รีวิว 5 สูตรมาสก์ปราบสิว ที่ลองทำใช้เองแล้วเวิร์ค!

33 15

สวัสดีค่า เห็นหัวข้อมาแบบนี้ บอกเลยว่ากระทู้นี้เด็ดแน่นอนเรื่องของเรื่องคือเราเป็นสิวมานานมากค่ะ เริ่มมาดีขึ้นหลังจากเลือกใช้ครีมมากขึ้น แล้วก็ทำความสะอาดหน้าหลายขั้นตอนขึ้นบอกสภาพหน้าคร่าวๆ ก่อนนะ เราผิวผสมค่ะ ยิ่งจมูกนี่มันมากเลย ชอบมีสิวขึ้นหน้าผาก คาง แก้ม ทั้งสิวอักเสบและสิวอุดตัน สิ้วเสี้ยนก็ไม่น้อยหน้าไปอีก เยอะ! แถมเราชอบใช้พวกบีบี ซีซีอะไรงี้มาก พอล้างไม่สะอาดปุ๊บ สิวก็มาเลยจ้ามาส์กที่เราจะเอามาแชร์มีทั้งหมด 5 สูตรนะ เราทำใช้สลับๆ กันไป แล้วแต่สภาพหน้าช่วงนั้น อุปกรณ์หรือวัตถุดิบก็เอามาจากในครัวบ้าง เซเว่นบ้าง แล้วแต่เวรแต่กรรมจะนำพาว่าช่วงนั้นมีอะไร 555พร้อมแล้วก็มาเริ่มกันเลย

สูตร 1 สิวเสี้ยนจงออกไปปปปเบกกิ้งโซดา 1 ช้อนชา น้ำสะอาด 1 ช้อนชา

สูตรนี้ใช้สครับสิวเสี้ยนดีมากกกกก บางสูตรก็บอกว่าให้ใช้เบกกิ้งโซดาสครับบนหน้าเปียกๆ ได้เลย แต่เราชอบเอาผสมกัน แล้วพอกไว้บนจมูกซัก 5 – 10 นาที แล้วก็ขัดออก จมูกเนียนกิ๊งไปเลยเธ๊อ!! ชอบๆ ทำบ่อยๆ รู้สึกสิวเสี้ยนดำๆ ตรงจมูกมันลดลงล่ะเวลา : 5 – 10 นาที

สูตร 2 หน้านุ่ม ลดสิวอักเสบโยเกิร์ตรสธรรมชาติ 1 ช้อนชาน้ำผึ้ง 1 ช้อนชา

สูตรนี้อร่อย...ผิด!! เป็นสูตรที่เราเสิร์ชเจอจากในเน็ต เรื่องของเรื่องคือซื้อโยเกิร์ตมาแล้วลืมกิน แล้วมันใกล้จะหมดอายุแล้ว และกินไปเยอะมากแล้ว เลยแบบ งั้นเอามาพอกหน้าละกัน ถ้วยเดียวนี่พอกกันทั้งบ้านเลย 555 สูตรนี้เค้าบอกว่าช่วยลดการอักเสบของสิว ซึ่งเราว่ามันก็ช่วยได้จริงๆ นะ แต่ที่ดีกว่าคือหน้านุ่มมาก จุดนี้ฟิน สิวยุบแบบไม่ทิ้งรอยไว้ด้วย ให้คะแนนตรงนี้แหละเวลา : 15 – 20 นาที

สูตร 3 ลดสิวอักเสบ สิวอุดตัน รอยสิวนามิ I’m Fresh Lemon Honey Whitening Serum 2 ช้อนชา เบกกิ้งโซดา ½ ช้อนชา

