พาใจไปพักที่ "Hacienda Coffee House" เชียงราย

11 9

เฮลโหลวววววว สวัสดีค่าสาวๆ จีบันนน :D

เผลอแป๊บเดียวก็เดือนตุลา ใกล้เข้าหน้าหนาวกันอีกแล้วเนอะ เชื่อว่าตอนนี้ หลายๆ คนคงเริ่มวางแพลนทริปปีใหม่ หาที่ไปพักใจกันบ้างแล้ว เอมเลยมีพิกัดร้านขนมสุดน่ารักมาฝากกัน สำหรับคนที่กำลังจะไป "เชียงราย" ค่า

ร้านขนมสุดน่ารักที่เอมจะพามาดูวันนี้ ชื่อว่าร้าน "Hacienda Coffee House" (อ่านว่า แฮช-ชิ-เอน-ด้า คอฟฟี่เฮ้าส์) อยู่ห่างจากม.แม่ฟ้าหลวง จ.เชียงราย ประมาณ 10 นาทีเท่านั้นเองค่ะ 

เปิดประตูเข้ามา... จะพบกับร้านที่ถูกตกแต่งในสไตล์ยุโรป มองไปทางไหนก็น่ารักไปหมด ทั้งตุ๊กตาเซรามิค โคมไฟ กระจก ทุกอย่างถูกจัดมาเข้าคอนเซปต์อย่างดี พร้อมกับไฟโทนสีส้มอ่อนๆ ที่ให้ความรู้สึกอบอุ่น ตัดกับอากาศเย็นๆ ข้างนอก บอกเลยว่า... #ดีต่อใจ มากจริงๆ ค่ะ

และจุดไฮไลท์ของร้าน Hacienda ที่ใครๆ ก็ต้องมาถ่ายรูปเช็คอินก็ต้องเป็นกำแพงนี้เลยค่ะ คือมันน่ารักมากกกกกกก รูปภาพ ตุ๊กตา ดีงามไปหมด 

ส่วนใครที่มาเป็นแก๊งกับเพื่อนสาวเยอะๆ เค้าก็มีโซนที่เป็นส่วนตัวด้วยนะคะ หรือจะมาเช่าจัดปาร์ตี้ จัดงานมีทติ้งก็ได้ (แอบบอกว่าราคาถูกจนตกใจเลยแหละ)

เอาล่ะ ดูร้านกันมาจนเพลินแล้ว มาถึงร้านขนมทั้งที... มีเหรอจะพลาด ฮี่ๆๆ

ร้านนี้ขึ้นชื่อว่าขนมอร่อยมากๆ ต้องมาพิสูจน์กันสักหน่อยว่าจริงอย่างที่เค้าว่ากันมั้ยนะ

เอมสั่งขนมมาลองทั้งหมด 3 อย่างด้วยกันค่ะ เสียดาย... ลืมถ่ายเมนูมาให้ดู รีบไปหน่อย 5555 เอาไปดูเท่านี้ก่อนละกันนะคะ แฮร่ๆ

จานแรกคือ "สตรอเบอร์รี่ มิวเฟย" (ราคา180 บาท) ทีเด็ดของร้านเลยค่ะ เป็นจานที่เอมเลิฟฟฟฟที่สุดในทุกเมนูของวันนี้เลย ให้คะแนนไป 100/10 ค่า 

เมนูถัดมาคือ "ทาร์ตผลไม้รวม" (ราคา 180 บาท) ยิ่งใหญ่อลังการ ให้ผลไม้เยอะมากจนแทบไม่เห็นฐานทาร์ตข้างใต้กันเลยทีเดียว 5555 แต่โดยส่วนตัวเอมแอบรู้สึกว่า Texture ของผลไม้ยังไม่ค่อยเข้ากันเท่าไหร่ ทำให้ไม่ค่อยกลมกลืนกันค่ะ ส่วนครีมด้านล่างจะเหมือนกับมิวเฟยอันเมื่อกี๊ จานนี้ให้ไป 6/10 ละกันค่า

ขนมจานสุดท้ายที่สั่งวันนี้คือ "เค้กช็อคโกแลต" (ราคา 100 บาท) เหมาะกับสาวๆ ที่ชอบความขมของโกโก้ เพราะเค้าใช้ Dark Chocolate เข้มข้น ทำให้ได้รสหวานปนขม กำลังดีเลยค่ะ แต่ใครที่ชอบ Milk Chocolate หวานมากๆ อาจจะไม่อินเท่าไหร่น้า ให้ไป 9/10 ละกันค่า

ดูขนมกันมาหมดแล้ว... แต่ความพิเศษยังไม่หมดค่ะ!!!!

เพราะที่ร้าน Haceinda นอกจากจะมาฟินกับขนมอร่อยๆ และร้านที่ตกแต่งน่ารักแล้ว ด้านหลังร้านยังมีโต๊ะข้างนอกให้สาวๆ มานั่งสูดอากาศสดชื่นได้เต็มปอด เสพวิวภูเขา สายลม หมอกเย็นๆ และแดดอ่อนๆ ระหว่างจิบชา ทานขนมอร่อยๆ ไปได้ด้วย

ขนาดเอมไปช่วงเดือนตุลา ฝนแอบตกนิดๆ อากาศเย็นไม่เท่าไหร่ มีหมอกลงเบาๆ แค่นี้ก็ฟินมากกกกกกกกแล้วค่ะ

สาวๆ ที่ชื่นชอบสไตล์การตกแต่งของร้าน ที่ด้านหน้าก็มีส่วน Shop ให้สาวๆ ช็อปปิ้งได้ด้วยนะคะ

มีทั้งตุ๊กตาต่างๆ ชั้นวางขนม ชุดจาน ช้อน ส้อม ซึ่งคุณป้าเจ้าของร้านเป็นคนออกแบบและทำตุ๊กตาเองด้วยน้า

และนี่คือคุณป้าเจ้าของร้านที่ใจดีมว๊ากกกกกกกกกกก สไตล์ของคุณป้าคือสไตล์ของร้านอย่างแท้จริงเลย น่าร้ากกกกก

ส่วนสาวๆ ดูกันมาเยอะขนาดนี้... อยากไปกันแล้วใช่มั้ยล่าาาาา

บอกเลยว่าฟินมากจริงๆ น้าาาา ขนมอร่อย ร้านน่ารัก ถ่ายรูปสวย วิวก็ดีอีกต่างหาก แถมราคาก็ไม่แพงด้วย อาหารและขนม ราคาประมาณ 80-200 บาท เครื่องดื่มอยู่ที่ 30-150 บาทค่า ใครที่อยากตามไปก็เซฟกระทู้แล้วจิ้มแผนที่ตามไปได้เลยจ้า

ส่วนวันนี้ เอมขอลาไปกับภาพมุมสวยๆ ของร้าน Hacienda ที่สาวๆ ห้ามพลาดถ้าไปถึงค่ะ

แล้วพบกันกระทู้หน้าน้าาา บ๊ายบายยย :D

aimmellow

aimmellow

AIMME | TikTok TH Beauty & Fashion Manager

A Content Writer | Designer | English Tutor | Traveller | Dessert Monster

• FB • IG • Twitter : Aimmelicious

LINE : aimmelicious

FULL PROFILE