✱ Review ✱ รักษาสิวเท่าที่รู้-ตามหลักวิชาการ "ฉบับย่อ"

17 9

สวัสดีค่ะสาวๆจีบัน เจ้าของกระทู้ชื่อ มายด์ นะคะ :) 

2 เดือนก่อนมายด์ไปเที่ยวแล้วลืมเอาโฟมล้างหน้าไป

ใช้โฟมล้างหน้าของแม่ โอ้โหวววววว แพ้ค่ะ!

กลับมารักษาสิวกันใหม่อีก #รักษาวนไปค่ะ  5555

คราวนี้มายด์ลองหาความรู้ผลิตภัณท์พวกเวชสำอางค์มาใช้ดู

ลองรักษากันตามหลักวิชาการดูบ้าง แล้วประสบความสำเร็จจจจ !

กระทู้นี้มายด์เลยมารีวิวในสิ่งที่มายด์ใช้จริง ใช้แล้วสิวหายให้ดูกันค่ะ

มาพูดถึงพื้นฐานผิวกันก่อน เนื่องจากผิวแต่ละคน ใช้อะไรผลลัพธ์อาจไม่เหมือนกัน

ตัวมายด์เองเป็นคนผิวมันมาก สิวขึ้นประปรายตลอด สิวอักเสบจะมาตอนมีปจด.แต่ไม่ค่อยมีรอยดำค่ะ

จะมีอะไรบ้าง ลองไปดูกันเลยดีกว่า (^__^)/

♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ . ♥ 

1) ผิวที่ดีเริ่มจาก การทำความสะอาดที่เหมาะสมการล้างหน้าที่ดีควรจะใช้เน้นที่ความอ่อนโยนของผลิตภัณฑ์ ขณะเดียวกันก็ต้องล้างหน้าให้สะอาดลดการอุดตัน วิธีเลือกผลิตภัณท์ทำความสะอาดหน้าให้เลือกจาก

• Soap-free, ไม่ควรใช้โฟมล้างหน้าหรือเจลล้างหน้าที่มีส่วนผสมของสบู่ สบู่ที่มีความมีขั้วสูงเกินไป จะไปทำลายเคราตินในชั้นผิว เราก็ควรเปลี่ยนมาใช้ cleansing ที่มีสารทำความสะอาดที่อ่อนโยนแทน
  • Non-ionic, เป็นสารที่ไม่มีประจุไฟฟ้า จึงค่อนข้างจะอ่อน มีคุณสมบัติช่วยลดความตึงผิวระหว่างน้ำ สิ่งสกปรก และผิวหน้า เมื่อลดความตึงผิวลง สิ่งสกปรกก็จะถูกล้างออกไปได้ จึงเป็นที่ยอมรับกันว่าผลิตภัณฑ์ล้างหน้าสูตร non-ionic ใช้ได้กับทุกสภาพผิว และปราศจากสารตกค้างบนผิวหน้า

♡ GARNIER – Micellar Cleansing Water (Pure Active) คลีนซิ่งเช็ดเครื่องสำอางค์แบบน้ำ สีฟ้าสูตรสำหรับคนผิวมัน ราคา: โปรโมชั่น 199 บาท 400 ml

มายด์ซื้อคลีนซิ่งตัวนี้มาเพราะเบื่อนีเวีย อยากหาตัวอื่นลองบ้าง

พอดีกานิเย่ออกคลีนซิ่งตัวใหม่ และบังเอิญไปอ่านรีวิวจาก -> วิเคราะห์ส่วนผสมและรีวิว รีวิวก็ดูอ่อนโยนดีเลยไปสอยมา ได้ราคาโปรโมชั่นมาอีกด้วย แต่สำหรับคลีนซิ่งตัวนี้ คุณ james_badbitch แนะนำว่า "สีชมพูจะอ่อนโยนกว่าสีฟ้าเล็กน้อยค่ะ และให้ผิวชุ่มชื่นกว่า 

