HOW TO : When black is the softest color แต่งหน้าปากดำยังไงให้ดูซอฟที่สุด

30 6

สวัสดีค่ะ กลับมาเจอกับอีฟอีกแล้วนะคะ หลังจากหายไปซักพักเพราะยุ่งอยู่กับการย้ายห้อง ช่วงนี้นะคะกระแสทาลิปสีสันฉูดฉาดแปลกตากำลังเป็นที่นิยมมากๆ เลย หลายๆ แบรนด์ก็ทำสีลิปสติกมาได้น่าสนใจแข่งกันสุดๆ อีฟก็เลยอยากเกาะกระแสทาลิปสติกสีเจ็บๆ กับเค้าบ้าง และสีที่อีฟเลือกมาทำ How to ในวันนี้ก็คือ สีดำ นั่นเองค่า พอพูดถึงสีดำแล้วสาวๆ หลายคนคงไม่กล้าทากันใช้มั๊ยล่า อาจจะเพราะกลัวหน้าดุเกินไป กลัวดูมีความฮาโลวีน ความโกธิค ความร็อคเกอร์ ความแฟนตาซีอะไรก็ตามแต่ วันนี้อีฟเลยจะมาแต่งหน้าสไตล์ปากสีดำยังไงให้ดูซอฟที่สุดค่ะ! อ่านไม่ผิดค่ะเพื่อนๆ ปากกสีดำก็ดูซอฟได้นะคะ ดูเกร๋ได้แบบไม่เยอะ ได้โชว์ผิวสวยๆกันด้วยน้า ขั้นตอนการแต่งก็ง่ายมากๆ ไปดูกันเล้ยยยยย

มาเริ่มกันที่งานผิวนะคะ เนื่องจากมีเพื่อนๆ ถามกันเข้ามาเยอะมากว่าอีฟมีวิธีดูแลผิวหน้ายังไง วันนี้อีฟเลยเอาขั้นในส่วนของงานผิวมาใส่ใน How to ด้วยค่ะ

• ช่วงนี้อีฟใช้เซรั่มของ นามิ เป็นครีมซองที่วางขายตามเซเว่น หาซื้อง่ายแถมราคาสบายกระเป๋าด้วยค่ะ ตัวนี้เป็นสูตรน้ำผึ้งผสมมะนาวนะคะ ทุกคนก็คงรู้สรรพคุณของน้ำผึ้งและมะนาวกันดีอยู่แล้วเนาะ แต่ก่อนอีฟจะหาซื้อมะนาวกับน้ำผึ้งมาติดตู้เย็นไว้ตลอดเลย พอมีครีมซองตัวนี้ออกมาเลยสะดวกขึ้นเยอะเลยค่ะ อีฟใช้ทาแทนครีมบำรุงผิวเช้า-เย็นเลยจ้า

ไหนๆวันนี้ก็จะ How to ในส่วนของงานผิวด้วยแล้ว อีฟเลยมี Tip เล็กๆน้อยๆ มาฝากเพื่อนๆค่ะ อย่างที่บอกลุคส์นี้จะเป็นลุคส์ซอฟๆ งานหน้าไม่แน่น อีฟเลยจะต้องเตรียมผิวดีเป็นพิเศษนิดนึง ซึ่งเคล็ดลับการเตรียมผิวหน้าของอีฟก็ง่ายมากๆค่ะ แค่ใช้โยเกิร์ตรสธรรมชาติยี่ห้ออะไรก็ได้นะคะ ผสมกับ นามิ I'm FRESH LEMON HONEY WHITENING SERUM   ครีมซองตัวเดิมที่ได้บอกไปก่อนหน้านี้ คนให้เข้ากันแล้วพอกให้ทั่วหน้าเลยค่ะ ทิ้งไว้ซัก 30 นาที หรือจนกว่าโยเกิร์ตจะแห้งแล้วล้างออก หน้าจะนุ่มมากกกก ขาวกระจ่างใสขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แถมสูตรพอกหน้าสูตรนี้ยังหาส่วนผสมได้ง่ายๆจากเซเว่นด้วยนะคะ

• หลังจากมีผิวหน้าที่พร้อมแล้วเราก็ลงครีมกันแดดต่อเลยค่ะ อีฟใช้ตัวนี้มาซักพักแล้ว ของBiore ตัวนี้เป็นสูตรน้ำนะคะ ทาง่ายมากๆ ไม่เหนียวเหนอะหนะด้วยค่ะ

• ขั้นตอนต่อไปก็ปรับสภาพผิวและช่วยให้เครื่องสำอางติดทนนานด้วย Maybelline Baby Skin ค่ะ ตัวนี้ช่วยให้หน้าดูไบรท์ขึ้น แถมยังไม่ดรอประหว่างวันด้วยน้า

• หลังจากนั้นก็มาลงรองพื้นกันค่ะ วันนี้เลือกใช้ของ Dermacol (แอบขโมยของน้องสาวมา) อีฟเห็นน้องซื้อมาทาปกปิดรอยสัก เลยหยิบมาใช้ในวันนี้ค่ะเพราะอีฟจะไม่ลงคอนซีลเลอร์ เลยเลือกรองพื้นที่ปกปิดได้ดีๆ หน่อยค่ะ ทาให้ทั่วใบหน้าและแต้มซ้ำนิดหน่อยที่ริ้วรอยต่างๆค่ะ

