How to: Basic make up for beginners อุปกรณ์น้อยก็สวยได้ มาหัดแต่งหน้ากันเถอะ~!!

11 5

สวัสดีค่ะทุกคนนนนวันนี้ออยจะมาชวนเพื่อนๆมาหัดแต่งหน้ากันค่ะ

สำหรับช่วงนี้ก็อยู่ในวัยเพิ่งจบมหาวิทยาลัย เป็นวัยพรีการทำงานจริง เพื่อนๆของออยบางคนก็เอ้า ต้องไปสัมภาษณ์งาน ไปถ่ายนอกรอบก็ต้องพิเศษหน่อย ติดที่ว่าไม่เคยแต่งหน้าด้วยตัวเองเลยซักกกกะที คราวนี้ต้องใช้แล้วล่ะ เอาไงดี ออยก็เลยมาค่ะ!! 5555555 (เอาซะหน่อย ฮาวทูนี่ล่ะ สนองนี๊ดตัวเอง)

สำหรับมือใหม่ที่ไม่เคยแต่งหน้ามาก่อนเลย ไม่รู้จะเริ่มตรงไหน ต้องใช้อะไรบ้าง เอ๊ะ ยังงงๆกับการเริ่มต้นแต่งหน้า มาค่ะ มาดูกัน ใจเย็นๆค่อยๆฝึกกันไป เริ่มต้นด้วยอุปกรณ์ง่ายๆน้อยชิ้นกันก่อนก็ได้หน้าสวยด้วยมือเราาาา~~~~

*แปะรูปนิดนึง*

STEP 1

เราจะเริ่มต้นด้วยรองพื้นก่อนนะคะ วิธีการเลือกของออยคือการเทสสีกับผิวหน้าของตัวเองก่อนค่ะ เวลาไปลองอาจจะต้องลองปาดลงบนส่วนกรามของหน้าเรานะคะ เลือกสีที่ใกล้เคียงสีผิวเราที่สุด จะได้กลมกลืนกับสีผิว เนียนเสมอกันเหมือนผิวดี๊ดีด้วยตัวเอง ฮ่าๆๆ วิธีการลงรองพื้นก็ปั๊มลงบนหลังมือซักหนึ่งถึงสองปั๊มนะคะ ลองกะปริมาณดูก่อนค่ะว่าปั๊มเดียวพอมั้ย แล้วค่อยเพิ่ม (ถ้ามันเหลือมันจะเปลืองงงง) แล้วแต้มให้ทั่วใบหน้า อย่าใช้มากเกินไปนะคะ ไม่งั้นหน้าเราจะดูเยิ้ม จากนั้นก็ใช้นิ้วมือของเรานี่ล่ะค่ะ เกลี่ยโลด เกลี่ยๆกดๆแปะๆให้รองพื้นกลืนไปกับผิว แถ๊แด ผิวดีขึ้นมาหนึ่งสเตป

STEP 2

ต่อไปเป็นการเซทรองพื้นด้วยแป้งฝุ่นค่ะ แป้งที่ใช้จะเป็นแป้งฝุ่น translucent หรือแป้งฝุ่นแบบโปร่งแสงนะคะ แป้งจะไม่มีสีใช้เซทตัวรองพื้นที่เราลงไปบนหน้าให้ดูแมทขึ้นนิดนึง ไม่เยิ้มไม่มัน ดูเป็นผิวมากขึ้นค่ะ (หรือใครจะใช้แป้งฝุ่นแบบมีสีก็ได้นะคะ ส่วนตัวมองว่าไม่ค่อยต่างกันมากเท่าไหร่ เพราะเลือกรองพื้นสีใกล้เคียงผิวมาอยู่แล้ว) อันนี้ออยใช้แปรงสำหรับปัดแป้ง หรือแปรงพุ่มใหญ่ๆไว้ปัดทั่วๆใบหน้าค่ะ ปัดเลย ปัดเบาๆ ปัดๆๆ

STEP 3

ต่อไปมาจัดการกับคิ้วกัน เจ้าคิ้วเจ้าปัญหา หา หาาาาา จำได้ช่วงเริ่มหัดแต่งหน้าใหม่ๆคือคิ้วยากมากกกก ทำยังไงก็ไม่ได้ซักที จนมารู้จักวิธีนี้ค่ะ "กันคิ้ว" 555555555555 ปัญหาหายไปทันที คือเป็นคนคิ้วน้อยนะคะ แต่รก แล้วช่วงหัดแรกๆคือคิดว่าไม่จำเป็นหรอก คิ้วก็ไม่ได้เยอะอะไร แต่พอได้สัมผัสอานุภาพของมันมาก็เออ เขียนง่ายกว่าเดิมอะแก๊ คือคิ้วเราจะเป็นทรงขึ้น มีทางไปของมันเอง ไม่เป๋เหมือนช่วงป่าอะเมซอน เป๋ไปตามขนคิ้วตลอดๆ วิธีเลือกสีก็เลือกไปตามสีผมของเรานะคะ ให้อ่อนกว่าประมาณสองสเตป

