รีวิว ผลิตภัณฑ์สปาบำรุงผิว eavam Skincare ลูกครึ่งไทย/ญี่ปุ่นสุดเก๋ไก๋ ภาค 2

6 1

สวัสดีค่ะ เมื่อวันก่อนมี่ได้อัพรีวิวเกี่ยวกับผลิตภัณฑ์ Argan balm เก๋ๆจากแบรนด์ eavam ไว้ วันนี้มี่มาอัพรีวิวผลิตภัณฑ์ที่เหลือต่อนะคะ ขอกล่าวถึงแบรนด์ eavam (อีวาม) อีกรอบค่ะ แบรนด์นี้เป็นแบรนด์ที่น่าสนใจแบรนด์หนึ่งค่ะ มีความ Original มี Signature ที่เป็นเอกลักษณ์ และที่สำคัญคือ สินค้าจะผลิต Handmade แบบพิถีพิถันด้วยความประณีตทุกชิ้นค่ะ ทางแบรนด์ eavam มีเจ้าของเป็นคนญี่ปุ่น ซึ่งขึ้นชื่อว่าคนญี่ปุ่นก็จะมีความพิถีพิถันเป็นของคู่กันอยู่แล้วค่ะ ว่ากันว่าเจ้าของแบรนด์ ได้เดินทางหาวัตถุดิบต่างๆจากนานาประเทศด้วยตัวเองเพื่อนำมาใช้เป็นส่วนประกอบของผลิตภัณฑ์ และนำเอาวัฒนธรรมไทยเข้ามาผสมผสานไว้ได้อย่างลงตัว วันนี้มาดูรีวิวผลิตภัณฑ์ที่เหลืออยู่อีก 3 ชิ้น ค่ะ

1. กัสโซล midelt 102
  2. สบู่อาร์แกน sumimou 102
  3. kamakura set B
   เริ่มที่กัสโซล Midelt 102 เลยค่ะ กัสโซล Midelt 102 เป็นโคลนกัสโซลแบบบริสุทธิ์ ที่ทำให้อยู่ในรูปแบบแห้ง ทางแบรนด์จะแพคในถุงพลาสติกอย่างดี และห่อในกระดาษสาค่ะ 

วิธีการใช้งานนั้นก็ง่ายแสนง่าย แค่เติมน้ำสะอาดลงไปในอัตราส่วน 1.5 เท่า

ตั้งทิ้งไว้ประมาณ 3 นาที ก็จะได้เนื้อโคลนที่นุ่มกำลังดี

กัสโซลของแบรนด์ สามารถใช้ได้หลายแบบค่ะ

1. เอามาล้างหน้า โดยเอาโคลนที่ละลายแล้วมาขัดเบาๆ อารมณ์คล้ายๆสครับ
  2. พอกหน้า ทาโคลนที่ละลายแล้วลงบนใบหน้า พอกไว้ประมาณ 3 – 5 นาที แล้วไปล้างออก จะให้ผลในการดูดซับน้ำมันและสิ่งสกปรกบนผิวได้ดี
  3. ทำความสะอาดร่างกาย เอามาขัดตัวแทน Body scrub ก็ได้ค่ะ
 ความหนืดนั้น ขึ้นกับความชอบของแต่ละคนเลยค่ะ ถ้าชอบหนืดๆมากๆก็ใส่น้ำผสมน้อยหน่อย ชอบแบบเหลวๆ เกลี่ยง่ายๆ ก็ใส่น้ำผสมเยอะหน่อย

หลังจากล้างออกค่ะ

สำหรับส่วนผสมของตัวโคลน Midelt 102 นี้เป็นโคลน Moroccan Lava clay (Ghassoul) บริสุทธิ์เลยค่ะว่ากันว่า ทางแบรนด์ ไปสรรหาโคลนถึงที่เมือง midelt (มิเดลท์) ประเทศโมรอคโค กันเลยทีเดียวค่ะ

โคลนกัสโซลที่ทางแบรนด์ได้มาเป็นโคลนที่มีกรรมวิธีการผลิตด้วยมือ และตากแห้งจนเกิดเป็นแผ่นแบบที่เห็นค่ะ

