[ REVIEW ] Skincare ราคาสบายๆ สไตล์เด็กมหาลัย (ใครมีผื่นขึ้นหน้าอัญเชิญเลยเจ้าค่ะ)

28 13

สวัสดีค่าสาวๆ ทุกคนนน  หลังจากที่สิงจีบันคอยส่องสาวๆ คนอื่นๆ เค้ามานาน

วันนี้เมย์ก็อยากมาเปิดกรุเบาๆ ของเมย์บ้างเนาะ 555

สภาพผิว : ผิวผสม – ผิวมัน  บางครั้งข้างแก้มก็แห้ง  แต่จมูกนี่มันแผล่บ

ปัญหาผิว : สิวอุดตัน  ไม่ค่อยเป็นสิวอักเสบ  มีรอยดำจากสิว  ปัญหาผิวโลกแตกที่สุดก็คือ  ผื่นขึ้นหน้าค่ะทุกคน!!สีผิว : ผิวขาว  อันเดอร์โทนเหลือง

สกินแคร์ที่จะมารีวิววันนี้จะเน้นของที่คุ้มราคากับที่เสียไปนะคะ  เทียบกันระหว่างปริมาณและราคาจะไม่มีของราคา 1000+ อะไรงี้นะคะ  ไม่ใช่อะไรหรอก  ไม่มีตังค์ซื้อค่ะ 5555555วัยรุ่นเด็กมหาลัยอย่างเราก็เน้นสกินแคร์ช่วยบำรุงให้ผิวสุขภาพดีกว่าดีกว่าเนาะถ้าอย่างนั้นก็ไปเริ่มกันเลยยยยยย

1. Sena Marine Plankton Water Serum Concentrateปริมาณ : 150 mlราคา : 780 บาท  เมย์ซื้อมาจากร้านของหิ้วใกล้มอนะเนื้อสัมผัส : น้ำใสๆ มีความหนืดเล็กน้อย  มีกลิ่นหอมอ่อนๆ แบบสดชื่นความรู้สึกหลังใช้ : ซึมเข้าผิวได้ดีมากก  มีกลิ่นหอมอ่อนๆ  เป็นกลิ่นที่เมย์ชอบนะ  ได้กลิ่นแล้วผ่อนคลายดี 555  หลายๆ คนงงว่าเปิดมาตัวแรกนี่ราคามันสบายตรงไหน  เมย์ว่าคุ้มนะคะปริมาณที่ได้มากับราคานี้  เพราะใช้ได้นานมากอะ  เมย์จะชอบเทใส่มือแล้วโปะลงหน้าเลย  ให้มันชุ่มๆ  แปบเดียวมันก็ซึมเข้าผิวเราแล้ว  พอมันซึมลงผิวแล้วหน้าชุ่มชื่นมาก  ตัวนี้เค้าเคลมเรื่องลดอาการผิวอักเสบด้วยนะ  เมย์มักจะมีผื่นแดงๆ ขึ้นช่วงแก้ม  ตัวนี้ก็ช่วยไม่ให้ผื่นมันลามไปไกล  ทำให้ผื่นเมย์คันน้อยลงด้วยแหล  สำหรับเมย์มันทำให้รูขุมขนเล็กน้อยนิดนึง  555  ช่วยเรื่องผิวอักเสบได้บ้าง  ตอนที่เป็นสิวก็ไม่บวมแดงเพิ่มขึ้น

