“ซีรีส์เกาหลีประจำเดือนตุลาคม” ฮิตสุด ฟินสุด อิจ(ฉานางเอก)สุด!

4 4

อันนยองค่าทุกคนนนนน ช่วงนี้กระแสเกาหลีในไทยนี่ร้อนระอุพอๆ กับอากาศบ้านเราเลยเนอะ(ไม่นับฝนแล้วกัน) แต่ต้นเดือนแบบนี้ที่ฮิตที่สุดน่าจะเป็น "ซีรีส์เกาหลี"  ที่ทำให้แม่ยกน้อยใหญ่แฟนคลับกรี๊ดกร๊าดฟินกันแบบสุดๆแต่เอ๊ะ ! จะเป็นซีรีส์เรื่องไหน แฟนคลับสายเกาก็คงพอเดาๆ กันได้แล้วใช่มั้ยล่ะคะ มาดูกันเลยย

1.  Moonlight  Drawn by Cloudsชื่อเรื่องภาษาเกาหลี คือ 구르미 그린 달빛 นะคะ เป็นซีรีส์แนวพีเรียดย้อนยุคที่พลาดไม่ได้เลยค่าคู้ณณณณ เอาตรงๆ  แค่เห็นหน้าพระเอก โบกอม(ของเราๆ) ลอยมา ก็พาใจ เผลอกดดูแล้วค่า

เรื่องย่อ : ฮงราอน(รับบทโดย คิมยูจอง) สาวน้อยที่ปลอมตัวเป็นชาย โดยใช้ชื่อว่า ฮงซัมนม และได้กลายไปเป็นขันทีในวังหลวงเธอทำตัวเป็นกูรูเรื่องความรักให้ใครต่อใคร จนทำให้เธอได้พบกับ อียอง องค์รัชทายาท (รับบทโดย พัคโบกอม) ซึ่งต่างคนก็ต่างปกปิดความลับที่แท้จริงของตัวเองกัน แต่ต่อไปติดตามกันเองน้าาาาทำไมต้องดู?อย่างที่บอกไปแล้ว นักแสดงงานดีจริงค่ะ คอนเฟิร์มเลยย โบกอมนี่ไม่ว่าจะทำหน้าไหน ไม่มีหน้าหลุดเลยจ้า (ขออวย) สาวๆที่ดู เค้ามั่นใจแน่นอนว่า ต้องมโนหน้าจอกันเป็นแถวแล้วค่ะ ส่วนนางเอกเรา น้องยูจองก็แสดงเก่ง เล่นได้น่ารักมาก เนื้อเรื่องไม่ซับซ้อน เน้นไปที่ Feeling กินใจมากกว่า และขอบอกว่า เรื่องนี้มีจุดพีคให้เราอยากติดตามทุก EPเลย ถ้า ไม่เชื่อ แนะนำสาวๆ ตามไปดูเลยค่า

2. Moon Loverชื่อเรื่องภาษาเกาหลี คือ 달의 연인 ช่วงนี้ละครพีเรียดเป็นอะไรที่มาแรงจริง พุ่งจริงค่ะ เรื่องนี้ไม่ต้องบอกว่าให้ดู สาวๆ ก็คงพร้อมใจกันดูแน่ๆ แถมกระแสแรงมากตั้งแต่ละครยังไม่ฉายเลย ไม่ใช่อะไรนะคะ ก็เป็น เพราะเหล่าองค์ชายของเรางานดีกันทู้กโคนนนนนนนนเลย อิจฉาไอยูมาก บอกเลย!

เรื่องย่อ : ซีรีส์เรื้องนี้ดัดแปลงมาจาก Bu Bu Jing Xin นิยายชื่อดังของจีน เนื้อเรื่องย้อนไปถึงในยุคโครยอแรกเริ่ม โดยมี แฮซู(รับบทโดย ไอยู) ที่ทะลุมิติย้อนเวลากลับมาสมัยโครยอ และต้องมารู้จัก พัวพันอยู่กับพี่น้ององค์ชายตระกูลวัง เธอได้ตกหลุมรักกับองค์ชาย วังโซ(รับบทโดย อีจุนกิ)

ทำไมต้องดู ?ก็นอกจากเหล่าองค์ชายหน้าฟินกันแล้ว เนื้อเรื่องขอจัดว่าเด็ด อยากมโนไปเป็นนางเอกของจริง ต้องยกให้เรื่องนี้เลย และซีรี่ส์เรื่องนี้ดัดแปลงมาจากซีรี่ส์ของจีนเนอะ หลายคนที่เคยดูก็คิดว่าจะเดาทางได้ใช่มั้ยล่ะ จริงๆ เค้าเดิมก็อาจจะมีอยู่บ้าง แต่ขอบอกว่าดูเถอะค่ะ เพราะเค้าเอามาปรับให้เข้ากับสมัยราชวงศ์ของเกาหลี ความซับซ้อนเพิ่มขึ้นเป็นเท่า ฉากเสียน้ำมีเป็นร้อย แต่ฉากเฟินมีเป็นล้านนน  โดยเฉพาะจุนกิโอปา เอาใจหนูไปเลยค่ะ

มาดูภาพเปรียบเทียบตัวพระนางของทั้ง 2 เรื่องกันดีกว่า เลือกดูกันไม่ถูกเลยทีเดียว ทำได้แค่ ดูวนไปค่ะ

เป็นยังไงกันบ้างกับกระทู้แนะนำซีรีส์ประจำเดือนตุลาคมนี้  ถ้ามีเวลาขอแนะนำให้ไปดูเลยนะคะ ทั้ง 2 เรื่องก็ออกมาไล่เลี่ยกัน ประมาณ 12-13 EP. แล้วใครที่ดูแล้วก็อย่าลืมมาพูดกันในกระทู้นี้นะคะ  ส่วนใครที่ยังไม่ได้ดู รีบไปหาเวลาจัดความฟินนี้ด่วนเลยค่ะ ระวังคุยกับใครไม่รู้เรื่องนะ ฮ่าๆๆ

แล้วพบกันใหม่กับกระทู้แนะนำซีรีส์ยอดฮิตเดือนพฤศจิกายนนะคะ อันนยองงง

AMPIE.PIE

AMPIE.PIE

K 패션 & 트렌드 브러그 라이터
K-fashion & trend writer

FULL PROFILE