เด็กๆ อย่างเราควรแต่งกายอย่างไรในช่วงเวลาแห่งความอาลัย

5 3

แม้ว่าเสื้อผ้าในตู้ของวัยรุ่นจะเป็นเสื้อผ้าแฟชั่นซะส่วนใหญ่ แต่ในช่วงเวลานี้ การแต่งตัวให้เรียบร้อยและเหมาะสม ถือว่าเป็นเรื่องที่ควรปฎิบัตินะคะ

โดยเฉพาะถ้าเราต้องติดตามคุณพ่อคุณแม่ หรือผู้ใหญ่ในบ้านไปร่วมพิธีตามสถานที่ต่างๆ ควรเลือกที่สุภาพเหมาะกับกาลเทศะนะคะ 

ขอแนะนำแนวทางตามนี้ค่ะ.......

เสื้อควร : เสื้อยืด , เสื้อเชิต , เสื้อแขนยาวไม่ควร  : มีลวดลาย , เอวลอย , แขนกุด , คอกว้าง , ไม่รัดรูป

กางเกงและกระโปรงควร : สีดำเท่านั้น! กางเกงสีดำขายาว , กางเกงยีนส์สำดำ , กระโปรงคลุมเข่าไม่ควร : กางเกงขาด ,มีลวดลาย ,กระโปรงสั้น ,กางเกงและกระโปรงที่ไม่ใช่สีดำ

รองเท้าควร : ใส่รองเท้าผ้าใบ รองเท้าหุ้มส้น หรือรองเท้าคัทชูที่มีสีดำหรือสีขาว ถ้าไม่มีลายจะดีมาก ถ้ามีแต่รองเท้าลายขอให้เลือกดูความเรียบร้อยของลาย หรือมีลายน้อยที่สุด 

เครื่องประดับควร : ใส่นาฬิกาสีดำ สีขาวหรือสีที่ไม่ฉูดฉาด ,เครื่องประดับควรใส่ให้น้อยที่สุดไม่ควร : สร้อย แหวน ต่างหูที่มีสีสันหรือมีขนาดใหญ่

ทรงผมควร : รวบเก็บผมด้วยการมัดหรือถักเปียให้เรียบร้อย

การแต่งหน้าไม่ควรแต่งหน้าจัดและทาลิปสติกสีฉูดฉาด เช่นสีแดงสด ชมพูสด

natiprada

natiprada

FULL PROFILE