[ศึกหน้าเตา Part 1] 9 ไอเท็มกู้ชีพ "กินปิ้งย่างยังไงให้หัวไม่เหม็น" อันไหนรอด อันไหนเละ มาดู !

29 14

วันไหนสระผม วันนั้นผู้ชายชวนไปกินปิ้งย่าง!!!!

โอ้ยยย แม่อยากจะกรี๊ด !!!!! หัวหอมๆ ผมสวยๆ ที่เซ็ตมา กลายเป็นกลิ่นอาจุมม่าร้านหมูกะทะทุกที แล้วมันจะต้องมากินวันที่สระผมตลอดเลยนะ ทำม๊ายยย 5555

แต่ไม่ค่ะ เราจะไม่ยอมแพ้ !!!!!

เอมเลยค้นหา 9 ไอเท็มที่คิดว่าน่าจะกู้ชีพให้ผมของสาวๆ ได้ เอามาทดสอบในวันนี้ค่าาา

แต่แหม ของแบบนี้ จะมาพูดลอยๆ ว่าเวิร์คก็คงไม่ได้ใช่ม้าาา

เอมเลยมีทีมผู้กล้าในการทดสอบค่ะ คือ เอมและสาวๆ #jebanteam อีก 9 คน ที่เสียสละบุกไปลองกินกันจริงๆ ที่ BBQ Plaza เลย.... ตั้งใจไปทำเพื่อสาวๆ จีบันจริงจริ๊งงงงง ไม่ได้จะไปกิน ไม่ได้จะไปลองเตาใหม่อะไรเล้ยย อิอิ

หน้าตาแต่ละคน มุ่งมั่นกับการเทสต์เตาใหม่ เอ้ยยย เทสต์ไอเท็มกันหัวเหม็นกันมากจริงๆ

ถ้าสาวๆ พร้อมแล้ว ตามมาดูกันเลยว่าแต่ละคนจะได้ไอเท็มอะไรไป แล้ววิธีไหนจะเวิร์คบ้าง หัวใคร 'เละ' หัวใคร 'รอด' จากกลิ่นปิ้งย่างกันบ้างค่าาาา

เอ้า เริ่มมมมมมม !~

ขอเริ่มกันที่ไอเท็มเบสิคๆ สไตล์สาวสปอร์ตกับหมวกแก๊ปของพี่แอมค่า

ผลการทดสอบ

"ใส่หมวกแก็บแถมมัดผมเก็บเรียบร้อย

บอกเลยว่าใส่หมวกแก็บนี่สบายๆชิวๆมาก นอกจากดูไม่แปลกตายัง(เหมือนจะ)อินเทรนด์ชิคๆเข้าไปอีก แถมนั่งหน้าเตาก็ไม่ร้อน ไม่อบ ซัดหมูได้สบายมากค่าา

ส่วนเรื่องกลิ่นนี่แทบไม่มีปัญหากวนใจเลย

ส่วนนอกหมวกอาจมีกลิ่นติดมาบ้างเล็กน้อย

แต่โดยรวมเรียกได้ว่า หมวกแก๊ปก็พอเอาอยู่เลยค่าา :)" - @AslowM

อ่ะ เปิดมาแบบเบาๆ แต่รอดไปแบบชิลล์ๆ ทริคคือถ้าอยากให้เวิร์คอีกต้องเก็บผมช่วยด้วยจ้า สาวๆ ที่ชอบใส่หมวกสบายใจหายห่วง ไม่ต้องกลัวหัวเหม็นกันแล้วว เย่ ~

• ขอสรุปว่าหมวกแก๊ป รอดค่าาา •

เพิ่มความแอดวานซ์กันมาอีกนิดกับไอเท็มแฟชั่น ลุคสวยชิคสไตล์ยิปซี กับหมวกแขกคลุมผมที่พี่แบมบี้กันบ้าง

ผลการทดสอบ

"ใส่หมวกแม่หมอชิลล์มากค่าาาาา เพราะว่าเราออกแบบคอสตูมให้คุมโทนไปกับหมวกตั้งแต่ออกจากบ้านแล้ว เลยขอบอกว่าไม่มีปัญหาเรื่องอายแน่นวล อิ๊อิ๊ สายสวยก็งี้ ทำไรก็ต้องดูดีย์ไว้ก่อนเอ่าะ ตอนรับประทานเก็บผมทั้งหมดซ่อนไว้ในหมวก ทำให้พอทานเสร็จไม่มีกลิ่นติดผมเลยจย้าาาา~ เรียกได้ว่ากันได้เกิน 98%  อาจจะมีเป็นกลิ่นติดเสื้อผ้า และติดที่หมวกแทน" - @bambilitaz