และสูตรสีชมพูไม่มีแอลกอฮอล์ แต่สีฟ้าสำหรับผิวมันจะไม่ค่อยทิ้งฟิล์มเคลือบผิวเน้นสบายผิว

สำหรับการเลือกว่าจะใช้สูตรสีอะไรดี ให้เลือกจาก feeling จากการใช้ว่าชอบแบบไหน หรือ เลือกจากตัวเราอยากได้อ่อนโยนสุดรึป่าวค่ะ"

สำหรับตัวมายด์เอง ไม่แพ้ค่ะ เวลาใช้สำลีเช็ดตัวนี้จะมีฟองๆด้วย เช็ดเครื่องสำอางค์สะอาดค่ะ

สบายผิวไม่รู้สึกแห้งตึง แต่เครื่องสำอางค์บริเวณทาควรใช้ eye remover นะคะ

---------------------------------------------------

♡ Benzac AC 5%กลุ่มที่ไม่ใช่ยาปฏิชีวนะ Benzoyl Peroxide ฆ่าเชื้อแบคทีเรีย P.acnes ซึ่งเป็นสาเหตุของสิว

ตัวยาจะไปฆ่าเชื้อทำให้ไม่ไปรวมกับเซลล์ผิวที่ตายแล้วกับไขมัน

ใช้ทาก่อนล้างหน้า 10-20 นาที เนื่องจากมีฤทธิ์ช่วยให้หัวสิวหลุดออกจากตุ่มสิว

---------------------------------------------------

♡ Acne-Aidacne aid เป็น cleansing gel ที่ดี และราคาถูก

ตรงตามที่แนะนำไปคือ soap-free และใช้ surfactant ที่อ่อนโยนค่ะ

สำหรับ acne-aid มี 2 สูตรนะคะ

คือสีฟ้าผิวแห้ง-ธรรมดา สีแดงที่มายด์ใช้อยู่เหมาะสำหรับผิวผสม-มัน

มายด์จะใช้ทั้ง 2 สูตรเลยค่ะ แต่ใช้สีแดงเยอะหน่อย อาบน้ำตอนเช้าหน้าไม่มันมากก็ใช้สูตรสีฟ้า

ตอนเย็นก็ใช้สูตรสีแดงค่ะ หรือช่วงไหนที่หน้าลอกจากยาทาสิวก็จะใช้สูตรสีฟ้าค่ะ

♡ Queen Helene – the original mint julep clay scrub masqueสครับ-มาส์คสิว ราคา: 100++ ซื้อที่ร้านเจ้เล้ง

สารสกัดจาก Mint , Tea Tree Oil และ Salix Albs Bark ผสานกับเนื้อโคลนธรรมชาติ

ช่วยดูแลสิว และลดโอกาสการเกิดสิวใหม่ อีกทั้งช่วยควบคุมความันและขจัดสิ่งสกปรก

และเซลล์ผิวเก่าที่เสื่อมสภาพบนใบ หน้า ซึ่งเป็นสาเหตุหนึ่งของการเกิดสิว

มายด์จะใช้สครับตัวนี้ สัปดาห์ละ 1-2ครั้ง แล้วแต่ความขยันค่ะ 5555

ใช้เพื่อผลัดเซลล์ผิวเก่าออกไป รอยแดงจะได้หายไวๆ (^_^)

2) ทาครีม และแต้วสิวกันเถอะสิวสามารถทำให้หายไปจากบนใบหน้าได้ แต่ไม่ใช้ว่าจะทำให้มันหายไปตลอดกาลได้โดยไม่ดูแลรักษาและควบคุมมันนะคะ

♡ Skinoren creamมี Azelaic acid 20% เป็นยารักษาสิวชนิดอักเสบและไม่อักเสบมีฤทธิ์ฆ่าเชื้อ P.acne

ช่วยลดการเจริญของผิวหนังขรุขระที่ทำให้รูขุมขนอุดตัน นอกจากนั้นยังมีประสิทธิภาพในการลดรอยดำไปในตัว ราคา: 500++ บาท