2. Dr. Somchai  Revital  Gelปริมาณ : 20 gราคา : 340 บาท  ซื้อจากร้านขายเครื่องสำอางหลังมอค่ะ  ราคาจะถูกกว่าในห้างเนื้อสัมผัส : เนื้อเจลใส  ไม่เหลวแต่ก็ไหลๆ (งงป่ะ 555)  ไม่มีสี  ไม่มีกลิ่น  เค้าบอกสำหรับผิวแพ้ง่ายความรู้สึกหลังใช้ : ตัวนี้ซึมเข้าผิวเร็ว  แต่ไม่เท่า Sena  กดปั๊มเดียวก็ทาได้ทั่วหน้าแล้วเพราะเนื้อสัมผัสเค้าลื่นๆ  ตัวนี้ช่วยเคลมเรื่องให้ความชุ่มชื่น  ไม่ได้ช่วยขาวนะ  เมย์ว่าเค้าทำมาเพื่อตอบโจทย์คนผิวแพ้ง่ายอะ  ชอบนะ  คนผิวผสมกึ่งมันอย่างเมย์ชอบบบ  เพราะมันทำให้ผิวเราชุ่มชื่น  ใครว่าคนผิวผสมผิวมันแบบเราไม่ควรใช้มอยส์เจอร์ไรเซอร์  คิดผิดอย่างแรงค่า  ยิ่งไม่เติมความชุ่มชื่นให้ผิวจะยิ่งทำให้ผิวเราผลิตน้ำมันออกมาเพิ่มขึ้นนะ  สำหรับเมย์ไม่ค่อยมีอะไรเปลี่ยนแปลงนอกจากผิวชุ่มชื่นขึ้นนะ  แต่มีไว้ก็อุ่นใจดี3. Dr. Somchai  Night  Repair  Gelปริมาณ :  20 gราคา :  340 บาท  ซื้อจากร้านเครื่องสำอางหลังมอค่ะ  ราคาจะถูกกว่าในห้างเนื้อสัมผัส :  เนื้อเจลสีขาวขุ่นกว่าตัวข้างบน  ตัวนี้มีกลิ่นนะ  หอมอ่อนๆ  เบาๆความรู้สึกหลังใช้ :  เค้าเคลมมาเรื่องช่วยฟื้นฟูผิวในตอนกลางคืนค่ะ  สำหรับเมย์แล้วก็ความรู้สึกคล้ายๆ ตัวบน  แค่ตัวนี้จะทำให้ผิวชุ่มชื่นกว่าตัวบนนิสสสสนึง

4. Dr. Somchai  Acne  Lotionปริมาณ : 50 mlราคา :  199 บาท  ซื้อจากร้านเครื่องสำอางหลังมอค่ะ  ราคาจะถูกกว่าในห้างเนื้อสัมผัส :  เป็นน้ำที่เหลวมากกก  เหมือนน้ำเปล่าเลยค่ะ  แต่!!  แอลกอฮอล์มาเต็มมากกกก  กลิ่นมาแบบจัดเต็มมากกก  วันแรกที่ใช้คือไม่รู้  น้ำตาจะไหล  555  ตัวนี้ซึมเร็วค่ะ  แต่ต้องรีบโบกมอยส์เจอร์ไรเซอร์ตัวอื่นตามเร็วๆ  ไม่งั้นคุณจะรู้สึกถึงความแห้งผากกก 5555555ความรู้สึกหลังใช้ :  ตอนที่ใช้ช่วงนั้นสิวอุดตันขึ้นเยอะค่ะ  เลยหาตัวที่มาช่วยลดการอุดตัน  มันก็ช่วยบ้างนะ  แต่ก็ไม่ 100% หรอกค่ะ  เวลาล้างหน้าต้องล้างตามแนวขนนะถ้าไม่อยากให้สิวถามหาง่ายๆ  ถ้ามีสิวอักเสบขึ้น  แต้มตัวนี้ก่อนก็ยุบแห้งไป  สิวอุดตันขึ้นน้อยลง  แต่สิ่งที่ตามมาคือรูขุมขนกว้างขึ้น  จะร้องไห้  ทำไมเธอทำร้ายกันอย่างนี้ T_____T

5. Burnova  Gel  Plusปริมาณ :  70 g  บางคนไม่รู้ว่ามีขนาดใหญ่ด้วย  เค้ามีขนาดใหญ่ด้วยนะคะทุกโค้นนนนราคา : 95 บาท  ถูกมากกก  เทียบกับขนาดเล็กน้อย  เมย์ซื้อที่ร้านขายยานะ  ร้านขายยามักจะขายถูกกว่าวัตสันเนาะเนื้อสัมผัส :  เนื้อเจลใส  ข้นๆ  เกาะติดผิวได้ดี  ไม่มีสี  ไม่มีกลิ่น  ไม่มีแอลกอฮอล์ความรู้สึกหลังใช้ :  เชื่อว่าสาวๆ  หลายคนก็ใช้ตัวนี้เหมือนกันกับเมย์  เพราะมันเหมือนเป็นสกินแคร์สุดเบสิก  ทุกสภาพผิวใช้ได้หมด  โดยเฉพาะคนเป็นสิวนี่ช่วยลดการอักเสบของสิวได้ดีเชียวแหละ  เวลาหมดก็ต้องไปซื้อมาตุนไว้  เหมือนเป็นยาสามัญประจำบ้านยังไงยังงั้น  555  สรรพคุณสั้นๆ  ง่ายๆ  คือ  ให้ความชุ่มชื้นเลยจ้า

