How to : แต่งหน้าเป็นฆาตกรหน้ายิ้ม l SMILEY - Halloween Makeup

14 5

สวัสดีอีกครั้งค่ะเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกๆคนเลยยคิดถึงและอยากกลับมาเขียนบล็อกและทำฮาวทูมาก แต่ด้วยความที่ติดภารกิจกู้ชีวิตนักเรียน ฮ่าาาาห่างหายกันไปนาน เลยขอกลับมากับลุคฮาโลวีนสนุกๆแต่งเป็น สไมลี่ ผีฆาตกรต่อเนื่อง ลุคนี้เป็นลุคที่เคยแต่งฮาโลวีนไว้เมื่อปีที่แล้ว จะเป็นยังไงก็... เรามาเริ่มกันเลยดีกว่า!!

ใครไม่สะดวกดูคลิปวีดีโอสามารถมาดูทางนี้ได้เลยยยVVVเริ่มแรก เราควรเตรียมผิวหน้าให้พร้อมกับการทารุณกรรมตัวเองก่อน

อุปกรณ์ที่เราต้องมีคือ NEO TAPE ตัวนี้หาซื้อยากหน่อยนะคะ ราคาไม่เกิน100บาทแน่นอน ซื้อได้ตามร้านขายยาบางที่เราจะทำการ...บดบังดั้งเราค่ะ! อ่านถูกแล้วค่ะ บดบังดั้งเราค่ะ! ลุคนี้เราไม่ต้องการดั้ง และจะกลายเป็นวอเดอะมอชั่วคราว ฮ่าๆ(ขออนุญาติใช้เป็นภาพที่หาทางอินเตอร์เน็ตก่อนนะคะลืมถ่ายไว้)

ที่สำคัญของลุคนี้อีกอย่างหนึ่งคือเราจะต้องทำตาให้เล็กที่สุดไม่ต้องกลัวว่าจะมองไม่เห็นนะคะเราจะเว้นช่องตาไว้เล็กน้อยเพื่อเอาไว้มองให้นำเทปติดเป็นแนวตรงและเว้นช่องตาดำเอาไว้

บริเวณปากให้นำมาติดรอบๆเพื่อเป็นไกด์ไลน์ของรูปยิ้มทำให้คล้ายกับเรากำลังฉีกยิ้มสวยๆอยู่

จากนั้นกาวลาเทกซ์ทาบริเวณกรอบหน้าแล้วฉีกทิชชู่แยกออกมาเป็นแผ่นบางๆแล้วแปะไปในบริเวณที่เราได้ทากาวเอาไว้แล้วก็รอให้แห้งจนใสเห็นสีของผิวหนังของเรา แต่ถ้าอยากให้แห้งไวขึ้นไปอีกให้เอาไดร์เป่าผมมาเป่าหรือไม่งั้นก็ผึ่งพัดลมก็ได้ค่ะ

เมื่อแห้งแล้วเราทำขั้นต่อต่อไปเลยดีกว่าใช้ฟองน้ำในการลงคอนซีลเลอร์ อย่าปาดน้า แนะนำว่าให้ใช้กดแทน หรือถ้าหากใครสะดวกเป็นรองพื้นลงก็ได้นะคะ แต่ที่เลือกใช้คอนซีลเลอร์เนื้อครีมเพราะว่าเนื้อครีมจะเหนียวกว่าเวลาลงจะได้สีที่ชัดเจนกว่าเนื้อน้ำ

จากนั้นเราก็มาลงบริเวณเงาของตาและรอยยิ้มพิมพ์ใจของเรา โดยใช้อายชาโดวดำหรือน้ำตาลเข้มลงและใช้อายชาโดวสีแดงเข้มในการทำเหมือนเป็นรอยช้ำของแผลที่เหมือนพึ่งถูกกรีดออกมา!

เรามาเพิ่มลายละเอียดเม็ดสีของผิวหนังและรอยละอองเลือดด้วยการใช้สีเพ้นหน้าสีแดงสีน้ำเงินและดำผสมน้ำนิดหน่อยให้คล้ายๆกับสีเลือดของเราและใช้แปรงสีฟันในการลงรายละเอียดต่างๆไปในบริเวณรอบๆใบหน้า

จากนั้นให้นำสีดำทาไปบริเวณเปลือกตาด้านในและบริเวณริมฝีปากจากนั้นนำสีของเลือดที่ผสมเอาไว้จากขั้นตอนเมื้อกี้มาแต้มในบริเวณตาและปากของเรา

จากนั้นเรามาเพิ่มความแวววาวและเป็นประกายฟรุ้งฟริ้งให้แผลของเราด้วยการนำลิปกลองมาทาบริเวณแผลแต่หากใครมีเลือดปลอมก็สามารถใช้เลือดปลอมมาทาแทนได้นะคะ

เตรียมเสื้อผ้าหน้าผมและพร็อพให้เรียนร้อยให้เข้ากับลุคเสร็จแล้วกับลุคสไมลี่ผีฆาตกรต่อเนื่องของเรา!

จริงๆแล้วผีสไมลี่ของเราจะต้องหัวโล้นหรือล้านไปเลยเป็นผิวหนังล้วนๆ เพื่อนๆคนไหนอยากทำให้เหมือนต้นฉบับเลย วีธีทำแผ่นยางที่เอาไว้คลุมหัวให้หัวล้านคือ ใช้ยางกาวลาเท็กซ์ทาบางๆกับถาดหรือภาชนะผิวเรียบขนาดใหญ่และปล่อยให้แห้งจากนั้นเวลาลอกออกให้เตรียมแป้งแต่งหน้าและแป้งเด็กไว้ เวลาลอกให้ใช้แปรงจุ่มแป้งเด็กค่อยๆปัดบริเวณที่พึ่งลอกออกมาไม่ติดกันและสามารถนำมาใช้ได้เลยขอบคุณทุกๆคนนะคะที่อ่านจนจบและดูสาธิตการทำฮาวทูจนจบลุคหน้าจะเป็นยังไง อย่าลืมติดตามชมนะคะ

BestieBonita

BestieBonita

สามารถติดตามผลงานได้ที่ IG / Youtube : BestieBonita

FULL PROFILE