Potato Latte), น้ำแร่เบอร์รี่ (Berries Sparkling Water) ซึ่งจากชื่อเมนูก็จะบอกให้เรารู้ว่า อ๊ออออวววว์ "เมนูสีม่วง" เนี่ย มันมาจากมันฝรั่งสีม่วงนั่นเองจ้า

มาๆ ถึงเวลาบูชาอาหารกันแย้วว

หลังจากบูชายัญขนมกันจนมันจะละลายหมดแล้วก็ถึงเวลากินละค่ะ 5555

ใครอยากดูแต่ละเมนูชัดๆ บรรยากาศร้าน จนถึง First Impression ความฟินนนนนตอนชิมทุกเมนูก็จิ้มดูวีดีโอได้เลยค่าาาา (อาจจะมีแอบเม้ามอยฝอยฟ่อกับเพื่อนๆ ออกนอกเรื่องไปหน่อย กดข้ามๆ ไปโนะะ 555 )

สรุปรสชาติแต่ละเมนู

• บิงซูสีม่วง ให้ 100/10 ไปเลยค่าา ดีงามมว๊ากกกก เกล็ดหิมะนมๆ หอมๆ หวานๆ ผสมกับซอสมันฝรั่งสีม่วงแล้วลงตัวสุดๆ แถมถ่ายรูปสวยอีก 55555 ถ้าไปอีกก็จะสั่งอีกกกกกก ชอบม๊ากๆๆๆ ยกก้นชามแล้วซด 5555 แนะนำว่าถ้าไปควรสั่งอันนี้ค่า ห้ามพลาดๆๆๆๆ

• ไอติมสีม่วง ให้ 8/10 ค่า รสชาตินมๆ ไม่ค่อยมีรสอื่นๆ ก็จืดนิดๆ ตามสไตล์มันฝรั่ง เค้าไม่แต่งรสชาติมากและไม่ค่อยมีกลิ่นหอมเท่าตัวบิงซูค่ะ และด้วยความที่ไม่หวานมากก็อาจจะไม่ฟินเท่าไหร่สำหรับคนชอบทานหวานๆ (แบบเอม 555) แต่ก็ถือว่าเป็นเมนูดังของร้าน ถ้ามาก็ควรลองนะคะ 555

• ลาเต้สีม่วง ให้ 9/10 ค่า อันนี้ดีงามมม มีความนมๆ มันๆ แปลกๆ แต่มันก็อร่อยดี 5555 ใครชอบทานเมนูนมๆ ต้องลองเลยค่ะ แต่เอมว่าต้องรีบทานตอนได้มาเย็นๆ เลย เอมมัวแต่เม้าท์มอย กว่าจะเริ่มกินมันเริ่มหายเย็น เลยไม่ฟินชื่นนนใจ แง้ๆ

• Berry Sparkling Water ให้ 10/10 ค่าาาา ไม่เกี่ยวกะอันอื่นเลย 555 แต่คืออร่อยดีง่ะ อธิบายไม่ถูก ออกหวานมากกว่าเปรี้ยวนะคะ ใครชอบกินเบอร์รี่เปรี้ยวๆ อาจจะไม่ฟิน แต่เอมชอบหวานนำก็ชอบมาก เสียที่มันใหญ่มวากกกกกก กินไม่หมดต้องหิ้วไปอีก  5555

มาค่ะ กินเสร็จแล้วก็ถึงเวลาเช็คบิล 55555

• บิงซูสีม่วง (Purple Sweet Potato Iceflakes) = 6500 วอน = 199 บาท
  • ไอติมสีม่วง (Purple Sweet Potato Ice-cream) = 4500 วอน = 138 บาท
  • ลาเต้สีม่วง (Purple Sweet Potato Latte) = 4800 วอน = 147 บาท
  • น้ำแร่เบอร์รี่ (Berries Sparkling Water) = 3500 วอน = 107 บาท
รวมทั้งหมด 4 เมนู 19,300 วอน ก็คิดเป็นประมาณ 590 บาทไทยค่าา

สำหรับเอมก็คิดว่า​ราคาก็โอเคเลยน้า พอๆ กับเวลากินขนมที่ไทยเลย คนที่อยากทานของหวานแต่ไม่ชอบของหวานมากๆ ก็น่าจะยิ่งชอบเลย เพราะเค้าไม่แต่งรสชาติเยอะ แถมหน้าตาขนมก็ดี ถ่ายรูปสวยอีกตะหาก 55555 แต่เมนูอาจจะน้อยไปหน่อย แล้วถ้าไปหน้าท่องเที่ยวพีคๆ ร้านก็อาจจะแน่นไม่มีที่นั่งได้ เพราะว่าร้านเล็กมากค่า อาจจะต้องแมสเสจไปถามเพจเค้าก่อนมั้งถ้าไม่อยากไปเสียเที่ยว

ใครที่อยากตามไปก็เสิร์ชใน Google/Ig/Maps ว่า "Cafe Bora" หรือเซฟกระทู้แล้วตามแผนที่นี่ไปค่า ร้านเปิด 11.00-22.00 น. น้า

สำหรับวันนี้เอมขอลาไปก่อน แต่แอบบอกว่า เก็บตกคาเฟ่จากเกาหลียังไม่หมดเพียงเท่านี้ ฮี่ๆๆๆ แต่กระทู้ต่อไปจะเป็นอะไรนั้น ติดตามกันต่อไปจ้าาา รับรองว่าน่าร้ากกกกแน่นอนนน :P 

aimmellow

aimmellow

AIMME | TikTok TH Beauty & Fashion Manager

A Content Writer | Designer | English Tutor | Traveller | Dessert Monster

• FB • IG • Twitter : Aimmelicious

LINE : aimmelicious

FULL PROFILE