ช่วงแรกๆที่เป็นสิวเยอะๆ หลังล้างหน้าเสร็จ ซับหน้าให้แห้ง ทั้งเช้าและเย็นมายด์ลงตัวนี้เป็นตัวแรก ให้ทาบางๆนะคะ เพราะมันจะค่อนข้างยิบๆค่ะ

พอผิวดีขึ้นจากสิว จะลงตัวนี้เป็นตัวที่ 2 หลังจากวิตามินซีค่ะ

♡ Differin ( Adapalene 0.1%)กลุ่มอนุพันธ์ของวิตามินเอชนิดทา Differin จัดอยู่ในกลุ่ม Adapalene ราคา: 400-500 บาท

กลุ่มนี้เน้นที่การรักษาสิวอุดตัน ข้อเสียคือมันระคายเคือง และอาจทำให้ผิวแห้ง แดง ลอก และไวต่อแสงมากขึ้นด้วยค่ะ สำหรับ Differin จะระคายเคืองน้อยกว่าเมื่อเทียบกับ RetinA แต่ข้อเสียคือราคาแพงกว่า

มายด์จะใช้ Differin ทาหลังจาก skinoren ใช้ทาเฉพาะตอนกลางคืนเท่านั้นค่ะ เพราะถึงระคายเคืองน้อยกว่า แต่ยาในกลุ่มนี้ก็มีความไวต่อแสงอยู่ดี > <

♡ Atoplam – concentrated intensive creamจากการที่มายด์ใช้ครีมทาสิว ซึ่งมันจะมี effect เรื่องผิวแดง ผิวลอกอยู่แล้ว เลยเริ่มมองหามอยเจอร์ไรเซอร์สักตัวมาช่วยเรื่องผิวลอก-แห้ง ผ่านไปเจอ blog รีวิว atoplam ของคุณหมู livelymoo โอ้โหหห! รีบสอยตามเลยค่ะ 555

ตัวครีมของ Atoplam ตัวนี้เป็น Product จากเกาหลีโดยมีจุดขายก็คือ MLE Technology ที่เคลมเรื่องเนื้อครีมสามารถซึมลงผิวของเราได้เป็นอย่างดี ซึ่งมีผลทำให้เก็บกักน้ำในผิวได้มากขึ้น และในเวลาเดียวกันก็สามารถป้องกันสิ่งแปลกปลอมต่างๆ จากภายนอกได้ดีเช่นกัน

นอกจากนั้นครีมตัวนี้ยังมีส่วนผสมของ Grape Seed Oil มาในปริมาณที่ค่อนข้างสูง และยังมี Vitamin B3, Vitamin B5 เป็น Whitening ให้กับผิว นอกจากนั้นยังมีการเติมสารที่ช่วยลดการระคายเคืองแบบจัดเต็มอีกด้วยค่ะ

ราคา: มายด์ซื้อที่ร้านขายยา 30 ml 450 บาท

มายด์จะใช้ Atoplam หลังสุด หลังจากทาครีมทุกๆตัวเสร็จแล้ว เนื่องจากเนื้อครีมมีความเข้มข้นค่อนข้างสูง สำหรับตัวมายด์เองทาเฉพาะตอนกลางคืนค่ะ เพราะเนื้อครีมเมื่อทาลงบนผิวหน้ามายด์แล้วค่อนข้างมันทีเดียว แต่ช่วงไหนที่มายด์รู้สึกว่าหน้าไม่แห้ง ขี้เกียจทาตัวนี้ มายด์จะทาที่ใต้ตาเป็น eye cream ไปเลยค่ะ

