“โรสฮิป” สุดยอดผลไม้จิ๋ว ตัวช่วยเบิร์นสุดเจ๋งของสาวสายเฟิร์ม

10 4

สาวๆ จีบันคนไหนอยากมีหุ่นดีๆ ไว้อวด ใส่ชุดบอดี้ฟิตหรือเสื้อครอปโชว์เอวเอสสวยๆ ล่ะก็ ต้องมารู้จักโรสฮิป เจ้าผลไม้จิ๋วสีแดงนี้กันหน่อยแล้วค่ะ บอกเลยตอนนี้กำลังฮิตในหมู่สาวๆ ญี่ปุ่น เพราะเป็นตัวแรงที่ช่วยเบิร์นไขมันให้ Out! ไปจากชีวิตเราได้เลย  ก่อนอื่นมารู้จักพื้นเพของเจ้าโรสฮิปกันก่อนค่ะ

โรสฮิป (Rosa Canina) หรือผลกุหลาบป่า แต่ไม่ได้มีแค่ผลสีแดงเท่านั้นนะคะ ยังมีสีส้ม สีเหลือง หรืออาจพบสีน้ำตาลด้วยก็ได้ แต่ใช่ว่าจะมีปลูกกันทั่วไป โรสฮิปนิยมปลูกกันในชิลี สเปน แอฟริกา และแถบยุโรป ซึ่งใน 1 ปีเขาปลูกกันครั้งเดียวเท่านั้นนะจ๊ะ ถึงแม้จะเป็นผลไม้ที่มีแค่ปีละครั้ง แต่ก็ยังเป็นที่ฮอตฮิตในหมู่สาวๆ ญี่ปุ่นกันมากเลย ชักอยากรู้แล้วสิว่า เจ้าโรสฮิปจะช่วยให้เราหุ่นเป๊ะได้ยังไงบ้าง

1. ตัวเก่งในเรื่องการเบิร์นไขมัน เพราะไขมันตัวฉกาจที่ทำให้เกิดเซลลูไลท์ ทำให้หุ่นสาวจีบันดูไม่สวย ไม่เป๊ะได้ แต่ไม่ต้องห่วงถ้าไม่มีเวลาไปออกกำลังกายล่ะก็ โรสฮิปนี่แหละช่วยเราได้!!
  2. คลอเรสเตอรอลก็ Get Out! ตัวร้ายแห่งการทำลายสร้างโรคอ้วน จงออกไป! โรสฮิปจะช่วยลดน้ำตาลในเลือด และลดคลอเรสเตอรอลได้ดีทีเดียวค่ะ เพราะสารสกัด Tiliroside จะช่วยเร่งการเปลี่ยนกรดไขมันให้เป็นพลังงาน เพียงเท่านี้ไขมันก็ไม่ถูกสะสมอีกต่อไป
  3. น้ำหนักลดเห็นผลจริง เพราะโรสฮิปจะช่วยลดกระบวนการดูดซึมแป้งเข้าสู่ร่างกาย และช่วยกระตุ้นการเผาผลาญพลังงานได้ดีขึ้น  สาวออฟฟิศญี่ปุ่นออกมาบอกเองเลยว่า น้ำหนักลดไปกว่า 5 กิโล เพราะทานโรสฮิปนี่แหละค่ะ
  4. แดดจ๋า UV ทำอะไรฉันไม่ได้ แหมเราทุกคนรู้กันดีแดดประเทศไทยแรงขนาดไหน ยิ่งกว่าแดดแดนอาทิตย์อุทัยซะอีก นอกจากผลโรสฮิปจะเป็นตัวแม่แห่งการเบิร์นแล้ว รู้มั้ยว่ายังช่วยฟื้นฟูผิวที่โดนทำร้ายจากแสงแดดได้ด้วยนะจ๊ะ
  5. ถึงเป็นแผลก็หายทันใจ ไม่ว่าจะเป็นแผลที่เกิดจากสิว หรือซุ่มซ่ามเกิดหกล้มเป็นแผลล่ะก็ โรสฮิปที่มีวิตามินและแร่ธาตุ โดยเฉพาะวิตามินซีที่สาวๆ ก็รู้กันว่าช่วยบำรุงผิวให้สวยใสมีออร่า และ Trans-Retinoic acid ยังเป็นสารที่ช่วยสมานแผลให้เนื้อเยื่อผิว ซ่อมแซมตัวเองจนกลับมาสวยเป๊ะเหมือนเดิมได้