เรียกว่ารอดจากกลิ่นไปได้แบบสวยๆ แถมเวลาถ่ายรูปยังดูชิคไปอีก แต่ถ้าใครสอยหมวกมาแพงอาจจะต้องคิดอีกที เพราะผมรอด แต่หมวกเนี่ย อบอวลนะค้าาา

• จึงขอสรุปว่าหมวกแขกแม่หมอ รอดค่าาา •

ถัดมาที่งานประยุกต์กันบ้าง พี่ศิตาที่เอาผ้าพันคอลื่นๆ มาผูกเป็นผ้าโพกผมทั้งหมดเอาไว้ หาง่าย ทำง่ายแถมยังสวยด้วยนะเนี่ย

ผลการทดสอบ

"ตาใช้ผ้าพันคอโพกหัว แบบคลุมทั้งหัวเลยย เป็นผ้าแบบมันๆ จริงๆก็เก๋ดีนะ แต่อย่าลืมต้องแต่งตัวให้เข้าด้วยถึงจะเวิร์ค แต่พกพาไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ เพราะผืนค่อนข้างใหญ่ พอกินเสร็จผ้าก็เหม็น เอามาพันคอไม่ได้ใช่ปะ 555 ตรงที่ตานั่งเป็นทิศทางที่ควันมาด้วย ผลปรากฏว่าผมไม่เหม็นเลยย (แต่เสื้อผ้านี่เหม็นเต็มๆ)" - @Ssita

อ๊ะ มีความดีงาม ได้ลุคเก๋เว่อร์แล้วยังใช้ได้จริงอีก แต่อาจจะพกยากซักเล็กน้อย ทริคอยู่ที่ต้องโพกทั้งหัวเก็บผมให้หมดน้า ต่อให้ควันจะมาทางไหนเนี่ยก็ทำอะไรไม่ได้จ้าาาาา

• และขอสรุปว่าผ้าพันคอโพกผม รอดค่าาา •

มาดูอีกไอเท็มที่ไม่ธรรมดา แต่หาง่ายใกล้มืออย่างหมวกอาบน้ำกันดูบ้าง 5555 เห็นมั้ยว่าเราลงทุนกันเพื่อสาวๆ กันขนาดไหนนนน

ผลการทดสอบ

"พลอยใส่หมวกคลุมผมเก็บผมข้างหลังเรียบร้อย เหลือหน้าม้าข้างหน้าไว้ ด้วยความเก็บผมหมดเลยกินสบายมาก ไม่มีผมมาเกะกะ กลิ่งควันที่มาติดผมก็ไม่มี ดีดี๊ เเต่เอาจริงๆก็เเอบอายอยู่เหมือนกัน ปกติเราไม่ใส่หมวกคลุมผมอาบน้ำออกนอกบ้านกันไง อันนี้รู้สึกเหมือนเป็นอาจุมม่า 555" - @skinnykidz

ไงล่ะะะ อาจจะอายนิดๆ แต่ขอบอกว่าผลลัพธ์คุ้มค่านะพวกเธอออววว์ 555 เลือกเอาลายน่ารักๆ มาหน่อยก็อาจจะมีความเกร๋อยู่น้าาา

• และขอสรุปว่าหมวกคลุมผมอาบน้ำ รอดค่าาา •

ถัดมาที่พี่อายซึ่งก็ใช้หมวกอาบน้ำเช่นกัน แต่เพิ่มไอเท็มเสื้อแจคเก็ตเข้าไปอีก เพราะจะต้องไปงานต่อค่ะ เรียกว่าไม่ใช่แค่ผม แต่ต้องรอดทั้งตัวหัวจรดเท้าเลยล่ะ!

ผลการทดสอบ

"ใส่หมวกอาบน้ำคลุมผมและเสื้อ jacket เสื้อ jacket ถ้าเราเลือกที่สวยๆ มันก็ ok นะ แต่หมวกคลุมผมก็ต้องไม่แคร์เวิร์ลนิดนึง แล้วคือเราอะมีสีชมพูลายจุดเลย แต่ก็อย่าไปแคร์ค่ะ เพื่อผมอันสวยงามของเรา สำหรับเวลาใส่หมวกคลุมผม มีทริคนิดนึงคือใส่ให้ขอบยางด้านหน้ามันทับผมไปเลย อย่าเอายางไว้ตรงหน้าผาก เพราะเวลาถอดออกจะเป็นรอย ผลการใส่ หมวกกันกลิ่นได้เต็มที่ แต่เวลาถอดออกมาก็ต้องเซ็ตผมใหม่นิดหน่อย ส่วนเสื้อ jacket ก็กันกลิ่นให้ชุดข้างในได้ดี เพราะเป็นแบบคอปิดทำให้กลิ่นไม่เข้าในข้างใน สรุปว่า วิธีนี้ เริ่ดด" - @fateye_slim