เริ่มต้นเขียนคิ้วออยจะค่อยๆสร้างโครงก่อนค่ะ เลือกทรงที่ดูเข้ากับหน้าเรา ไม่ต้องกังวลว่าแบบนี้แบบนั้นจะผิดมั้ยนะคะ การแต่งหน้าไม่มีผิดถูกค่ะ มีแต่ความพอใจของเรา เออ เราสวยแบบนี้ เราชอบ ทำเลยค่ะ ทำเลยยยยย (นี่ก็ยอมรับว่าทรงคิ้วแบบหักสายฝ.ไม่เข้ากับหน้าเราจริงๆ มาทางเกา(เหลา)ด้วยทรงตรงนิดๆหักหน่อยๆกำลังดีเลย 5555) จากนั้นค่อยๆถมลงไปโดยเน้นหางนะคะ ค่อยๆถมแบบเบามือจะง่ายกับการแก้มากกว่า ถ้าอยากจะเพิ่มให้เข้มอีกนิดเราก็สามารถถมเพิ่มได้ค่ะ จากนั้นใช้แปรงปัดคิ้วที่อยู่อีกด้านค่อยๆปัดให้ขนคิ้วของเราไปทางเดียวกันค่ะ 

STEP 4

ปัดแก้มกันนนนน อันนี้ง่ายมาก ออยเลือกสีชมพูมาปัดค่ะ ไม่ชมพูจ๋า ออกสีชมพูนมๆหน่อย วิธีปัดก็คือใช้แปรงแตะลงบนบลัชของเรานะคะ แล้วเคาะออกนิดหน่อย สีส่วนเกินที่ติดมาจะได้หลุดออกไป ถ้าปัดลงไปเลยสีที่ติดแก้มของเราจะเข้มเกินไปค่ะ (แต่ถ้าเข้มเกินสามารถใช้ทิชชูปัดๆออกได้นะคะ แต่อย่าถู ไม่งั้นหลุดมาหมดเล้ย) ใช้แปรงปัดวนๆจากส่วนหน้าแก้มค่อนไปทางใบหู ค่อยๆแตะสีเพิ่มได้นะคะถ้าเห็นว่าอ่อนไป แต่ไม่ควรเข้มเกินค่ะ ^^

STEP 5

อันนี้เค้าลืมถ่ายรูปมาาา เป็นอายไลน์เนอร์ค่ะ ออยใช้เป็นแบบหัวเมจิก ปลายแท่งจะเรียวๆหน่อย เขียนง่ายๆโดยเริ่มเขียนไปตามรูปตาเลยค่ะ พอถึงหางตาก็ยกหางหรือวิงขึ้นนิดนึงนะคะ แล้วลากย้อนกลับมาจบที่เดิม จะได้เป็นหางเล็กๆให้ตาเราคมขึ้นค่ะ หรือจะจบที่ลากมาตามรูปตาอย่างเดียวก็ได้เหมือนกันค่ะ

STEP 6

ต่อไปก็ดัดขนตา ปัดมาสคาร่า ส่วนตัวคิดว่าอันนี้แหละแก ยากสุดของเราแล้ว 5555 เพราะว่าเป็นคนขนตาสั้นค่ะ ดัดก็ยาก ปัดก็คอยจะเลอะตลอด ขั้นตอนนี้เลยใช้เวลาซะหน่อย หลังจากดัดขนตาแล้วก็ปัดเลยค่ะ มีทริคเล็กๆคือมองต่ำ ออยจะมีกระจกด้านล่างแล้วค่อยๆปัดย้อนขึ้นมา จะทำให้มองเห็นขนตาของเราได้ชัดขึ้นเนาะ เบาๆมือนะคะ ไม่งั้นจะไปเลอะตรงเปลือกตาเน้อ

STEP 7

สุดท้ายแล้ว ปากของเรานั่นเอง เลือกลิปสติกสีที่เราชอบแล้วทาโลดดดด แต่ถ้าไปสัมภาษณ์งานหรืองานเป็นทางการหน่อยแนะนำสีสุภาพนะคะ

เสร็จแล้ววววววแท๊แด Finish look อีกซักรูป

มาค่ะ มาหัดแต่งหน้ากัน ลองใช้ของน้อยๆค่อยๆหัดแต่งไปพอเราแต่งเป็นทีนี้ก็จะเริ่มสนุกกับมัน เริ่มแอดว๊านส์ขึ้น บรอนเซอร์ต้องมา อายแชร์โดว์ต้องมี อยากเปลี่ยนลุค อยากกรันจ์ อยากฝ. ไปค่ะ ไปให้สุดดดดจากลิปแท่งเดียวก็พอต่อไปจะอยู่ไม่ด๊ายยสีชมพูที่เคยมีสีเดียวก็จะแยกร่างได้เองค่ะ 5555555

กระทู้นี้ก็เป็นฮาวทูแบบมินิๆ ไม่ละเอียดมาก เน้นเอาเบสิคๆมาบอกเล่ามาคุยกันเนาะผิดพลาดประการใดก็อภัยไว้ด้วยนะคะบ๊ายบายยย 

MyPolar_polarme

MyPolar_polarme

FULL PROFILE