SEPTEMBER FAVOURITE เดือนนี้ใช้แล้วชอบ บอกเลยว่าเมคอัพเพียบจัดเต็มแบบสุดๆ ค่ะ

16 6

สิ้นเดือนแล้ว โบขอประเดิมรีวิวที่จีบันด้วยงานบิวตี้กับ September Favourite มาดูกันซิ๊ว่าโบใช้อะไรแล้วชอบสุดๆ บ้าง รอบนี้ขอเมคอัพจัดเต็มกันไปเลย ทุกไอเท็มที่หยิบมา Favourite เป็นของที่โบใช้ทุกวันจริงๆ ค่ะ ตั้งแต่เบสเมคอัพ ยันพอยต์เมคอัพ ไปดูกันเลยดีกว่าเนอะ

Charlotte Tilbury Magic Foundation: เริ่มกันที่รองพื้นก่อนเลย ตัวนี้อาจจะต้องหาซื้อตามร้านหิ้วกันนะคะ ที่โบชอบเพราะมันใช้ได้ทุกวันจริงๆ ค่ะ เนื้อรองพื้นค่อนข้างบางเบา แต่ให้การปกปิดระดับหนึ่ง ให้ลุคแบบผิวๆ ใสๆ แต่ต้องเลือกเฉดสีที่พอดีกับผิวหน่อยนะคะ จะเป๊ะมาก (โบขออนุญาติไม่บอกเฉดที่โบใช้นะคะ ลองกูเกิ้ลเทียบสีกันเองเน้อ) และก็ไม่ดรอประหว่างวันด้วย คุมมันได้ในระดับหนึ่ง และที่สำคัญมีกันแดดในตัว เอาเป็นว่าแพงแต่คุ้มค่ะ!

NARS Radiant Creamy Concealer: ถ้าพูดถึงคอนซีลเลอร์ใช้ดี ใช้คุ้ม คงไม่ต้องพูดให้มากความ เพราะหลายๆ คนคงจะรู้จักและเป็นแฟนคลับเจ้าตัวคอนซีลเลอร์ของนาร์ดีอยู่แล้ว โบซื้อคอนซีลเลอร์ของเคาน์เตอร์แบรนด์มาหลายตัว แต่ที่ซื้อซ้ำและกลับมาใช้ใหม่ ก็มีตัวนี้ตัวเดียวค่ะ ปกปิดแพนด้า รอยคล้ำใต้ตาได้แบบเอาอยู่จริงๆ แต่ต้องเลือกสีที่สว่างกว่าผิวหน่อยนะคะ ส่วนรอยสิวก็เลือกเฉดสีเดียวกับผิว สามารถปกปิดได้แน่นเช้าจรดค่ำ ไม่หลุดแน่นอนค่ะ

Laura Mercier Translucent Loose Setting Powder: อะไรที่ว่าดีก็ใช้ไปเรื่อยๆ ค่ะ อย่าเปลี่ยน 555++ อันนี้คงไม่ต้องบอก เพราะเป็นที่สุดของแป้งโปร่งแสงแล้ว ใช้เช็ตรองพื้นได้โดยที่ไม่เปลี่ยนสีรองพื้น เหมาะสำหรับทุกสีผิวและสภาพผิวแน่นอน ไม่วอก ไม่หมอง ใช้วนไปค่ะ

Tarte Rainforest After Dark Colored Clay Eye & Cheek Palette: พาเลตต์ของ Tart ตัวนี้คือโบชอบมากกกกก แต่ไม่แน่ใจว่าตอนนี้ยังหาซื้อได้อยู่รึเปล่านะคะในไทย พูดถึงพาเลตต์นี้ก่อน มีครบทุกองค์ที่อยากได้จริงๆ ทั้งตา ทั้งแก้ม พกพาไปเที่ยวต่างจังหวัด ต่างประเทศได้ เอาอยู่จริงๆ ยิ่งเวลาที่รีบๆ หยิบอันนึงไปได้เลย ตา แก้ม ไฮไลต์ บรอนเซอร์ ยิ่งบรัชสีชมพูนู้ดๆ จะสวยมาก ทากับปากสีอะไรก็รอดค่ะ

Kate Eyebrow Powder & Pencil: ถูกและดีมีอยู่จริง ไม่ต้องไปหาซื้ออะไรราคาแพงให้วุ่นวายค่ะ งานคิ้วต้อง Kate เท่านั้น ทั้งแบบฝุ่นและแท่ง ใช้หมดและซื้อซ้ำหลายอันแล้วค่ะ

Estée Lauder Lips Conditioner: ลิปมันที่แนะนำ อาจราคาโหดไปหน่อย แต่มันใช้ดีจริงๆ นะยูววววว เพราะโบใช้หมดไปหลายแท่งแล้ว และที่ชอบมากก็คือ ลิปมันเคาน์เตอร์หลายแบรนด์ ชอบทำแพ็กเกจออกมาเป็นแบบตลับ ที่ต้องใช้นิ้วปาด ซึ่งโบว่ามันสกปรกอ่ะ แต่อันนี้คือเป็นแบบแท่งใช้ง่ายไง แล้วโบเป็นคนปากแห้งมากๆ ทาลิปมันแท่งนี้ ก่อนใช้ลิปสติกอะไรก็ตาม เอาเป็นว่าเอาอยู่ค่ะ ควรโดน

Charlotte Tillbury Lipstick  สี #Walk of Shame: คือโบชอบแบรนด์นี้มากกก ถึงแม้จะแพงแต่ก็ดีงาม ต้องมีสักชิ้นจริงๆ ค่ะ และก็สีที่แนะนำเลยก็สี Walk of Shame รับรองว่าใครก็เอาอยู่ ถึงแม้จะแต่งหน้าเบาๆ แต่ได้ลุคปาก Bold เนื้อลิปสติกออกแมตต์กำลังดี ไม่แห้งจนเกินไป สีออกแดงก่ำๆ โบว่าใช้ได้ทุกเฉดสีผิว ใครทาก็รอดค่ะ ลองจัดกันดู แถมแพ็กเกจจิ้งก็ดีงาม คู่ควรมากกกก

LA Splash Lip Couture Waterproof Matte Liquid Lipstick: มาตามเทรนด์ค่ะลิควิดลิปสติก ที่ทาทน อยู่นาน กินน้ำ กินข้าวไม่หลุด อยู่ได้ทั้งวันจริงๆ แถมราคาไม่โหดมาก สีก็สวย ให้ลุคแมตต์ โดยสีที่โบซื้อมาเป็นสีออกโทนส้มน้ำตาล แบบที่ทาอยู่ในรูปเลยค่ะ ซึ่งแบรนด์นี้เค้ามีหลายสีที่ควรไปสอยเพิ่ม พิกัดก็ที่ Eve and Boy ที่สยามเลยค่ะ

เย้ๆ ครบแล้วค่ะ ที่โบใช้แล้วชอบเดือนนี้ มีทั้งหมด 8 ชิ้นด้วยกัน แต่งได้ทั้งหน้าด้วย เดี๋ยวเดือนหน้า October Favourite ลองมาดูกันว่าจะมีอะไรใหม่ๆ มาเพิ่มเติมมั้ย เดี๋ยวโบจะลองเอา Skincare ที่โบใช้ดีมาแนะนำกันด้วย ติดตามกันด้วยนะคะ

_bboo_

_bboo_

FULL PROFILE