อ่ะฮ้าาาา ไงล่าาา ความเซียนของพี่อาย กินเสร็จก็ยังสวยเป๊ะ รอดแบบหัวจรดเท้า ก้าวไปสวอนต่อที่งานได้สบายๆ เลยจย้าาาาา

• ขอสรุปว่าหมวกอาบน้ำและเสื้อแจคเก็ตรอดค่าาา •

มาคั่นกันที่ความธรรมดากับเอมค่า ไม่กลัวเหม็นเท่าไหร่เลยขอไปแบบหัวเปล่า แต่แอบพก Dry Shampoo มาลองกันนิดนึงว่าจะช่วยได้มั้ย เพราะมีงานต้องไปต่อเหมือนกันค่า

ผลการทดสอบ

"รู้สึกดรอปไปเลยเพราะทุกคนใส่กันจัดเต็มมาก 5555 ตอนกินเสร็จมีกลิ่นปิ้งย่างติดหัวมานิดๆ แต่ก็ไม่มากเท่าไหร่ เพราะที่นั่งไม่ได้อยู่ทางที่ควันพัดมา เรียกว่าที่นั่งดีมีชัยไปกว่าครึ่ง พอลองฉีด Dry Shampoo ทับลงไปก็ดับกลิ่นได้เยี่ยมเลยค่ะ แถมหัวไม่แหมบ ไม่มัน ได้ Volume ด้วย อิ้ๆ แต่ต้องเลือกตัวที่กลิ่นไม่แรง ไม่ฉุนน้ำหอมมากนะคะ ไม่งั้นกลิ่นตีกันแน่ๆ 55555 " - @aimmelicious

เรียกว่าไปตัวเปล่ากับ Dry Shampoo ขวดเล็กๆ ก็รอดแล้ว แต่ต้องเลือกที่นั่งดีๆ อย่าไปอยู่ทางควันค่า

• และขอสรุปว่า Dry Shampoo รอดค่าาา •

มาต่อกันที่น้องฝนของเรากับไอเท็มธรรมดาที่ไม่ธรรมดาอย่าง 'ถุงพลาสติก' ค่าาา

ผลการทดสอบ

"ความรู้สึกตอนใส่ไปทาน ตอนแรกก็มีเขินๆบ้าง มีคนมองเหมือนกัน แต่เรามาเพื่อกินค่ะ สนใจแต่เตาและหมูของเราพอ คนจะมองไงก็ไม่ต้องสนใจ หัวเราไม่เหม็นนะเอ้อ 555555 ตอนใส่แอบใส่ลำบากอาจต้องใช้ตัวช่วย เช่น กิ๊บติดผมมาเหน็บถุงไว้กับหัวหลังกินเสร็จถุงก้อบแก้บที่เป็นพลาสติกสามารถกันควันได้ ทำให้ถุงมีความเหนียว แต่พอถอดออกแอบมีกลิ่นติดนิดหน่อย แต่หัวไม่เหนียวค่า ไปร่อนต่อได้สบายๆ" - @fonnixx

อ่ะโหหหห อย่าดูถูกไอเท็มธรรมดาๆ แบบนี้กันเลยนะคะ เรียกว่าถุงก๊อบแก๊บนี่เวิร์คเลยสำหรับการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า แถมหาได้ง่ายอีกตะหาก

• ขอสรุปว่าถุงพลาสติก รอดค่าาา •

ต่อมาคือพี่กุ๊ก อีกหนึ่งความหวังของเราที่มาพร้อมเสื้อกันฝนลายจุด กันฝน กันพายุยังได้ แล้วควันล่ะจะเป็นไง?

ผลการทดสอบ

"กุ๊กใช้ชุดกันฝน ตอนใส่ก็ไม่ได้คิดว่าเป็นเรื่องต้องอายอะไร การที่เราดูแลสุขภาพเป็นถือเป็นเรื่องดี คิดว่าหน้าฝนนี้ยังไงก็รอดจากหวัดชัวร์ แต่อาจจะเป็นไข้แทน เพราะขาดอากาศหายใจ บวกกับเหมือนโดนรมควันตลอดเวลา มีความตัวร้อน แอบกลัวเพื่อนกลียดนิดหน่อยเพราะชุดเทอะทะ ปัดชามปัดตะเกียบเพื่อนตลอดเวลา แนะนำให้ไปกินหน้าที่ฝนไม่ตกแทน จะได้ไม่ต้องห่วงเรื่องฝนจะตกค่ะ~"

โถ่ พี่กุ๊กของเราาา ไปอย่างยิ่งใหญ่และน่ารัก แต่ไม่ได้ผลซะงั้น เสื้อกันฝนก็เอาไว้กันฝนล่ะนะ กันควันกันกลิ่นไม่ด้ายยยยย