6. Physiogel  Daily  Moisture  Therapy  Creamปริมาณ :  75 mlราคา :  499 บาท  จากร้านขายยาเช่นเคยจ้าเนื้อสัมผัส :  เนื้อครีมสีขาวข้น  มีความเกลี่ยง่าย  ไม่ค่อยซึมลงผิว  เหมือนมีชั้นน้ำมันบางๆ มาเคลือบไว้  ใครที่ไม่ชอบความเหนอะหนะอาจจะขอบายนะจ๊าาาความรู้สึกหลังใช้ :  อย่างที่บอกไปเนาะว่าเมย์มีปัญหาโลกแตกคือ  ผื่นขึ้นหน้า T__T  ไม่ได้เกิดจากเครื่องสำอางหรือสกินแคร์นะคะ  เกิดจากเหงื่อหรือความชื้นเหนอะหนะในอากาศบ้าง  นอกจากจะไปหาหมอเพื่อรักษา  แล้วเรายังต้องหาวิธีป้องกันด้วยนะ  ตอนนั้นเสิร์ชกูเกิ้ลเลยว่าลดอาการผิวอักเสบที่หน้า  เจอตัวนี้ขึ้นมาตัวแรกๆ เลยค่ะ  เค้าเคลมว่าช่วยเรื่องผิวแห้ง  ผิวติดสารสเตียรอยด์  ผื่นคัน  ผิวอักเสบ  เมย์นี่ตาลุกวาวเลย  สำหรับผิวแห้งก็ไม่สน  จะเอา  5555555  ความจริงเมย์ก็ไม่ค่อยปลื้มความเหนอะหนะของมันเท่าไหร่หรอก  แต่ก็นะ  เพื่อผิวที่แข็งแรงของเราเมย์สู้ตายยย  แต่แปลกนะ  ผื่นมันมักจะขึ้นตอนอากาศชื้นๆ เหนอะหนะผิวอะ  แต่ตัวนี้ไม่เป็นเลย  เวลาผิวมีรอยแดงๆ หรือจุดแดงๆ เหมือนสิวเตรียมจะขึ้น  โบกอันนี้ก่อนนอน  ตื่นเช้ามาคือผิวหายเป็นปกติเลยจ้า  ถ้าทาหนาๆ ก่อนนอนนี่แทน  Sleeping  Mask ได้เลย  ตื่นเช้ามาหน้านุ่มฟู  คงไม่ต้องบอกความรู้สึกมากเนาะ  เธอคือดวงใจของช้านนนน

7. White  Me  Up  White  Booster  Moisturizerปริมาณ : 30 mlราคา :  590 บาท  จากวัตสันเนื้อสัมผัส :  เนื้อกึ่งครีมกึ่งเจล  จะเจลก็ไม่ใช่  จะครีมก็ไม่เชิง  เอ๊ะ 555  สีขาวใส  มีความขุ่นเล็กน้อย  มีกลิ่นหอมๆความรู้สึกหลังใช้ :  เค้าเป็นมอยส์เจอร์ได้สมชื่อเลยค่ะ  วันไหนขี้เกียจทาครีม  โบกตัวนี้พอ  เอาอยู่  ซึมเร็วพอประมาณ  พอให้เรารู้สึกว่ามันคือมอยส์เจอร์ไรเซอร์นะ 555  เค้าเคลมว่าช่วยขาวนะ  สำหรับเมย์ผิวขาวอยู่แล้วเลยไม่ค่อยรู้สึกอะไรมาก  รู้สึกแค่ว่ามันทำให้สีผิวมันสม่ำเสมอมากขึ้น  หน้าดูสว่างๆ ขึ้น  เวลาเดินไปเรียนแล้วผ่านกระจกก็ชอบมอง  หน้าก็ดูไม่ค่อยโทรมเท่าไหร่  เออเวิร์คว่ะ  โอเคเลย 555

