((รีวิว)) รองพื้นทำได้จริง ปกปิดดีมากแต่ผิวยังเป็นผิว ข้อบกพร่องหายไปแต่ผิวใส โกลว์ Hourglass Vanish Foundation Stick (by Phaptawan)

83 76

สวัสดีค่ะสาวๆแพรว ภาพตะวัน ค่ะช่วงนี้ถ้าใครติดตามแพรวอยู่จะเห็นว่าแพรวใช้รองพื้นตัวนึงอยู่ทุกวันเพราะตั้งแต่กลับมาจากเที่ยวทะเลแล้วสีผิวเข้มขึ้น แพรวเลยต้องเปลี่ยนรองพื้น หน้าจะได้ไม่ลอยค่ะจริงๆก็เล็งไว้หลายตัวแต่ว่าก็ถอยตัวนี้มาเพราะว่ามันแลดูน่าใช้ มีสีให้เลือกเยอะ ดูใช้ง่าย ตอนไปลอง Texture ที่ Sephora มาก็น่าสนใจนุ่มลื่น เกลี่ยง่าย ก็ไปจับแล้วจับอีก(เพราะที่มีอยู่ก็เยอะแล้วกลัวใช้ไม่ทัน)พอผิวเข้มขึ้นก็ได้จังหวะพอดี ถอยมาแบบสบายใจค่ะ (ฮ่า)แพรวใช้มาพักใหญ่แล้วชอบมากเลยจะมารีวิวให้ดูกันค่ะ

ได้แก่HOURGLASS Vanish Seamless Finish Foundation Stick สี Nude

(มีให้เลือกทั้งหมด 26 สี ราคาแท่งละ 1,880 บาท)

ผลิตภัณฑ์นี้แพรวซื้อใช้เองนะคะ

(รูปไม่ผ่านแอปฯทำสวยเลยนะคะ นี่รูปให้ดูสดๆ ปรับแค่แสงอย่างเดียว)

พร้อมแล้ว มาดูกันเลยค่ะ

Packagingเป็นแท่งหมุนขึ้นแบบ lipstick ค่ะแข็งแรง จับถนัดมือแท่งจะเป็นสามเหลี่ยมหัวตัด จรดลงบนผิวได้ง่าย องศาดีค่ะ

แพรวใช้สี Nude ค่ะ ตอนแรกลังเลระหว่างสี Sand (ซึ่งเข้มกว่าและอมเหลืองกว่า) กับ สี Nude

แต่คุณพนักงานขายที่ Sephora สยามเซ็นฯ แนะนำสี Nude มาค่ะ

เพราะว่าเผื่อผิวหายแทนมากแล้วก็จะได้ยังใช้ต่อได้

(คุณพนักงานใส่ใจ มีความรู้ ให้คำแนะนำได้ดี ขอชื่นชมค่ะ)

คุณสมบัติจากทางเว็บไซต์เค้าบอกว่าตัวนี้เป็น

รองพื้นที่ปกปิดเหมือน concealer เกลี่ยง่ายเหมือน liquid เบาเหมือน powder

ติดทนนาน กันน้ำ ทาแล้วดูไม่ออกเพราะเหมือนผิวจริง

ปกปิดสูงมากแม้ทาผลิตภัณฑ์เพียงนิดเดียวซ่อนสีผิวไม่สม่ำเสมอ ข้อบกพร่องของผิว

ให้ได้ผิวแบบไร้ที่ติแบบ smooth มากๆ

มีหลายสีให้เลือกมาใช้เป็น highlight หรือ contour ได้ตามสะดวก

ซึ่งเค้าทำได้จริงค่ะ ตามมาดูแพรวทาให้ดูกัน

ทาให้ดูหน้าก่อนทาเปล่าๆลงแค่สกินแคร์กับกันแดดไม่ได้ทาอะไร

วิธีใช้ใช้จุดลงไปบนหน้าตรงที่เราต้องการลงรองพื้นไม่ต้องเยอะค่ะเพราะ pigment แน่นมากจากนั้นใช้แปรงหัวแน่นและมน(แนะนำเป็นแปรงขนสังเคราะห์) วนลงไปบนผิวเติมได้และวนซ้ำจนได้การปกปิดที่พอใจ

(แพรวทาแค่ด้านขวาก่อนเพื่อจะให้เห็นความแตกต่างระหว่างด้านขวาและด้านซ้ายนะคะ)

ใช้แปรงวนเพื่อเกลี่ยรองพื้นค่ะ อันนี้แพรวใช้แปรงของ Sola

เกลี่ยให้เนียนเสมอกัน

มาดูความแตกต่างค่ะ

ใช้แทน Concealer ได้ด้วยโดยจุดลงไปบนส่วนที่ต้องการปกปิดแล้วใช้นิวเกลี่ยๆแตะๆแทนการใช้แปรง

เทียบให้ดู Before-After

(ไม่ได้ผ่านแอปฯทำสวยนะคะ ปรับแสงเท่านั้น เทียบดูกันสดๆไปเลยค่ะ)

แบบยังไม่ลงเมกอัพอื่น

แบบ Full Makeup

คือ ทาแป้งฝุ่นทับ ไป 1 ชั้น

ซูมให้ดูตอนแต่งเสร็จแล้ว(คอนแทกฯคนละสีเพราะถ่ายคนละวันนะคะ)

หน้าด้านขวา

ปกปิดดีมากค่ะ รอยกระหายไปเยอะมาก แต่ผิวก็ยังเป็นผิว ไม่หนา ไม่โบ๊ะ

หน้าตรง

หน้าด้านซ้าย

สรุปชอบมากๆ ใช้ทุกวันค่ะ เค้าทำได้หมดตามที่บอกมาในคุณสมบัติ

งานผิวก็มา ปกปิดดีมาก เป็นแบบแท่งแต่ไม่หนักเลย ใช้ง่ายมากด้วยค่ะ สีเยอะด้วย  

finishing เค้าจะไม่แมตต์ แต่ก็ไม่ได้ฉ่ำเว่อ ดูเป็นผิว

เนื้อเกลี่ยง่าย นุ่มลื่น ลองครั้งแรกแล้วจะประทับใจค่ะ

ซื้อได้ที่ไหน

Hourglass เมืองไทยมีขายที่ Sephora ค่ะ

ฝากติดตามเค้าด้วยนะตัวเองแล้วพบกันใหม่นะคะบ๊ายบาย

phaptawan

phaptawan

แพรว ภาพตะวัน ค่ะ ทำบล็อกเพราะใจรักเรื่องความสวยความงาม มีเครื่องสำอางเป็นเหมือนรักแท้ ยินดีที่รู้จักนะคะ พูดคุยทักทายได้ตามสบายเลยนะคะ

FULL PROFILE