• สรุปว่าเสื้อกันฝน เละ ค่าาาา •

มาถึงตัวแม่ของงาน พี่ภากับหมวกและแว่นตาว่ายน้ำ ยอมใจในความกล้าจริงๆ ค่าา 555555

ผลการทดสอบ

"ภา สายสุขภาพ กินเสร็จเดี๋ยวว่ายน้ำต่อ เลยจัดเต็มมาทั้งหมวกทั้งแว่นว่ายน้ำ จะได้กันกลิ่นกันควันทีเดียว ถามว่าอายมั้ยตอนเดินเข้าร้าน? ตอบเลยว่าไม่ เพราะไม่น่าจะมีคนจำได้ 555 ส่วนเรื่องได้ผลหรือไม่นั้น เราว่าโอเคเลยค่ะ ควันไม่เข้าตา กลิ่นก็ไม่เหม็นหัว แถมตอนไปว่ายน้ำต่อ เพื่อนที่สระยังไม่รู้เลยค่ะว่าพึ่งไปกินปิ้งย่างมา โดยรวมโอเคเลยค่ะ :)" - @WthoutQuote

5555 เอาว่าถ้าใครชอบความแปลกและ Wet Look ก็จัดไปเลยค่ะ ครั้งหนึ่งในชีวิต หัวไม่เหม็นแน่น๊อนนน

• และสรุปว่าหมวกว่ายน้ำ รอด ค่าาาา •

สุดท้าย ไฮไลท์ของการเทสต์ครั้งนี้ คนมองกันพรึ่บ พนักงานวิ่งเข้ามาถ่ายรูปกันรัวๆ 55555 พี่เจนกับหมวกกันน็อคค่า

ผลการทดสอบ

"ยืมหมวกกันน๊อคสามีมาใส่ หวังว่าผมจะไม่เหม็นเพราะหนีสามีมากินบาบีก้อน กลัวสามีน้อยใจ แต่ใจเจ้ากรรมเอ้ยยย !! มันทั้งหนักหัว เพราะนั่งฝั่งที่ควันลอยมา หัวเหม็นไม่เท่าไหร่ พอถอดหมวกออกมา หัวฟีบ หัวเหงื่อออก  สรุปเลยว่าไม่เวิคร์จ้าาาาาาาาาา" - @Janee.s

โถ่ววววว พี่เจนของเรา ลงทุนถึงขั้นนี้แต่ก็ไม่อาจรอดจากกลิ่นปิ้งย่างไปได้ แต่ขอให้คะแนนสปิริต 100 เต็มไปเลย

• และสรุปว่าหมวกกันน็อค เละ ค่าาาา •

และนี่คือผลทดสอบของเราค่าาา  

#ทีมเละ ได้แก่ เสื้อกันฝนสุดน่ารัก และ หมวกกันน็อคสุดเฟี้ยวฟ้าวของเรา 5555

#ทีมรอด ได้แก่ หมวกว่ายน้ำ หมวกอาบน้ำ หมวกแก๊ป หมวกแขก ผ้าพันคอโพกผม ถุงพลาสติก และ Dry Shampoo ค่าาา

สรุปเป็นทริคกันง่ายๆ ในการ 'กินปิ้งย่างให้หัวไม่เหม็น' ว่า

• แย่งชิงที่นั่งฝั่งที่ไม่โดนควันมาให้ได้ ชีวิตมีชัยไปกว่าครึ่ง !
  • จริงๆ ใช้ไอเท็มคลุมผมอะไรก็ได้ แต่เน้นว่าให้ปิดผมให้หมด จะช่วยกันกลิ่นได้เยอะะะะ
  • ถ้าใครต้องไปงานต่อ อย่าลืมเอาเสื้อมาคลุมด้วยยิ่งดี เพราะกลิ่นที่หัวไม่เท่าไหร่ แต่กลิ่นที่เสื้อผ้าเนี่ย อื้อหืออออ 

เป็นไงคะกะการทดสอบในวันนี้ มีสาระกันมากจริงๆ 55555

ใครจะลองเอาไปใช้บ้างเราก็ไม่หวงนะคะ แต่อย่าลืมมาแบ่งปันผลกันบ้างว่าลองแล้วเป็นยังไง ฮี่ๆๆๆ สำหรับวันนี้ เอมขอลาไปก่อน แต่อย่าลืมว่าเรายังเหลือศึกหน้าเตาอีก 1 ตอน กับการเทสต์ รองพื้นและลิปสติก !!!

เอาล่ะ เจอกันกระทู้หน้านะฮร้าาา จู๊บบบบบ บ๊ายบายยย

aimmellow

aimmellow

AIMME | TikTok TH Beauty & Fashion Manager

A Content Writer | Designer | English Tutor | Traveller | Dessert Monster

• FB • IG • Twitter : Aimmelicious

LINE : aimmelicious

FULL PROFILE