5 เกมมือถือ “เล่นทีไร หัวร้อนทุกที”

12 6

สวัสดีค่าาาาาาาาาาาาาาาาาในช่วงนี้กระแสเกมมือถือกำลังมาเลยค่ะ ขอออกตัวก่อนเลยว่า เกมนี้เพื่อนเราที่มหาลัยเอามาให้เล่นตอนนั้นเห็นเกมแล้ว แบบ “เห้ย ใครทำเกมฟ่ะ”  หลังจากได้ลองเล่นก็ติดยาว บางด่านก็หัวร้อน หงุดหงิด ตลกกันไปตามๆ กัน

เกมนี้ตอนเราโหลดมาครั้งแรกเป็นภาษาเกาหลีนะคะ แต่พอเล่นไปสักพัก เอ้า ของญี่ปุ่นนี่หว่า 5555 ซึ่งเกมทั้งหมดนี้อยู่ในเครือ  hap Inc. นะคะ พอสาวๆได้โหลดมาเกมนึง มันจะขึ้นแนะนำให้โหลดต่อ หลอกหลอนให้ทุกคนๆ เล่นเกมไปพร้อมๆกัน ฮ่า

1. Hidden my game by momแต่เราเรียกเกมนี้ว่า “แม่ซ่อนเกม”เนื้อเรื่องของเกม ก็คือเราเป็นเด็กผู้ชายที่ติดเกมมาก แม่เลยเอาเกมไปซ่อน แรกๆ ก็ไม่ยาก แต่พอไปด่านหลังๆ ทุกคนจะอุทานออกมาว่า “ เฮ้ย ยังงี้ก็ได้หรอ ฮื้มมมมม”  เพราะเนื้อหาเกมบางด่านก็เอามาจากนิทานบ้าง ก็ต้องลองคิดกันไป ขอบอกว่าแต่ละด่านหักมุมสุดๆ 55555 แต่เราประทับใจด่านสุดท้ายมากๆ เลยค่ะ  เราว่ามันสอนใจดีอ่ะ แต่ขอ อุ๊ปส์ ไว้ก่อนนะ เผื่อให้สาวๆ ไปเล่นกันเอง

2. Behind You!เกมนี้เราเรียกว่า “แอบแม่เต้น”เนื้อหาของเกม ก็คือเราจะต้องแอบแม่เต้นค่ะ ถ้าแม่เปิดประตูมาปุ๊ป ต้องรีบหยุด ส่วนท่าหยุดนี่ เราฮามาก มีตั้งแต่ แกล้งอ่านหนังสือ แกล้งนอน แกล้งเป็นต้นไม้ ขำจริง 55555  ที่พีคสุดๆ ของเกมนี้คือ มันจะมีตัวละครให้เราเปลี่ยนได้ค่ะ มีทั้งเด็กผู้หญิง ผู้ชาย คุณตา แมว ขนาด กุ้งกับหอยที่อยู่บนเตาปิ้งยังมีเลย ยอมใจค่ะ

3. Crazy Chaserเราเรียกเกมนี้ว่า “โรคจิตแอบมองเธอ”เนื้อหาเกมก็คือ เราจะเป็นผู้ชาย แอบเดินตามผู้หญิง ถ้าผู้หญิงหันมาเมื่อไหร่ เราต้องรีบกดหยุด ท่าหยุดก็แสนจะฮา มีปืนต้นไม้ เก๊กอ่านหนังสือพิมพ์ บรรยายไม่หมด ขอเชิญสาวๆ ไปลองเล่นกันค่ะ แต่เราว่าเกมนี้แอบยากนิดนึง แบบผู้หญิงที่เราตาม บางทีเหมือนจะหัน แต่ไม่หันเราก็ดันเผลอกดหยุด เกมมันเลย over

4. Toast Girlเราเรียกเกมนี้ว่า “หลบปู้จาย”เนื้อหาเกมนี้ จะสมมติเราเป็นเด็กนักเรียนหญิง แล้วรีบวิ่งไปเรียน โดยที่ปากคาบขนมปังไว้ เกมก็ไม่ได้ซับซ้อนค่ะ ตอนเล่น ฉากของเกมจะเป็นถนนที่มีผู้ชายเดิน เราก็ต้องวิ่งหลบผู้ชายไปเรื่อยๆ  ถ้าชนผู้ชาย ก็จะเจอหน้าผู้ชายแบบ ….. (ละไว้ ในฐานที่เข้าใจนะคะ ฮ่า)

5. ฟรีคิกบ้าเดี๋ยวนะ แค่ชื่อพี่ก็ยอมใจเกมแล้วจ้าาาา ชื่อไทยนี่ไม่ต้องมีมันแล้ว เค้ามีชื่อไทยมาให้เลย ฮ่าาาาเนื้อหาเกมนี้ไม่ค่อยมีอะไรไหร่ เราแค่เตะบอลให้เข้าโกลว์เท่านั้น แต่ละด่านก็จะเพิ่มความยาก อย่างเช่น เพิ่มคนอยู่หน้าโกลว์บ้าง มีรถจักรยานวิ่งผ่าน มีนักซูโม่บังบ้าง กวนๆ ตามสไตล์เกมเค้านั่นล่ะค่ะ

สำหรับเรา เราชอบเกม “แม่ซอนเกม” กับ “แอบแม่เต้น” มากกก เพราะว่ามันสนุกเพลินดี แต่บางด่านก็แอบหัวร้อน “ทำไม ไม่ผ่านสักทีฟ่ะ”  แบบนี้ 55555  ส่วนสาวๆ คนไหนที่ยังไม่ได้ลอง ก็ลองโหลดมาเล่นดูนะคะ แล้วคุณจะรู้ว่าเดี๋ยวนี้ เกมมันกลายเป็นยังไงไปแล้วหรอ แบบนี้ก็ได้หรอ

ไว้เจอกัน กระทู้หน้านะคะ กระทู้นี้ขอแหวกแนว ไม่ใช่สายเกาหลีสักหน่อยน้าาบ๊าย บาย ค่าาา

AMPIE.PIE

AMPIE.PIE

K 패션 & 트렌드 브러그 라이터
K-fashion & trend writer

FULL PROFILE