8. Provamed  Vitamin  E  Serum  10000 IUปริมาณ :  30 mlราคา :  475 บาท  ซื้อร้านขายยาเถอะ  ถูกกว่าจริงๆ นะ 555เนื้อสัมผัส :  เนื้อเจลใส  ที่ปลื้มมากคือกลิ่นค่ะ  หอมอ่อนๆ ฟีลแบบหวานๆ หน่อย  ชอบบบ  แต่เนื้อมันแปลกๆ อะ  มันเป็นเซรั่มใช่ก่ะ (เดี๋ยวๆ เอาภาษากลางสิ)  แต่เวลาเราเกลี่ยอะ  มันจะคล้ายๆ oil  in   serum  หลังเกลี่ยเสร็จนี่มันเลยจ้า  แต่ทิ้งไว้ประมาณ 2 นาทีก็ซึมเข้าผิวหมดละ ความรู้สึกหลังใช้ :  หลังที่มันซึมเข้าผิวเสร็จ  คือผิวนุ่มมากกกก  เนียนนนน  นั่งลูบๆ นี่ฟินนน 555  มาถึงเรื่องผลลัพธ์กันบ้างดีกว่า  หลักๆ เลยคือให้ความชุ่มชื่น  รอยดำจากสิวจางลง  ผิวดูเนียนละเอียดขึ้น  ตอนนั้นซื้อมาให้เพราะตอนนั้นผิวแห้งลอกค่า  โบกตัวนี้ไม่กี่วันผิวก็กลับคืนสู่สภาพปกติแล้วเด้อหมดเรื่องสกินแคร์ก็มาต่อที่กันแดดกันดีกว่าาาาา

9. Dermadict  UV  Protection  Face  Milk  SPF 50  PA++++ปริมาณ :  40 mlราคา :  490 บาท  แต่ตอนซื้อมีโปรเหลือ 390 บาทเนื้อสัมผัส :  เนื้อครีมเหลวๆ สีขาว ความรู้สึกหลังใช้ :  บอกตามตรงว่าซื้อมาด้วยความเสน่หา PA++++ มาก  แล้วตัวนี้ก็ราคาไม่แรง  กันแดดก็ใกล้หมดพอดี  สอยมาเลยค่ะรออะไร 555  แล้วก็ไม่ผิดหวัง!  เนื้อสัมผัสซึมเร็ว  ปรับสภาพผิวให้สว่างขึ้น  พ่วงมากับคุณสมบัติที่เหมาะกับผิวแพ้ง่ายและเป็นสิวง่าย  ใครที่กำลังหากันแดดที่ราคาไม่แรง  ปริมาณคุ้ม  สัมผัสดี  ค่า SPF สูงๆ แถมมี 4 บวก  เล็งตัวนี้ไว้เลยค่ะ  มันดีมากกกกก

10. Mizumi  UV  Water  Defense  SPF 50+  PA++++ปริมาณ :  30 mlราคา :  890 บาทเนื้อสัมผัส :  เนื้อสีขาวเหลว  ทาแล้วซึมเข้าผิวเร็ว  แอบเคลือบผิวนิดหน่อย  ไม่มีสี  ไม่มีกลิ่น  ไม่มีนุ้งแอลความรู้สึกหลังใช้ :  ตัวนี้จะต่างจากตัวบนที่มันกันน้ำค่ะ  ราคาก็แอบแรงอยู่  แต่ใช้ได้นานนะ  วันไหนที่เมย์ต้องออกไปลุยข้างนอกจะใช้ Mizumi  แต่ถ้าแค่ไปเรียนเฉยๆ ก็ใช้ Dermadict  สำหรับเมย์ Mizumi จะซึมช้ากว่าตัวข้างบนนิดหน่อยนะ  ฟีลหลังทาไม่ชุ่มชื่นเท่าตัวบนด้วยจบกันกับกันแดด  มาต่อที่จุดเล็กๆ บนใบหน้าเราบ้างดีกว่า