• ขั้นตอนสุดท้ายของงานผิวหน้าแล้วนะคะ วันนี้อีฟเลือกใช้ เบอร์ 02 จ้า

• ใช้ตลับเขียนคิ้วของ Mistine อันเดิมที่ออกมาทุก How to 5555 ใช้แปรงปาดพร้อมกันทั้งสามหลุมเลยค่ะ แล้วทาลงที่กรอบหน้า บริเวณวีไลน์ ปลายคาง และ ไรผมค่ะ

• ต่อไปใช้สีที่อ่อนที่สุดในการงัดดั้งของเราขึ้นมาค่ะ ใช้แปรงหัวตัดหน่อยวาดลงไปที่สันดั้งแล้วใช้แปรงบานๆเกลี่ยให้เนียนค่ะ

• มาถึงคิ้วนะคะวันนี้อีฟเขียนตามรูปคิ้วปกติของตัวเองเลยค่ะ ใช้ดินสอเขียนคิ้วของ odbo ใช้สีที่ใกล้เคียงกับสีผมนะคะ ไม่ต้องลงแน่นมากนัก ให้ดูยังมีความเป็นธรรมชาติอยู่ค่ะวันนี้เราไม่ปัดมาสคาร่าคิ้วนะคะ เน้นลุคส์หน้าเบาๆ ค่ะ

• ขั้นตอนของการปัดแก้มนะคะ อีฟอยากได้แก้มสีออกน้ำตาลๆ แบบไม่มีชิมเมอร์ เลยเลือกใช้บรอนเซอร์แมทของ W7 ปัดบางๆ ที่ข้างแก้มตามที่ทำเส้นประสีเหลืองให้ดูในรูปเลยค่ะ

• มาถึงขั้นตอนของการเขียนตาของเรานะคะ วันนี้ง่ายมากๆ ใช้ที่เชียนขอบตาสีขาวชิมเมอร์วาดที่ขอบตาบนและล่างตามรูปเลยค่ะ เกลี่ยๆ ให้ดูฟุ้งนิดหน่อยนะคะ แท่งที่อีฟใช้จะมีที่เกลี่ยให้ในตัวด้วย ถ้าเพื่อนๆไม่มีก็ใช้แปรงเล็กๆ แทนได้ค่ะ

• เสร็จแล้วก็ปัดมาสคาร่าทั้งขนตาบน ล่างกันเลยค่า เสร็จแล้วสำหรับการแต่งตาของเราในวันนี้ มีใครให้ง่ายกว่านี้มั้ยคะ? 55555 เพื่อลุคส์ซอฟๆของเรานะคะ เราเลยจะไม่แต่งตาเยอะ อย่าลืมเลือกคอนแทคเลนส์สวยๆ เพื่อให้ตาเราดูน่าสนใจมากขึ้นนะคะ (ส่วนตัวอีฟคิดว่าลุคส์นี้เหมาะกับสีเทาที่ดูเป็นธรรมชาติ เอฟเฟ็คไม่เยอะ และไม่มีขอบค่ะ) วันนี้อีฟใส่เลนส์ของ Kitty Kawaii รุ่น Jusmine ค่ะ

• ขั้นตอนสุดท้ายแล้วค่าทุกคนนน นางเอกของเราในวันนี้ ลิปสติกสีดำค่ะ อีฟใช้ของ ซุปเปอร์มัม เบอร์ S-10 นะคะ ตอนนี้กำลังลดราคาอยู่ด้วย ไปสอยมาหลายสีเลยค่ะ ทาให้ทั่วปาก  และเก็บขอบปากด้วยคอนซีลเลอร์ค่ะ ลิปสติกที่เลือกใช้เป็นเนื้อแมทนะคะ ก่อนจะทาต้องบำรุงปากกันเยอะหน่อยเนาะ อย่าลืมบำรุงด้วยลิปบาล์มก่อนหลายๆ วันเพื่อปากที่ไม่แห้งแตก ตกร่องนะคะ

เสร็จเรียบร้อยแล้วนะคะกับลุคส์ปากดำแบบซอฟๆ ในวันนี้ ลองโพสท่าแนวใสๆ ถ่ายรูปก็ได้อยู่นะคะ 55555 หวังว่า How to นี้จะเป็นไอเดียให้เพื่อนๆ กล้าทาลิปสติกสีแปลกๆ กันมากขึ้นนะคะที่สำคัญต้องเลือกสีอย่างถูกกาลเทศะด้วยนะคะ ถ้าไปงานแต่ง ไปบุญไรงี้ก็ไม่ควรเนาะ ส่วนใครจะไปปาร์ตี้ ไปงานสนุกๆ หรือจะแค่ออกไปเดินชอปปิ้งสวยๆก็จัดเลยค่า อาจจะมีคนมองแปลกๆบ้างก็อย่าไปแคร์ค่ะ แต่งหน้าสวยๆแล้วเราต้องมีความมั่นใจด้วยนะคะสาวๆ และสุดท้าย ขอบคุณที่ติดตาม How to ของออนนีเยปอนะคะ แล้วแจอกัน How to หน้าค่ะ บัยยยยยย

ออนนีเยปอ

ออนนีเยปอ

เป็นสิ่งมีชีวิตเล็กๆบนโลกที่คลั่งไคล้วงการ k-pop เป็นอย่างมาก

Line Id : gd.evening

FULL PROFILE