REVIEW กันแดดไร้ความมัน ทาทับเมคอัพได้ !!!!! by POSTERSTAMP

8 2

สวัสดีค่ะกลับมาแล้วหลังจากกันที่ไม่ได้เจอมาน๊านนนน ระยะนึงวันนี้กลับมาแล้วค่าหลังจากที่ไปหาของเล่นและสกินแคร์ดีๆมาฝากเพื่อนๆทุกคนและวันนี้ที่เอามาฝากนั่นก็คืออออออออออออ“ครีมกันแดด”พูดถึงแสงแดดแล้วเชื่อว่าเป็นทุกสิ่งที่ทุกคนต้องกลัวมากๆอยู่แล้ว เพราะแสงแดดเนี่ยเป็นตัวการของผิวเสียแทบทุกประการ รังสียูวีเอและยูวีบีจากแสงแดดสามารถทำลายคอลลาเจนใต้ชั้นผิวหนังของเรา ซึ่งจะทำให้ผิวขาดความยืดหยุ่น เป็นสาเหตุของการเกิดรูขุมขนกว้าง การเกิดริ้วรอย ทั้งริ้วรอยเส้นบางและเส้นลึก ฝ้า กระ และ ภัยร้ายที่สุดของรังสียูวีจากแสงแดดเป็นเหตุก่อให้เกิดโรคมะเร็งผิวหนังได้เลย

หูยยยยยย น่ากลัวจริงๆ เลยนะคะเจ้ารังสียูวีเนี่ยมาพูดถึงครีมกันแดดกันก่อนดีกว่า เชื่อว่าหลายๆคนคงได้ลองกันแดดหลายๆแบรนด์มาแล้ว และเชื่อว่าต้องเคยเจอประสบการณ์อันไม่น่าพึงพอใจของกันแดด ไม่ว่าจะเป็นเรื่องความมันส่วนเกิน สีขาวลอยเกินไป หรือจะเป็นเรื่องการอุดตันของกันแดดเมื่อเราทำความสะอาดหน้าไม่หมด ต้องบอกว่าส่วนตัวเองก็เจอกับปัญหาที่เล่ามาทั้งหมดมาหมดแล้วค่ะ ก็เลยได้ลองกันแดดมาเรื่อยๆแต่กันแดดที่จะมาพูดถึงในวันนี้คือเห็นจากการรีวิวจาก  beauty blogger  หลายๆคน และก็หามาลอง สรุปคือ ชอบมากค่ะเจ้ากันแดดตัวนี้เป็นแบรนด์ชื่อว่า BIBURY  COLN โดยชื่อว่า Transparent Sun Capsule โดยมี SPF 35PA++ส่วนตัวเคยใช้ CC Cream ของแบรนด์นี้มาก่อนและชอบมากๆ เห็นว่าเค้ามีกันแดดด้วย เลยคิดว่าน่าจะดีเหมือนกัน เลยลองดีกว่า หน้าตานางเป็นอย่างนี้ค่ะ

มาดูกันต่อที่ตัวเนื้อกันแดดดีกว่าค่ะ

กันแดดตัวนี้เป็นสูตรน้ำ บีบออกมารู้สึกว่าสัมผัสจะเย็นๆ  สังเกตดีๆว่าเหมือนจะมีเม็ดสีขาวเล็กๆ จำนวนมากๆ ทางแบรนด์บอกว่าเป็นเนื้อกันแดด ที่เก็บกักตัวกันแดดไว้เค้าเรียกสิ่งนี้ว่าเทคโนโลยีเอ็นแคปซูเลชั่น โดยเทคโนโลยีนี้          ทำหน้าที่เป็นแคปซูล ห่อหุ้มสารกันแดดและมอยส์เจอร์ไรเซอร์ต่างๆไว้  เม็ดแคปซูลจะแตกตัวเมื่อทาลงบนผิวหน้า และสามารถซึมซาบสู่ผิวได้อย่างดี  ครีมกันแดดเบสน้ำ เนื้อเจลไม่เหนียวเหนอะเนอะ ไม่ทำให้หน้ามันและยังมอบความชุ่มชื่นให้แก่ผิว

มาดูกันดีกว่าตอนที่เกลี่ยแล้วจะเป็นยังไง

สัมผัสแรกตอนเกลี่ยบอกเลยว่ารู้สึกว่าเนื้อครีมค่อนข้างเย็นๆ (เก็บในอุณหภูมิปกตินะคะ)พอเกลี่ยไปเรื่อยๆยิ่งรู้สึกเย็นๆ สบายผิวมากๆ เลยค่ะอีกอย่างบอกเลยว่าจะสังเกตว่ากันแดดนี้ไม่มีสีเลยค่ะ ส่วนตัวเป็นคนผิวคล้ำ ชอบมากในจุดที่ไม่มีสีเพราะอย่างที่บอกเคยเจอปัญหาเรื่องกันแดดขาวลอย โอ้ยยยยย เดินไปไหนมาไหนนึกว่าโคมยี่เป็ง เห็นแล้วนึกถึงกระทงค่ะ ลอยมากกกกกกกก แต่มาเจอตัวนี้ชอบมากไม่มีสีเลย ทำให้เราเมคอัพต่อแล้วเมคอัพไม่เปลี่ยนสีเลย