♡ ยาแต้มสิวยันฮีผลิตภัณฑ์รักษาสิวของโรงพยาบาลยันฮี ราคา: 99 บาท

มายด์ไม่ค่อยเป็นสิวอักเสบสักเท่าไหร่ เดือนนึงเต็มที่เลย 3 เม็ด จะใช้ยันฮีแต้มสิว คือพอแต้มลงไป มันจะยิบๆๆๆมาก เนื่องจากมี Salicylic Acid ช่วยผลัดเซลล์ผิว ลดการอุดตันและอักเสบ ทำให้สิวแห้งเร็ว นอกจากนั้นยังมี ว่านหางจระเข้ และสารสำคัญอื่นๆที่ช่วยให้สิวแห้งเร็วค่ะ

3) ปกป้องผิวให้สวยใส

♡ MizuMi – UV Water Defense SPF50+ PA++++ UVA1/A/Bครีมกันแดดสำหรับคนผิวแพ้ง่าย และเนื้อครีมไม่มัน ราคา: 890 บาท

-> ✱ Review ✱ ครีมกันแดดเบาผิวสบายหน้า ใครผิวมัน-แพ้ง่าย เร่เข้ามาค่ะ

มายด์ใช้ครีมกันแดดยี่ห้อนี้มาหลายหลอดมากกกก ทั้งสูตรสีฟ้า และสีส้ม ข้อดีคือเป็นครีมกันแดดที่เสถียร และค่ากันแดดสูง อีกทั้งไม่มีส่วนผสมของน้ำมัน, น้ำหอม, แอลกอฮอล์, สารกันเสียอย่างพาราเบน, และไม่มีสีสังเคราะห์ 

มายด์จะย้ำทุกครั้งว่า อย่าลืมทากันแดดทุกวัน เพราะว่าแสงแดดจะทำให้รอยดำสิวยิ่งแย่

แถมยังทำให้หน้าดำ และทำลาย collagen ทำให้หน้าเราเหี่ยวอีกด้วย และถ้าไม่ทากันแดดรอยดำก็จะจางยากอีกด้วยค่ะ เนื่องจากแสงแดดจะคอยกระตุ้นการสร้างเม็ดสี melanin 

♡ Cathy Doll – AA matte powder cushion SPF50 PA+++คูชั่นเนื้อแมท ราคา: 159 บาท (6g)/ 395 บาท (15g)

Cushion เนื้อแมท ทางแบรนด์เคลมว่า เป็น cushion ที่เย็นสบายผิว ผสมสารสกัดจากทรีทีออยล์ช่วยลดการเกิดสิว ผสมสมุนไพรเกาหลีช่วยลดเลือนรอยดำจากสิว รอยแผลเป็น พร้อมปรับผิวกระจ่างใสด้วย Titanium Dioxide ปรับผิวเนียนสวยเป็นธรรมชาติ ควบคุมความมัน ติดทนนานตลอดวัน พร้อมปกป้องใบหน้าจากความหมองคล้ำ มี 3 สีคือ #21 Light Beige, #23 Natural Beige และ #25 Sand Beige

สำหรับมายด์ ใช้แล้วรู้สึกประทับใจนะคะ ความรู้สึกตอนทาคูชั่นบนผิวเย็นสบายผิวดี

1 พัฟคือสามารถทาได้ทั้งหน้าเลย ค่อนข้างติดทนนานประมาณ 6 ชั่วโมง

ไม่ชอบอย่างเดียวคือสี มายด์ขาวเหลือง สีที่มายด์ซื้อมาคือ #25 Natural beige ไม่พอดีกับผิว 55555

♡ The Body Shop – Tea Tree Concealerคอนซีลเลอร์ที่ผสานส่วนผสมของ tea tree oil ช่วยลดสิวพร้อมทั้งป้องกันการเกิดสิวใหม่ และ Tamanu oil ที่ช่วยบรรเทาอาการระคายเคืองและรอยแดง ราคา: 390 บาท

มายด์ไม่แน่ใจนะคะว่ามีกี่สี แต่สีที่มายด์ใช้คือ #02 ค่อนข้างเข้มกว่าสีผิวมายด์ สำหรับแต้มสิวแล้วสิวยุบไหม มายด์ไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะมายด์หวังผลเรื่องปกปิดสิวมากกว่า ซึ่งคอนซีลเลอร์ตัวนี้ตอบโจทย์มายด์ค่ะ แถมมั่นใจได้อีกว่าสามารถใช้กับสิวได้โดยที่ไม่ทำให้สิวระเบิดระเบ้อไปมากกว่าเดิม