ทางแบรนด์กล่าวว่าโคลนที่ผสมน้ำแล้ว จะเกิดการแตกตัวของอนุภาคเล็กๆที่เป็นไอออนจะช่วยดูดซับความมันและสิ่งสกปรกช่วยขจัดเซลล์ผิวหมองคล้ำให้หลุดออกไป กัสโซลอุดมไปด้วยแร่ธาตุมากมาย เช่น ธาตุเหล็กและซิลิกาที่มีอยู่นั้น จะทำให้ผิวแข็งแรงสุขภาพดีชุ่มชื้นและเรียบเนียน จะช่วยให้ผลัดเซลล์ผิวเก่าและกระตุ้นการสร้างเซลล์ผิวใหม่ ปรับสภาพผิวให้สมดุล ได้เป็นอย่างดี มีความชุ่มชื้น โดยเฉพาะการทำงานของแมกนีเซียมและแคลเซียม คือสิ่งจำเป็นที่จะช่วยดูแลให้ผิวดูมีสุขภาพดี  เป็นส่วนสำคัญที่ช่วยทำให้ชั้นหนังกำพร้าแข็งแรงและช่วยปรับสภาพเซลล์ผิวที่เสื่อมสภาพให้ดีและเรียบเนียนขึ้นการทำงานของส่วนผสมจากแร่ธาตุต่างๆที่มีในกัสโซลนี้ทำให้ผิวมีความชุ่มชื้นดูกระจ่างใสบำรุงผิวที่อ่อนแอให้แข็งแรงผิวสัมผัสเนียนกระชับขึ้นเหมาะสำหรับบำรุงผิว แห้งผิวบอบบางหรือผิวคล้ำเสียจากการออกแดด   ตัวต่อมาเป็นสบู่อาร์แกน ค่ะ ซึ่งมาในห่อกระดาษสาเช่นกัน 

ซึ่งภายในเป็นตัวสบู่สีขาวสวย ที่ห่อหุ้มด้วยพลาสติกสุญญากาศค่ะ

ทางแบรนด์กล่าวว่าสบู่ตัวนี้ได้จากการทำ Saponification แบบเย็น ผลิตด้วยมือค่ะสำหรับตัวเนื้อสบู่ เมื่อเปียกน้ำแล้วจะให้ความลื่นค่ะ และค่อนข้างนุ่ม ส่วนปริมาณฟองนั้นจะไม่เยอะมากค่ะ 

ตัวนี้สำหรับมี่ หลังล้างออกก็ไม่แห้งตึงเลยค่ะ สำหรับส่วนผสมของสบู่นั้น ประกอบด้วย น้ำมันมะกอกบริสุทธิ์พิเศษ  (Extra Virgin Olive Oil) น้ำมันอาร์แกน(Argan Oil) ที่ความเข้มข้นสูง 25% และ น้ำมันมะพร้าว (Coconut Oil) ถ้าพูดถึง Argan oil นั้น อย่างที่มี่ได้กล่าวไปในตอนก่อนว่า ทางแบรนด์ไปสรรหามาจากแถบชานเมืองเอสเซาอิของประเทศโมรอคโคเลยทีเดียวค่ะ ส่วนน้ำมันมะกอก ทางแบรนด์ก็ไปเลือกสรรผลมะกอกจากที่ Adatepe เช่นกันค่ะ   และสุดท้ายเป็นเซ็ตทดลอง Kamakura set B ค่

ห่อมาในกระดาษสาเช่นกันค่ะ   ภายในเซ็ตจะประกอบด้วย

1. Lavender Argan balm : Oulmes ในถุงพลาสติกสุญญากาศ
  2. โคลนกัสโซล : Midelt
  3. สบู่น้ำมันมะกอกบริสุทธิ์พิเศษ : Adatepe
 เป็นเซ็ตที่มีราคาย่อมเยาว์ จับต้องได้ ดูจากงานฝีมือแล้วคุ้มค่าน่าค้นหามากค่ะ จะเห็นว่าทุกผลิตภัณฑ์ ทุกขั้นตอนนี่ทางแบรนด์ใส่ใจรายละเอียดมากจริงๆค่ะ สุดท้ายนี้ก็ขอให้คะแนนซักหน่อย ขอให้คะแนนในภาพรวมเหมือนกับครั้งก่อนนะคะ จากคะแนนเต็ม 5 มี่ขอให้ 5 เต็มเลยค่ะ ด้วยความ Handmade พิถีพิถัน และเอาใจใส่ของทางแบรนด์ และเจ้าของแบรนด์ รวมทั้งแพคเกจ และการใช้งาน

Disclaimer: ผลิตภัณฑ์ทุกชิ้นซื้อด้วยตัวเอง การรีวิวครั้งนี้เป็นการวิเคราะห์ส่วนผสมตามหลักการทางวิทยาศาสตร์เครื่องสำอางและสุคนธบำบัด (Aromatherapy) และอาศัยความเห็นส่วนบุคคล ผู้เขียนไม่ได้มีผลประโยชน์ใดๆในการขายสินค้า โปรดใช้วิจารณญาณ

LadyMiyeon

LadyMiyeon

ชื่อมี่ มียอน สาวสกินแคร์สายเกาหลี ชอบอ่านส่วนผสมเครื่องสำอาง เน้นรีวิวส่วนผสมค่ะ กำลังหัดแต่งหน้าอยู่ แต่ยังได้แค่พอไปวัดไปวา คุยกันได้นะคะ ดูเหมือนโหดแต่จริงๆน่ารักแบ๊วๆใสๆ ไม่กัดจ้าาา

FULL PROFILE