[ REVIEW ] สาระ Sebderm,Who are you? หน้าเป็นรังแค แห้ง ลอก แดง คัน + แชร์ประสบการณ์

14 19

สวัสดีค่ะทุกคนนน  กระทู้นี้เปิดมาคือไม่ใช่เรื่องสกินแคร์หรือเมคอัพใดๆ ทั้งสิ้นเลยนะคะขอเอาประสบการณ์ตรงจากตัวเองมาเล่าดีกว่า  เพราะมันสุดแสนจะทรมานทั้งกายและใจ 555ตื่นเต้นมาก  เพราะมาสาระแบบสุดๆ  เอ้าเริ่มเลย 555

ไหนใครรู้จักโรคเซบเดิร์ม (Sebderm) บ้างคะ? 

Sebderm, who are you?

เริ่มเรื่องเลยละกันเนาะ 555 คือเมย์เคยเป็นค่ะ บนหน้าเลยแหละ 

บางคนก็รู้ตัวว่าเป็น บางคนก็ไม่รู้เพราะคิดว่าอาจจะเป็นผดผื่นคันธรรมดา แบบว่าเกิดจากเหงื่อไรงี้ อันที่จริงมันไม่ใช่นะเคอะ มันล้ำลึกกว่าน้านนน 555  ที่สำคัญคือนุ้งเมย์ไม่รู้ตัวเลยว่าเป็นเซบเดิร์ม  เพราะคิดว่าเออ  มันคงเป็นผื่นธรรมดาๆ แหละ  แต่มันไม่จบง่ายๆ คือนั้นสิคะ  เพราะมันรักษาไม่หายซักทีไง  

ทีนี้เมย์ก็เลยไปหาหมอ  หมอถึงได้บอกมาว่าหนูเป็นเซบเดิร์มนะลูก  อ้าวงงสิ เซบเดิร์มคืออะไรคะหมอ 55555  แล้วหมอจ่ายยาทาและยากินมา  ปรากฏว่ามันเบาลงนะ  แต่แค่นิดเดียว  และไม่หายด้วย 

ถามว่าเครียดมั้ย?

สุดๆ!!คือตอนนั้นเป็นตรงข้างปีกจมูกทั้ง 2 ข้างค่ะ  ตรงใต้จมูกด้วย

ลักษณะผิวตอนนั้นคือแดงมากๆ  ผิวรู้สึกแสบๆ ร้อนๆ ตลอดเวลา  มีสะเก็ดขาวๆ ลอกตลอด  ไม่ว่าจะเอาครีมอะไรทาก็ไม่สามารถทำอะไรมันได้เลย

พีคกว่านั้นคือเมย์เคยโปะ  Eucerin hypo balance  ที่ BA บอกว่ามันเจ้มจ้นสุดๆ! โปะคือโปะนะคะ  พอกหนาๆ เลย  ปรากฏว่าตื่นมาแล้วครีมหายไป  เหลือแต่ผิวแห้งๆ แสบๆ เสมือนว่าไม่เคยทาครีมอะไรตรงนั้นเลย  แม้แต่ความมันบนใบหน้าหลังตื่นนอนก็ไม่มีซักนิด (พิสูจน์ด้วยฟิล์มซับมัน)  

ตอนนั้นเป็นเรื้อรังมา 3 เดือนเลยค่ะ  หาหมอไป 2 รอบ  มันไม่ดีขึ้นเลย  จมูกแดงๆ ไปเรียนทุกวัน  ออกแดดก็แสบ  พกสมูทอีไปทาระหว่างวันก็ไม่ช่วยอะไรเลย  ตอนนั้นอยากร้องไห้มาก  กลัวไม่หาย T__T 

แต่ตอนนี้หายแล้ว  เย่ 55555 

แต่จะขอมาแบ่งปันความรู้กับเพื่อนๆ กันสักนิด เผื่อใครเป็นอยู่จะได้รู้ว่าคุณยังมีเพื่อนนะคะ 55555

โรคเซบเดิร์มคืออะไร?

- เป็นโรคผิวหนังที่จริงๆ แล้วไม่รู้สาเหตุว่ามันเกิดจากอะไรกันแน่ เป็นโรคผิวหนังเรื้อรัง

ลักษณะและอาการ

- เป็นรอยแดง ผิวหนังจะลอก เป็นขุยๆ #น่ารำคาญมาก  แต่งหน้าไม่ค่อยติด  ชอบเกิดตรงข้างจมูก  ขอบผม คิ้ว  หนวด  มีอาการหน้ามันทั้งๆ ที่ผิวแห้งลอก  บางทีจะมีอาการสิวเสบเกิดขึ้นร่วมด้วย  สิวนางก็มาจ้า  ในใจตอนนั้นคือนอกจากแกจะทำให้ผิวฉันแห้งแล้วยังพาสิวมาด้วยหรอนังเซบเดิร์ม 555  

ที่สำคัญ  มันจะเป็นๆ หายๆ แบบอยากเป็นก็เป็น  ไม่ได้เปลี่ยนสกินแคร์ก็เป็นจ้า หายเองได้มั้ย ได้ค่ะ แต่นานนนน (คิดว่าหลายๆ คนคงไม่อยากให้ผิวลอกเป็นขุยๆ ออกไปข้างนอกกันใช่มะ 555)  

แต่นางไม่ใช่โรคติดต่อนะ  หายห่วงได้จ้า

เชิญมาชมภาพตัวอย่าง  นี่เป็นระดับที่เมย์เป็นนะคะขอยืมรูปมาจากกูเกิ้ลนะคะ  ไม่ได้ถ่ายตอนเป็นไว้ 555

