เคล็ดลับ shopping beauty items ที่ไม่ควรพลาดเด็ดขาด!! เมื่อไปเที่ยวtokyo

31 18

เมื่อกลางปีที่ผ่านมาได้ไปโตเกียวมา (รอบที่3) แต่เพิ่งมารีวิว อิอิ จะบอกว่าอ่านในเว็บตาบวมว่าควรซื้ออะไรดีสำหรับพวกเครื่องสำอางskin care โดยส่วนใหญ่ก็เหมือนๆกันคือ kate พวกครีมเต้าหู้ kose shiseido มาร์ค.... ซึ่งก็คงซื้อกันอยู่แล้ว พอไปถึงเอาเข้าจริง ซื้อกลับมา ใช้ไม่หมดลืมบ้างว่าไว้ทำอะไร บลาๆๆ และสำหรับเราเราว่ามันก็โอเเต่ว่าไม่เด็ด ไม่แตกต่าง จากการเดินร้านขายเครื่องสำอางค์ที่tokyo กินเวลา(ทั้ง3รอบที่มา) ตีไปมากกว่า30ชั่วโมง(เพราะมีบางร้านเปิด24ชม.)  เราสรุปสำหรับเราส่วนตัวเลยนะ555 ที่ครั้งที่3ที่ไปมาเรารู้สึกซื้อไม่เยอะเกินและคุ้มค่า ได้ใช้ครบ ถูกใจ คือ

1.พวกน้ำๆล้างเครื่องสำอางค์ต่างๆที่มีขายในเมืองไทย เราตัดทิ้งค่ะ ซื้อเมืองไทยเอาเพราะมันไม่ได้แพงกว่ากันจนล่มจม เปลืองน้ำหนัก เช่น bifesta เป็นต้น แต่ถ้าอยากได้จริงๆซื้อเป็นพวก แผ่นชีทล้างเครื่องสำอางค่ะ แถมถือขึ้นเครื่องได้ด้วย

ตัวนี้เอาจริงๆเราว่าดีกว่าหลายตัวเพราะ ใช้ไปแล้วแผ่นชีทไม่แห้ง อาจเพราะแพคเกจ อย่างยี่ห้ออื่นๆที่เคยใช้ สักพักแผ่นชีทแห้งเหือด ใช้ไม่ได้แล้ว

2.พวกแผ่นมาร์ค ตัดทิ้งไปเลยค่ะ ซื้อมา2ครั้ง แห้งเหือดหมดเลย ใช้ไม่ทัน ลืม.... ไม่เคยได้ใช้ ถ้าอยากซื้อ เอามาใช้อันเดียวพอ

3.ครีมต่างๆแล้วแต่เลยค่ะส่วนตัวเราว่าซื้อbrand counterเครื่องสำอางอยู่แล้วเราก็เลยไม่ซื้อค่ะ ส่วนใหญ่ซื้อตอนที่อยู่duty free แนะนำขาออกจากประเทศนะคะของเยอะกว่า เผื่อเวลาไปหน่อย เพราะเคยซื้อมาทุกๆครั้งใช้ไม่หมดค่ะ อย่างมากสุดซื้อ1ตัวพอ เราแนะนำครีมเต้าหู้สีทอง (เนื้อครีมเข้มข้น)

4.ครีมกันแดดAnessa shiseido อันนี้เราใช้ประจำมา4ปีแล้วค่ะ กล่าวคือไปซื้อแต่ละครั้งมาร่วม20หลอด (แนะนำว่าซื้อหลายร้านละ5หลอดเผื่อเจอที่ถูกกว่า ถ้าเห็นว่าถูกมากๆซื้อไปเลยค่ะ)เนื่องจาก อย่างแรกดีมาก  สองคือไม่มีขายในไทย ส่วนตัวใช้หลอดสีฟ้า(สำหรับผิวแห้ง) และกระป๋องสีทอง(สำหรับตอนเล่นกีฬาทางน้ำ)

แต่ล่าสุดที่ไปเห็นว่าสีฟ้าได้เปลี่ยนไปเป็นสีเงินหมดแล้ว(อันนี้ถามจากทางร้าน) แล้วก็สีทองยังมีแต่เปลี่ยนรูปแบบไปนิดหน่อย โดยมี3แบบ 1.หลอด 2.กระป๋อง 3. เสปรย์ สีทอง(กันน้ำ)กับสีเงิน(กันเหงื่อ)

5.cleasing ล้างหน้า เอาจริงปะ seiseido perfect whip,โฟมเต้าหู้sana ลองมาใช้แล้วหน้าตึงมาก และหนักกระเป๋ามาก ขอแนะนำ suisai beauty clear powder ใช้แล้วหน้าไม่ตึงและก็ไม่เหมือนกะไม่ได้ล้างแบบยี่ห้อที่ใช้ๆกัน ตัวนี้แบบกำลังพอดีค่ะ

แกะออกมาจะเป็นถ้วยเล็กมากๆ เปิดฝาจะเป็นลักษณะผงคล้ายผงแฟ้บจากนั้นเทใส่มือ พรมน้ำเล็กน้อยตีฟองแล้วทำความสะอาดหน้าได้เลยค่ะ  1ถ้วย/ครั้งการใช้ โดยตัวนี้ใช้ไม่ตึงหน้าดีค่ะ พกง่ายสะดวก พกขึ้นเครื่องได้

6.sugao cheek & lip cream ซึ่งเป็นแบรนด์เครือเดียวกับยาหยอดตาlyceeจ่ะ ถือว่าคุ้มมาก เนื่องจากว่าทาได้ทั้งแก้มและปากโดยมีความมั่นใจว่าไม่แรงไม่แพ้เพราะแบรนด์นี้เค้าเด่นอยู่เเล้ว แถมเนื้อครีมนุ่นเหมือนฟองนมค่ะ โดยส่วนใหญ่ชอบทาแบบใต้ตาตามเทรนคนเมาที่เห็นสาวๆญี่ปุ่นทากัน ปลอดภัยทาได้ค่ะ

7.ทีทาใต้ตา dolly eyes คือดีมากเลย ทาแล้วรู้สึกตาอิ่มเหมือนเพิ่งตื่นนอนใสๆ เงาวิ้งหน่อยๆ ลองดูนะ มี2สี สวยทั้ง2สีเลย

ซึ่งทั้งหมดที่บอกไปควรซื้อห้ามพลาด ไม่มีขายในไทย(ยกเว้นในเน็ต แต่ก็แพงมากและปลอมรึป่าวไม่รู้) ซึ่งก็เยอะมากๆๆๆแล้วที่แนะนำไป โดยแนะว่าให้ซื้อทีร้านดองกี้ (Don Quijote)ที่เปิด24ชั่วโมง ของเราที่ikebukuro เดินสบายโต้รุ่งยันเช้า tax freeได้

LoNgKhOnG

LoNgKhOnG

❤️❤️

FULL PROFILE