11. Himalaya  Under  Eye  Creamปริมาณ :  15 mlราคา : 99 บาท  ร้านขายยาเจ้าเดิมเนื้อสัมผัส :  เนื้อครีมข้นสีเหลืองอ่อน  กลิ่นบอกไม่ถูก  เหมือนจะไม่ได้ใส่กลิ่นมา  กลิ่นเลยออกไปทางสมุนไพรความรู้สึกหลังใช้ :  ด้วยความที่เป็นนิสิตในคณะที่มีงานพรีเซ้นเยอะแยะเลยทำให้เลี้ยงแพนดาตัวใหญ่ๆ (ไม่ตัวเล็กแล้วขนาดนี้)  เมย์เลยต้องหาอะไรมาบำรุงใต้ตาสักหน่อย  เกรงกว่าจะมีผลระยะ  กลัวใต้ตาเหี่ยว  หาอะไรมาบำรุงหน่อยเถอะ 555  ยี่ห้อนี้เป็นของอินเดียเน้นความธรรมชาติจากสมุนไพรเนาะ  ครีมมันข้นจริงๆ นะ  แต่เกลี่ยง่ายและซึมไว  ใครขี้เกียจรอมันซึมนานก็จัดไปเลยยย  ให้ความชุ่มชื่นได้ดี  ส่วนเรื่องรอยคล้ำใต้ตาไม่ค่อยเห็นผลอะไรมาก  แต่ระหว่างแอบส่องกระจกแล้วตาดูไม่ล้าไม่โทรมมาก  ถือว่าทำได้ดี  เพราะเรื่องรอยคล้ำเมย์ว่ามันยาก  ยิ่งเป็นคนใส่แว่นด้วยแล้วยิ่งแล้วใหญ่ 555

12. Tomei  Anti-Acne  Creamปริมาณ :  5 gราคา :  165 บาท  ร้านขายยาเจ้าเดิมเนื้อสัมผัส :  เนื้อครีม  มีกลิ่นนิดนึง  เนื้อครีมเกาะผิวดีมาก  อารมณ์แบบโบกหนาๆ ก่อนนอน  ตื่นมาแล้วเนื้อครีมยังติดอยู่ที่เดิม 555ความรู้สึกหลังใช้ :  ชอบบบบบ  เป็นครีมแต้มสิวที่ช่วยดันสิวขึ้นมาแล้วทำให้แห้ง  เพราะฉะนั้นสบายใจได้เลยว่าหัวสิวมันจะไม่ยุบเข้าไปฝังใน  ที่สำคัญคือตอนแต้มที่สิวหัวช้างนะ  ตอนแรกกดๆ แล้วมันจะปวดเนาะ  พอแต้มไปซักครึ่งวันก็อาการปวดที่หัวสิวก็ลดลงแล้ว  แถมสิวหัวช้างหายไวกว่าเดิมด้วย  ฉันรักเธอออออ13. Tomei  Clindai  Gelปริมาณ :  5 gราคา : 65 บาท  ร้านขายยาเจ้าเดิมเนื้อสัมผัส :  เนื้อเจลใส  ทาแล้วเหมือนมีอะไรเคลือบบางๆ ที่ผิวความรู้สึกหลังใช้ :  เมย์ก็ไม่เข้าใจนะว่าทำไมตัวนี้ไม่ทำรวมกับตัวบนเลย  น่าจะมีสารอะไรบางอย่างที่ไม่สามารถรวมสูตรกันได้แหละ  สำหรับตัวนี้เมย์ว่าซื้อตัวบนคุ้มกว่าอะ  ข้อดีของมันสำหรับเมย์ก็คือเอามาแต้มหลังกดสิวเสร็จ (เมย์กดเองนะ  แค่ไม่กี่ที่)  มันจะทำให้สิวไม่ปะทุ  ไม่กลายไปเป็นสิวอักเสบต่อ  ถ้าหมดแล้วคงไม่ซื้อต่อ  เพราะซื้อตัวบนดีกว่า  แฮร่

14. Himalaya  Lip  Balmปริมาณ : 10 gราคา : 65 บาท  ร้านขายยาเจ้าเดิมเนื้อสัมผัส :  เนื้อคล้ายๆ เจล  กลิ่นหอมมากถึงมากที่สุดดดความรู้สึกหลังใช้ :  บอกตามตรงว่าชอบอายครีมยี่ห้อนี้เลยไปตำลิปมันมาต่อ 555  แล้วก็ไม่ผิดหวัง  ทาแล้วปากดูอมชมพูสวยเชียว  แต่ทาแล้วมันนะบอกไว้เลย  แต่ไม่เป็นปัญหาเพราะเมย์ชอบโบกก่อนนอนอยู่แล้ว  ประทับใจเรื่องกลิ่นที่สุด  ทาแล้วผ่อนคลายมากกก  ตื่นเช้ามาปากนุ่มถือว่าโอเค  แต่เรื่องช่วยปากแห้งลอกยังไม่เท่าตัวล่างที่จะรีวิวต่อไปนี้นะ 