แต่ถ้าใครเป็นหนักๆ ก็แบบนี้เลย

น่ากลัวไปอีกกกกกก

สาเหตุของโรคเซบเดิร์ม

- ที่จริงข้อมูลยาวมาก  ขอย่อๆ เลยละกัน

มันก็เกิดจากหน้าแพ้หรือติดสารสเตียรอยด์ กรรมพันธุ์  เกิดภาวะร่างกายเสียสมดุล  ความเครียด  ไม่ออกกำลังกาย  ร่างกายขนาดวิตามินที่จำเป็น  กินอาหารไม่เป็นประโยชน์ ดื่มเหล้าเบียร์มีเหงื่อออกมาก

ช่วงที่เมย์เป็นคือตอนนั้นเมย์ติดซีรี่ส์จ้า  นอนดึก  กินน้ำน้อยด้วย  ยิ่งเรื่องออกกำลังกายนี่ไม่ต้องพูดถึงเดินออกจากหอนี่คือได้ออกแรงละ 555

การรักษา

- ใช้ยาทาจ้า  เมย์ไปหาแพทย์ผิวหนังเพราะเคยเป็นมาหลายครั้งแล้ว ไม่หายขาดซักที  ไม่รู้จะทำไง  เป็นๆ หายๆ ปีนึงก็ 2-3 ครั้งเลย ทรมานนะ มันคันบนหน้าอะ

ทางที่ดีควรไปพบแพทย์เพราะเค้าจะจัดยาทาให้เราตามอาการเพราะแต่ละคนเป็นน้อยเป็นหนักไม่เท่ากัน ในระดับที่เมย์เป็นนี่ยังน้อยอยู่

เมย์ใช้อะไรรักษา? 

มาถึงทีเด็ดเลย 555 อย่างไปเล่าไปเนาะว่าไปหาหมอแล้วไม่หายซักที  เป็นๆ หายๆ อยู่นั่น

มีวันนึงไปเดินวัตสันแล้วไปเจอพี่ BA คนนึงที่เมย์สนิทด้วย  พี่เค้าเคยเป็น BA ของ Bioderma  พี่เค้าก็บอกว่าพี่เคยเป็นนะ  แต่พี่ใช้ครีมของ Bioderma แล้วหาย  แล้วพี่เค้าก็เอาขนาดทดลองมาให้เราค่ะ  หลายหลอดเลย 555  

ครีมตัวนั้นก็คือออ ...

Bioderma Atoderm PO Zinc Cream

ตอนนั้นหลอดเล็กมาก  แทบไม่เห็นคำโปรยอะไรเลย  คิดแค่ว่าไม่มีอะไรจะเสียแล้ว ทาๆ ไปเถอะ 555  

พอทาไปคืนแรก  ตื่นมาคือเฮ้ย  รอบจมูกไม่ค่อยแดง  วันที่ 2  ตื่นมาคือผิวบริเวณนั้นมีลอกนิดเดียว  ไม่แดงแล้ว  ไม่คันด้วย  ผิวดูมีความชุ่มชื่น  พอวันที่  3  เหยแกรรร  ผิวเหมือนคนปกติแล้ววว  

ตอนนั้นคือแทบจะร้องไห้  เมย์อยากรู้ว่ามันช่วยผิวแห้งได้ไหมเลยลองเอาไปทาตรงผิวบริเวณโหนกแก้มที่ดูเหมือนจะเป็นขุยเล็กๆ  ปรากฏว่าคืนเดียวหายค่ะ  โอ้ยดีใจมากก 555  ลองเอามาทาทั้งหน้าผิวก็นุ่มขึ้น  เรียบเนียน  แต่อาจจะหนักหน้าไปนิดนึงสำหรับคนผิวผสมแบบเมย์

อยากกราบขอบคุณพี่ BA คนนั้นงามๆ  555 แต่ตอนนี้มันหมดไปแล้ว  และเมย์ก็หาซื้อไม่ได้ด้วย  ไปร้านขายยาก็ไม่มี  หาในเน็ตก็ยาก  ถ้าใครเคยพบเจอช่วยบอกเมย์หน่อยเนาะ 555

ทริคเพิ่มเติม  ตอนที่เป็นพยายามอย่าใช้สกินแคร์ใดๆ ทั้งสิ้น  ยกเว้นเจลว่านหางจระเข้  เพื่อไม่ให้ผิวแห้งเกินไป  ตอนนั้นใช้ทำความสะอาดผิวหน้าไม่รู้  แต่อ่อนโยนสุดๆ 555

ถ้าตอนนี้ใครเป็นอยู่และเข้ามาอ่านก็ขอให้กำลังใจนะคะ  เมย์รู้ว่ามันทรมานมากแค่ไหน T__T  

ส่วนใครที่ไม่เป็น  คุณคือผู้โชคดีค่ะ 555  ลองสังเกตผิวหน้ากันบ้างเนาะ

วันนี้มาแบ่งปันประสบการณ์เล็กๆ น้อยๆ เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์นะคะ เจอกันอีกทีกระทู้หน้านะคะ  บ๊ายบายยยยยยยยย

MayPannapat

MayPannapat

สวัสดีค่ะ ชื่อเมย์นะคะ
มีผิวผสม-ขาดน้ำค่าา
เมย์คลั่งไคล้ในสกินแคร์มากกกๆ
คอนเซ็ปท์ผิวเมย์คือ "ผิวดี อะไรก็ดี"
เป็นคนขี้เกียจใช้รองพื้นเพราะตื่นสาย
อะไรที่ทำให้ผิวสวยเลยก็ชอบสรรหามา

ชอบรีวิว skincares มากกว่า cosmetics ค่ะ

E-mail : pannapat2539@gmail.com

FULL PROFILE