Make up routine 2016 (แต่งหน้าแบบง่ายๆแต่งได้ทุกวัน)

12 4

สวัสดีค่ะเพื่อนๆชาวจีบัน วันนี้ซอฟอยากจะมาแบ่งปันวิธีการแต่งหน้าที่ซอฟแต่งเป็นประจำในทุกๆวันให้เพื่อนๆทุกคนได้ลองดูกันค่ะ เอาไปลองแต่งตามหรือนำไปประยุกต์กับลุคของเพื่อนๆได้นะคะ ❤️

และนี่ก็เป็นเครื่องสำอางค์ทั้งหมดที่จะมาเปลี่ยนโฉมซอฟค่ะ มีทั้งหมด 12 ชิ้นลยทีเดียวเนื่องจากรอยสิวเยอะ และชอบใช้นู้นนิด นี่หน่อย มามะมาดูกันค่ะว่ามีอะไรบ้าง

ตอนนี้ก็ถึงเวลาแปลงโฉมก่อนออกจากบ้านกันแล้วค่ะทุกคน มาดูกันเลยว่ามีอะไรบ้าง ✨

1. ทาครีมบำรุงและครีมกันแดดทุกครั้งก่อนแต่งหน้า
  2. ฉีดเสปรย์น้ำแร่เพื่อเพิ่มความชุ่มชื่นและความสดชื่นแก่ใบหน้า

3. ลง tinted moisturiser ของ Laura Mercier ให้ทั่วบริเวณใบหน้า

เมื่อลง tinted moisturiser เสร็จ ก็มาถึงขั้นตอนการลง concealer ค่ะ ซึ่งซอฟเลือกที่จะลง concealer ก่อนลงรองพื้นเพื่อความเรียบเนียนและความเป็นธรรมชาตินะคะ (ส่วนตัวรู้สึกว่าการลงอะไรที่เป็นเนื้อครีมหลังลงรองพื้นมันดูหนา เหนอะหนะยังไงบอกไม่ถูก)

4.ขั้นตอนของการลงคอนซีลเลอร์มีดังนี้ค่ะ"4.1 ลงลิปสติกสีแดงของ Maybelline : Bold Matte lipstick สี MAT6 บริเวณใต้ตาเพื่อกลบรอยดำค่ะ 4.2 เกลี่ยด้วยฟองน้ำแต่งหน้า และตามด้วย Maybelline : Instant Age Rewind Eraser Dark Circle สี Light บริเวณใต้ตาค่ะทับรอยลิปสติกไปเลย4.3 เกลี่ยด้วยฟองน้ำให้เนียนเลยค่ะ ตอนนี้ก็เป็นอันเสร็จสิ้นการกลบตาแพนด้าแล้ว4.4 ต่อมาก็กลบรอยสิวด้วย NARS : Concealer สี Custard กลบมันให้ทั่วหน้าเลย

เมื่อเสร็จสิ้นการลง concealer แล้วก็มาถึงขั้นตอนทั่วไปที่ขาดไม่ได้อย่างเช่นการลงรองพื้น บลัชออนยาวไปจนถึง การทาลิปสติกกันเลยค่ะ เดี๋ยวเรามาดูกันเลยค่ะว่ามีอะไรบ้าง

5. เมื่อกลบรอยจนเสร็จก็ลงรองพื้น 3CE : Glossing Waterful Foundation ให้หน้าดูเนียนใส สุขภาพดีกันดีกว่าค่ะ 6. หลังเกลี่ยรองพื้นจนทั่วก็เซ็ทด้วย Make Up Forever : HD (High Definition) powder  ค่ะ

และแล้วขั้นตอนที่สำคัญก็มาถึงค่ะ คือการ shading หน้าให้ดูเรียวเล็กแบบธรรมชาตินั่นเอง ซึ่งซอฟจะเลือกใช้แบบฝุ่นค่ะ เพราะมันดูธรรมชาติและเบาเบาสำหรับซอฟนะคะ7. ลง NARS : Shading สี Laguna บริเวณกรอบหน้า คาง และ คอค่ะ 

ต่อมาเราก็มาลงบลัชออนปัดแก้มให้ชมพูดูแบ๊ว แต่ไม่ต้องปัดเยอะนะคะ ตอนปัดอย่าลืมยิ้มด้วยนะคะ เพราะตอนยิ้มแก้มจะนูนขึ้นมา จะได้ปัดเท่ากันสองข้างและเป็นตำแหน่งที่พอดีมากมาก

8. ปัดบลัชออนสีพีชของ Estee Lauder : Brush on สี 21 Peachและก็มาที่ตาค่ะ หลายคนคงคิดว่าการทาตามันยากใช่ไหมคะแต่สำหรับซอฟเอานิ้วปาดสีและป้ายที่เปลือกตาเท่านั้นเองจบเลยค่ะ เดี๋ยวมาดูกันดีกว่าว่าใช้สีอะไรและจะออกมาเป็นยังไง

9. ซอฟใช้ WetnWild : Eyes Shadow E738 Comfort Zone สำหรับเปลือกตาโดยเลือกใช้สองสีนะคะ โดยจะลงสีเบอร์ 1ช่องแดง ทั่วเปลือกตาและลงสีเบอร์ 2ช่องเหลือง จากกลางไปปลายตา

เรายังคงอยู่กันที่ตานั่นก็คือคนตาและคิ้วค่ะ ตามมาดูการทาคิ้วปัดคนตา มามะ

10. ดัดคนตาเสร็จปุ๊ปก็ปัดขนตาด้วยมาสคาร่าสีดำได้เลยค่ะ11. เมื่อปัดขนตาเสร็จก็มาเขียนคิ้วกันต่อเลยค่ะ โดยเลือกใช้ TER : eyebrows tattoo waterproof สี Medium Brown ถือว่าผ่านค่ะสำหรับครั้งแรกที่ใช้ที่ปัดคิ้วแบบเนื้อครีม

จากรูปล่าสุดปากดูแห้ง ซีดและเลอะรองพื้นมากมาก เพราะฉะนั้นต้องมาบำรุงและลงสีกันหน่อยแล้ว

12. บำรุงริมฝีปากของเราด้วย MAC : lip conditioner hydratant ตัวนี้ใช้ดีมากคอนเฟิร์มค่ะ13. หลังจากนั้นก็ลงลิปดินสอที่มีสีออกแดงน้ำตาลค่ะ 14. ท้ายสุดลงลิปมันของ Dior : lip glow ตัวนี้จะช่วยให้ริมฝีปากดูเปล่งประกายขึ้นค่ะ

ก็เสร็จสิ้นแล้วค่ะสำหรับลุคที่ซอฟชอบแต่งเป็นประจำทุกวัน หากผิดถูกประการใดก็ขออภัยไว้ตรงนี้ด้วยนะคะ และสำหรับใครที่ไม่ชอบอ่านเนื่องจากซอฟเขียนเยอะและยาวมาก ซอฟก็มีวิดีโอมาให้ดูกันด้วยนะคะ ปะ ไปดูกันเลย (https://youtu.be/WXOQ9RZmb40 ลิ้งค์ตามน้ีเลยค่ะเผื่อคลิปไม่ขึ้น)

ritxaritxa

ritxaritxa

FULL PROFILE