☆D.I.Y. Omamori เครื่องรางญี่ปุ่น☆

11 7

こんにちは....วันนี้มี่มี D.I.Y เครื่องรางญี่ปุ่นมาแชร์ค่ะ เนื่องจากไม่นานมานี้คุณพ่อเพิ่งเกิดอุบัติเหตุ เลยทำให้ท่านอันนึง...เพื่อนๆคนไหนว่างลองทำแล้วมาแชร์กันนะคะ ^^

อุปกรณ์ที่ต้องใช้ ตามภาพด้านล่างเลยค่ะ...

ขั้นตอนการทำ

1. ตัดกระดาษแข็งเป็นรูปสี่เหลี่ยม ขนาดที่ต้องการสำหรับเครื่องรางค่ะ

2. ตัดกระดาษลายที่ไว้ทำเป็นซองด้านนอกใหญ่กว่ากระดาษแข็งนิดนึง (กระดาษลายๆที่มี่ใช้ คือกระดาษที่ไว้พับ orikami ค่ะ) จากนั้นแปะคำอวยพรลงไปบนกระดาษแข็งค่ะ

3. วางสำลีด้านบน เพื่อให้เวลาปิดซองแล้วหนานิดนึงค่ะ แล้วพับมุมกระดาษทั้ง 4 ด้านแล้วตืดกาวค่ะ

4. ปิดซอแล้วทากาวทั้ง 4 มุม และตัดมุมกระดาษด้านบน 2 ด้าน (ตามรูป)  จากนั้น ติดคำอวยพรด้านหน้าลงไป มี่เลือกคำว่า 保重 แปลว่า take care ค่ะ 

5. ผูกเชือกเข้าไป เป็นอันเสร็จเรียบร้อยค่ะ ^^

วิธีการทำง่ายๆ เพียง 5 ขั้นตอนเท่านั้นค่ะ เพื่อนๆที่ลองทำแล้ว มาบอกกันด้วยนะ ว่าเป็นยังไงกันบ้างคะ ♡

มีเพื่อนๆถามมาเพิ่มเติมเรื่องการ ม้วนเชือก ของ Omamori สามารถไปดูที่ยูทูป ได้ตามลิงค์ด้านล่างเลยนะคะ ^^

https://www.youtube.com/watch?v=7LcRVGq9lzo

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านกันค่ะ :D

miieiie

miieiie

Mimi The Wonderer....อยากรู้ อยากเห็น ต้องศึกษาเพื่อให้ได้มาซึ่งคำตอบ ...

A wonder chemist girl who works in the cosmetics company. Love Green, Beauty and Technology. ^O^

FULL PROFILE