จริงๆ ตามสูตรเดิมคือ น้ำผึ้ง 1½ ช้อนชา + มะนาว ½ ช้อนชา แต่คือนี่ไม่มีมะนาวไง นี่ค้นทั่วตู้เย็นแล้ว เลยใช้นามิที่เพิ่งซื้อมาแทน เพราะเค้าบอกว่ามีทั้งเลมอน (แทนมะนาวได้) และน้ำผึ้งเข้มข้น แถมหลังซองยังบอกว่าเอามาผสมกับอย่างอื่นพอกหน้าได้ ด้วยความอยากลองนี่ก็เอากะเค้าหน่อย หลังจากทดสอบแล้วก็พบว่า เออ มันดีกว่าที่คิดแฮะ นี่ทำไปโดยไม่ได้คาดหวัง แต่กลายเป็นอีกสูตรที่ติดใจเลย สิวอักเสบ สิวอุดตันค่อยๆ ลดลง แต่ที่ชอบมากกว่านั้นคือรอยสิวจางไวมาก หน้านุ่มด้วย อิอิเวลา : 10 - 15 นาที

สูตร 4 ทลายสิวอักเสบน้ำผึ้ง 1 ช้อนชาเกลือครึ่งช้อนชาเบกกิ้งโซดาครึ่งช้อนชา

อันนี้สูตรปราบสิวหัวช้าง สิวอักเสบเลย ช่วงไหนมาบึ้มๆ พอกไปเลยค่ะ แต่สูตรนี้เราไม่พอกทั่วหน้านะ พอกเฉพาะตรงที่อักเสบเท่านั้น เริ่ด! ขอให้ลอง แต่ห้ามสครับออกเด็ดขาดนะคะ คือปล่อยให้น้ำไหลผ่าน จนรู้สึกว่าเกลือหลุดไปหมดแล้ว ค่อยถูเบาๆ ได้ค่ะ ไม่งั้นจะอักเสบกว่าเดิมนะเธอเวลา : 5 – 10 นาที

สูตร 5 รักษาสิวอุดตันยาถ่าน (ยาคาร์บอนแก้ท้องเสีย) 1 แคปซูลเจลว่านหาง 1 ช้อนชา น้ำผึ้ง 1 ช้อนชา

อันนี้คือสูตรทำลายล้างสิวอุดตันเลย ตัวยาคาร์บอนมันเหมือนช่วยดีท็อกซ์ผิวเราอ่ะ ในขณะที่น้ำผึ้งก็ช่วยลดแบคทีเรีย เจลว่านหางก็ชุ่มชื่น มันเป็นสูตรที่ดีที่เราเพิ่งค้นพบได้ไม่นาน ข้อเสียอย่างเดียวคือ ล้างออกยากง่ะ ยาถ่านมันดำมากเลย 555 ใครจะลองใช้ฟองน้ำล้างหน้าช่วยถูออกก็ได้นะ เราว่ามันน่าจะง่ายกว่าเวลา : 15 – 20 นาที

จริงๆ คือสูตรพอกหน้าลดสิวทั่วสากลโลกมันมีเยอะกว่านี้มากๆ อ่ะ แต่อย่างที่บอก ว่าเราทำเท่าวัตถุดิบที่หาได้ วิธีพอกของเราคืออาทิตย์ละสองครั้ง แล้วแต่ว่าช่วงนั้นผิวมีปัญหาอะไร อย่างช่วงที่เป็นสิวอักเสบ เราจะพอกสูตร 4 แบบวันเว้นวันเลย พอเริ่มดีขึ้นก็จะสลับมาใช้สูตร 3 เพื่อไม่ให้เกิดร่องรอยอารยธรรมบนใบหน้า 555ถ้าใครมีสูตรอะไรดีๆ ก็เอามาแชร์กันบ้างนะ และสูตรทั้งหมดนี้ใครเคยลองแล้วก็มาคุยกันได้ว่ามันเวิร์คจริงมั้ย หรือมีอะไรที่ดีกว่านี้ก็บอกกันบ้างน๊าป.ล. ถ้าตรงไหนงงถามเราได้เลยนะ เราไม่กัด 555

SoGirly

SoGirly

FULL PROFILE