เมา มัน กุ้ง - พากินกุ้งเผาไซส์ยักษ์ !! ที่ VAPOR BANGKOK

12 8

ไหนใครชอบกินกุ้ง โชว์ตัวหน่อยเร็ว ฮิ้วววว !!

วันนี้ขอพาสาวๆ มาฟินแบบสุดๆ กับร้านอาหารทะเลเปิดใหม่ย่านปากเกร็ดคือ "ร้าน VAPOR" ที่ขอบอกว่า Best Location Best View มากๆ เพราะร้านอาหารตั้งอยู่ริมทะเลสาบ บนชั้น 3 ของคอนโดฯ ในหมู่บ้านสุดไฮโซนิชดาธานีเองค่าา คือพูดง่ายๆ ว่าเลยศูนย์ราชการไปนิดเดียวเท่านั้น

ร้านนี้เป็นร้านเปิดใหม่ค่ะ เน้นไปทางอาหารทะเลเป็นส่วนใหญ่ ซึ่งขอบอกว่าวัตถุดิบแต่ละอย่างคือมีสตอรี่มากๆ เพราะคัดแต่ของดีมาทั้งนั้น ที่สำคัญคือเจ้าของร้านชอบตกปลามาก วันดีคืนดี เราก็จะได้กินปลาจากฝีมือเขานี่แหละค่ะ

และถ้าถามว่าเจ้าของร้านเป็นใคร เขาคือ "คุณตั้ม" ถามต่อไหมว่า "ตั้ม" ไหน บอกอีกหน่อยว่าคือตั้มที่เป็นบาร์เทนเดอร์อยู่ที่ร้าน Bunker ที่มีรางวัลการันตีว่าเครื่องดื่มของเขาดีระดับเอเชีย อย่าถามต่อว่าร้านบังเกอร์คืออะไร เพราะมันจะยาวไปแล้ว

ทางร้านต้อนรับเราด้วยเวลคัมดริ้งเมนู "อัญชัญมะนาว" ที่เปรี้ยวซาบซ่าส์ถึงใจมากๆ สีดีแต่งดี แก้วนี้คือต้องทาลิปสีม่วง แล้วไปกินคือจะเริ่ดเว่อร์วังปังมาก

ร้านตกแต่งเป็นสไตล์อินดัสเทรียลเท่ๆ เหมือนเชฟอิ๊ก เอ้ยยไม่สิๆ เหมือนคุณตั้มเจ้าของร้าน ที่ดูทั้งเท่ ทั้งอบอุ่น ดูไม่เป็นทางการจนเกินไปให้ความรู้สึกผ่อนคลายสบาย ... ขายงานขนาดนี้อยากเห็นหน้าเจ้าของแล้วล่ะสิ

เนื่องจากวันนี้เป็นวันเปิดร้าน ทางร้านจึงจัดเชฟชื่อดัง (พูดดังๆ) มาโชว์ฝีมือให้เราได้ชิมกันถึง 4 เมนูค่ะ จะเป็นอะไรบ้าง มาดูกันพูดเลยว่าเชฟก็น่ากินนน ฮาาาๆ ไม่สิอาหารน่ากินต่างหากกกก

สาธิตเมนูกันเสร็จเรียบร้อย ได้เวลายกสำรับตำรับอาหารไทยแท้ของร้าน VAPOR ขึ้นเสิร์ฟแล้วค่าาาา ฉันรอเวลานี้มานานมากกกกก จุ้งจ๋าาาาาาาาา

มาแล้วค่าา "กุ้งแม่น้ำเผา" ที่เผาโดยใช้เตาถ่ายด้วยนะ ของดีของเด็ดของที่ร้าน จะเห็นได้กว่าใหญ่กว่าฝ่ามือไปอี๊ก ที่สำคัญคือ "มันหัวกุ้ง" กว่าจะกินหมดนี่คือฉันเมาไปเลยค่าาา ฟินมากๆ

ร้าน VAPOR เขามีวิธีกินกุ้งในแบบของเขานะคะ ซึ่งกี้พิสูจน์มาแล้วฟินมากกค่า ขั้นตอนมีง่ายๆ ดังนี้

1. ดักมันกุ้งราดข้าว
  2. ตักหัวน้ำปลาราดมันกุ้งลงไปนิดหน่อย
  3. จากนั้นตักข้าวที่มีมันกุ้งเข้าปาก
  4. และสุดท้ายตักน้ำจิ้มซีฟู๊ด ที่เป็นตำรับตกทอดของตระกูลมากินอีกครึ่งช้อน
เท่านั้นแหละค่ะ ความฟินจะบังเกิดแก่ท่านและลูกน้อยยย ฮ่าาๆ (ท้องไม่มีลูก)

แอบบอกราคานิดนึง กุ้งกิโลกรัมละ 2,000 บาท น้ำหนัก 2 ตัว 1 กิโล ที่เหลือคิดเอานะคะ ~

สำหรับใครที่อยากกินอาหารทะเล ไม่ว่าจะกุ้ง หอย ปู ปลา ก็มาที่ร้านนี้ได้อาหารอร่อยบรรยากาศดี เครื่องดื่มก็อร่อย มีดนตรีสดให้ฟัง ที่สำคัญไม่ไกลกรุงเทพด้วย หรือจะนับว่าเป็นกรุงเทพก็ได้นะ~

ร้าน VAPORหมู่บ้านนิชดาธานี ซอยปากเกร็ด-นนทบุรี 24 ถนนแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด กรุงเทพฯเปิดบริการทุกวัน เวลา 10.00 น. – เที่ยงคืนโทร. 0-2832-0055

การเดินทางไปที่ร้าน : แผนที่ (คลิ๊กเพื่อดู)

La Kikiz

La Kikiz

"KiKi" Jeban - Daisy
Lifestyle | Travel | Tech

"Data" is the best way to know you :)

FULL PROFILE