♡ Dewellness elixir normalizing facial mistสเปรย์น้ำค้าง ราคา: 625 บาท

แบรนด์เคลมว่า

น้ำค้างบริสุทธิ์จากธรรมชาติ เหมาะสำหรับทุกสภาพผิวโดยเฉพาะผิวแพ้ง่าย

สูตรบางเบา ซึมซาบลงสู่ผิวอย่างรวดเร็ว เพิ่มความกระจ่างใสให้ผิวหน้า

มอยเจอร์ไรเซอร์ธรรมชาติ ช่วยเสริมสร้าง Elastin ใต้ผิวหนัง เพิ่มความชุ่มชื้นให้แก่ผิวได้ทันทีที่สัมผัส

ช่วยให้เครื่องสำอางเซตตัวเร็วขึ้นและติดทนนานมากขึ้น

ช่วยกระชับรูขุมขน ทำให้รูขุมขนเล็กลง ผิวเรียบ เนียนนุ่ม

ป้องกันการเกาะตัวของฝุ่นละออง และสิ่งสกปรกบนใบหน้าและรูขุมขน

ช่วยลดการสะสมและยับยั้งการเจริญเติบโตของเชื้อแบคทีเรียที่เป็นสาเหตุของการเกิดสิว

สำหรับมายด์ สเปรย์น้ำค้างเอาไว้ฉีดระหว่างวันเวลารู้สึกคันหน้า หรือรู้สึกเหนอะหนะหน้าค่ะ ละอองสเปรย์เบาบางกำลังพอดี ฉีดแล้วทิ้งไว้เฉยๆ หรือจะฉีดแล้วใช้กระดาษทิชชูซับออกก็ได้ค่ะ ผิวก็จะกลับมาสดชื่น

♥ ♥ ♥ ทั้งหมดเป็นเวชสำอางค์ที่มายด์ใช้ในช่วง 1-2 เดือนที่ผ่านมาค่ะ ♥ ♥ ♥

สำหรับใครที่เป็นสิว ลองหาข้อมูลด้านวิชาการเพิ่มเติมได้จาก link ที่มายด์แปะไว้เลย

แล้วเจอกันใหม่กระทู้หน้าน้าาา ❤ (。◕‿◕。)

*อย่าลืมแชร์ให้เพื่อนอ่านกันนะคะ

sweetie_mild

sweetie_mild

ชื่อมายด์นะคะ
ใช้ user ว่า Sweetie mild (สวีทตี้มายด์)
♥ ♥ ♥ ♥ ♥
ผู้หญิงเตี้ยๆ 156 เซน 45 กิโลกลัม ตัวกลมๆ
ผิวมัน เป็นสิวง่าย สามสิบแล้วจะเป็นสิวทำไมนัก 555

มะก่อนชอบแต่งหน้า แต่ตอนนี้แต่งบางๆ ชอบดูหนังฟังเพลง ชอบกินเยอะๆ
ช่วงโควิด ไล่รัฐบาลเก่งมาก คอลเอ้าแบบสุดๆ
จบวิศวะมา แต่ทำงานเน้นความรู้สึกค่ะ ละทิ้งปริญญาบัตรไปได้เลย 555

ชอบไปแบกเป้เที่ยว ชอบดิสนี่ย์แลนด์ กำลังตามเก็บให้ครบ
ชอบคาเฟ่ด้วย ชอบไปแต่ไม่กินกาแฟ
เคยชอบวิ่งด้วยนะ แต่ตอนนี้ขี้เกียจ 555

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ
ฝากติดตาม fanpage ด้วยนะคะ :)
www.facebook.com/sweetiemildpage

FULL PROFILE