15. Carmex  Lip  Balmปริมาณ :  กระปุก 7.5 g  แท่ง 4.5 gราคา :  120 บาท  ร้านเครื่องสำอางหลังมอเนื้อสัมผัส :  เนื้อบาล์มสีเหลือง  ส่วนกลิ่นก็อย่างที่เรารู้กันคือเป็นเอกลักษณ์ของยี่ห้อนี้เลย  รุ่น Original จะกลิ่นเหมือนยา  ออกเย็นๆ ของเมนทอล  กลิ่น  Lime Twist  ก็กลิ่นมะนาว  แต่ก็ออกเย็นๆ เหมือนกันความรู้สึกหลังใช้ :  ทาแล้วเย็นปาก 55555  ใครที่เคยใช้ก็คงรู้ๆ กันอยู่  แต่เมย์ชอบตรงประสิทธิภาพมันที่ช่วยเรื่องปากแห้งปากลอกได้ดีมาก  โบกหนาๆ ก่อนนอนตื่นมาปากหายแห้งลอก  แลดูอมชมพูววว  เสมือนว่าฉันไม่เคยปากลอกมาเลยนะเออ!  แล้วตัวนี้ก็ช่วยเรื่องปากคล้ำได้ดีเลย  เมย์เริ่มใช้ตั้งแต่ ม.4 จนตอนนี้ก็ยังใช้อยู่  หมดทีไรต้องซื้อตุนตลอดๆ  ส่วนเรื่องกลิ่นนี่แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล  แต่เมย์ชอบอะ  กลิ่นยาๆ ดี 55555

พิมพ์ยาวนานมากกก  ถ้ายาวไปก็ขออภัยด้วยนะคะ  พิมพ์เพลินไปหน่อย 555ส่วนเรื่องจะแพ้หรือไม่นั้น  ขึ้นอยู่กับสภาพผิวของแต่ละบุคคลด้วยค่ะเมย์ขอโบกมือลาทุกคนไปก่อนนะคะ  ไว้มีตัวไหนเด็ดดวง  ราคาน่ารักจะมาเม้ามอยอีกนะคะ :D

16. ลิปมันเภสัชปริมาณ :  ไม่แน่ใจราคา :  10 บาทถ้วน  ถ้าที่เซเว่นก็  12  บาทเนื้อสัมผัส :  เนื้อลิปสีชมพูอ่อน  ทาแล้วไม่ค่อยออกสีเท่าไหร่  กลิ่นหอมอ่อนๆความรู้สึกหลังใช้ :  ของถูกและดียังมีในโลกนะจ๊าาา  ตัวนี้ชอบตรงความคุ้มนี่แหละค่ะท่านผู้โช้มมม  เอาไว้โบกหนาๆ ก่อนนอนก็ไม่รู้สึกเสียดายตัง 555  เรื่องบำรุงไม่ค่อยเท่าไหร่  แต่เรื่องความชุ่มชื่นให้  8/10  ใครที่ปากแห้งลอกอาจจะไม่ค่อยเห็นผล  เพราะตัวนี้มันเหมือนแค่เคลือบปากไว้นะ 

MayPannapat

MayPannapat

สวัสดีค่ะ ชื่อเมย์นะคะ
มีผิวผสม-ขาดน้ำค่าา
เมย์คลั่งไคล้ในสกินแคร์มากกกๆ
คอนเซ็ปท์ผิวเมย์คือ "ผิวดี อะไรก็ดี"
เป็นคนขี้เกียจใช้รองพื้นเพราะตื่นสาย
อะไรที่ทำให้ผิวสวยเลยก็ชอบสรรหามา

ชอบรีวิว skincares มากกว่า cosmetics ค่ะ

E-mail : pannapat2539@gmail.com

FULL PROFILE