ต่อไปมาดูเรื่องความมันกันดีกว่าค่ะ

ทดสอบด้วยการแปะกระดาษซับมันลงบริเวณที่ทากันแดดผลปรากฏว่ามีความมันติดออกมาจากประมาณหนึ่ง แต่ไม่มากเท่ากันแดดแบรนด์อื่นที่เคยใช้ค่ะ

มาดูกันดีกว่าว่าเมื่อหลังจากซับแล้วมีความมันติดมาขนาดไหน ???

มีความมันออกมานิดเดียวแทบจะไม่เห็นเลยหลังจากที่มีการใช้กระดาษซับมันออกมา

มาทดสอบความมันกันอีกวิธีหนึ่งดีกว่ากันแดดไม่มีความมันจริงหรือเปล่านะ

ทดสอบด้วยการกดกันแดดลงบนแผ่นฟิล์มซับมัน แล้วทิ้งไว้ประมาณ 1 นาทีบอกเลยว่าไม่มีน้ำมันออกมาเลยค่ะ ใครที่เจอปัญหาหน้ามันตอนนี้บอกเลยว่าลืมเรื่องปัญหาหน้ามันได้เลยค่ะ  ใครที่เคยเจอประสบการณ์เลวร้ายจากกันแดดแล้วแล้วมันเหนอะหนะ ตัวนี้เลยค่ะคือทางออกของประชาชนค่ะมาต่อกันที่ SPF กันบ้างสำหรับหลายๆคนที่คิดว่าจริงๆแล้วเราควรใช้กันแดดที่มี spf เท่าไหร่กันแน่ถึงจะเพียงพอ จากที่ฟ้าได้ไปหาข้อมูลมา การเลือก SPF นั้นขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่างไม่ว่าจะเป็นเรื่องของสีผิวของแต่ละบุคคลด้วยค่ะ คนที่ผิวเข้ม อาจจะไม่จำเป็นต้องใช้ SPF มากเท่าคนที่มีผิวขาว แต่ค่า SPF ที่เหมาะกับคนเอเชียนั้น spf 30 เพียงพอแล้วสำหรับคนเอเชียและคนที่ทำงานออฟฟิศและเป็น spf ที่เหมาะกับการใช้ทุกวัน เพราะการที่เราใช้ spf มากจนเกินไปอาจเป็นภาระให้กับผิวได้ค่ะ เน้นการเติมระหว่างวันดีกว่าค่ะถ้าพูดถึงการเติมกันแดดระหว่างวันเชื่อว่าสาวๆทุกคนต้องกังวลแน่ๆ และมีคำพูดที่ว่า “ฉันแต่งหน้าเต็มขนาดนี้จะมาให้ฉันเติมกันแดดได้ยังไงยะ ??!!!”  บอกเลยว่าสำหรับกันแดด BIBURY COLN ตัวนี้ จะทำให้การเติมกันแดดเพื่อปกป้องผิวคุณระหว่างวันได้ดีขึ้น โดยวิธีก็คือ วอร์มกันแดดลงที่นิ้วปลายนิ้วสัก 30 วินาที แล้ว Tap Tap ลงบนผิว ให้ทั่วใบหน้า แค่นี้ก็เพิ่มการปกป้องผิวระหว่างวันก่อนการลงไปทานข้าวกลางวันได้แล้วค่ะ เลิศอะไรขนาดนั้นคะมหากาพย์เรื่องกันแดดได้จบลงแล้วในวันนี้ คราวหน้ามีอะเด็ดๆ เลิศ มาอีกฟ้าจะรีบหามาให้เพื่อนๆได้ดูกันนะคะ

หรือว่ามะอะไรอยากพูดคุยชิตอะแชตกัน ก็เข้าไปที่ My Profile ด้านล่างนี้ได้นะคะะะะ

posterstamp

posterstamp

สวัสดีค่ะ ชื่อเล่นจริงๆที่พ่อแม่ตั้งให้คือ แสตมป์
แต่ชอบเรียกตัวเองว่าน้องฟ้า
เพื่อนชอบเรียกว่า เจ๊แตม เพราะความเป็นเจ๊ในตัวมีมาก

เข้ามาเล่นกับน้องฟ้าใน FB Page ได้นะคะที่

https://www.facebook.com/posterstamp

FULL PROFILE