[ How to ] คุณครูคะ หนูตื่นมาก็สวยเลย

11 7

(ชื่อฮาวทูนอกจากจะโดนแอทมิดเข้าห้องปกครองแล้ว ยังมีความน่าตบมาก ต้องโดนนัดตบหลังโรงอาหาร ๕๕๕๕๕๕)

ฮายค่ะทุกคน ปิงเอง ปิงคนเดิม เพิ่มเติมคือย้อนวัย ๕๕๕๕

ก็เด็กๆสมัยนี้นี่หน้าตาดีกันทั้งนั้น แล้วก็เริ่มดูแลตัวเองกันอย่างไว

ไปโรงเรียนก็อยากจะสวยบ้างไรบ้าง (สมัยป้าเนี่ย คิ้วยังกันไม่เป็นเลย ๕๕๕๕)

ปิงเลยอยากมาแชร์ทริคการแต่งหน้าเล็กๆน้อยที่ไม่เยอะเกินพอดีสำหรับไปโรงเรียน

และผลิตภัณฑ์ที่คิดว่าเหมาะกับน้องๆวัยมัธยม

เพื่อให้สาวๆได้สวยใสสมวัยของเรากันนะก้ะ <3

ขอเม้าหน่อย ความพีคคือ ขุ่นแม่อิชั้นยังเก็บชุดนักเรียนไว้ครบเซ็ตเลยจ้าา ๕๕๕๕๕ ครบกระทั่งโบว์ อันนี้งงมาก จริงๆก็เขิน เพราะยูนิฟอร์มนี้ เห็นปุ๊บก็น่าจะรู้ปั๊บว่าคือที่ไหน น่าจะมีอยู่แค่ 2 โรงเรียนในสยามประเทศที่แต่งแบบนี้นะคะ ๕๕๕๕๕๕๕ ก็สวัสดีรุ่นน้องรุ่นพี่ไว้ก่อนเลยละกันนะคระ/ไหว้ย่อ

มาดูเม้กอัพวัยใสที่เราคัดเลือกมาแนะนำกันดีกว่าว่ามีอะไรบ้าง แน่นอนว่าเป็นของถูกและดี หาซื้อได้ง่าย ไม่ระคายเงินค่าขนมแน่นอล

1. Dr. Somchai Acne moisturizer

มอยเจอร์ไรเซอร์เนื้อเจลของด็อกเตอร์สมชาย สูตรควบคุมความมัน สำหรับผิวเป็นสิว ตัวนี้ดีม้ากกก ชอบมากจนให้เป็น Favourite 2015 คือมันช่วยควบคุมความมันได้ดี เนื้อเจลทาแล้วเย็นสบายผิว ซึมเร็ว ชุ่มชื้น แต่ไม่ทำให้หน้าเหนอะ แต่งหน้าต่อได้เลย ละแบบร้อยกว่าบาท ถูกมาก ๕๕๕๕๕ อยากให้น้องๆได้ลองกัน มันดีย์

2. Biore UV Color Control CC Milk spf50++ PA++++

กันแดดเนื้อน้ำนมแบบมีสี ช่วยปรับผิวหน้าให้ดูสว่าง แต่สำหรับคนผิวแทนไม่ค่อยแนะนำนะ เพราะมันจะขาวเกินไป (เราก็แทนนะ ยังคิดว่าแอบลอยเลย คือไม่ชอบให้หน้าขาว ๕๕๕๕) ส่วนตัวปิงว่าไม่ได้ปกปิดอะไรแต่อย่างใด ๕๕๕๕ ทาไปตอนแรกจะเนียนไปกับผิวเลย แต่เราเป็นคนหน้ามันปานกลาง รู้สึกว่ากันแดดรุ่นน้ำนมของบีโอเรก็ค่อนข้างมันอยู่นะ ใครหน้ามันมากๆก็ต้องคอยซับมันนะจ๊ะ

3. ศรีจันทร์ Translucent powder 

แป้งฝุ่นศรีจันทร์ที่เราคุ้นเคย ใช้มานานมากไม่หมดซักทีอ่ะ ๕๕๕๕ คุมมันดีในระดับที่น่าพอใจ ช่วยให้หน้านวลเนียน ควรมีติดบ้านไว้อุ่นใจค่ะ

4. Canmake Cream Cheek CL08 Clear Cute Strawberry

บลัชออนเนื้อครีมของแคนเม้ก ตัวนี้เป็นสีใหม่ที่ออกมา คือมันเหมือนจะแดงแปร๊ด แต่พอใช้แล้วสีไม่เข้มเลยค่ะ คือเนื้อดีมากมากมากมาก ดีแบบ ก็แก้มอมชมพูเป็นธรรมชาติอ่ะค่า ๕๕๕๕ แต่ต้องค่อยๆแตะจริงๆค่ะ เพราะสีมันชัดมากๆ ไม่งั้นจะกลายเป็นธรรมชาติลงโทษเด้อ

5. ลิปมันเภสัช

ถูกและดีระดับพระกาฬ ที่ไม่เคยอยู่ในสายตาเลยจนแบรนด์ส่งมาให้ลองใช้ คือแบบบ ดีมากกเด้อ เป็นลิปมันที่เราโบกก่อนนอนแล้วตื่นเช้ามาปากยังนุ่มอยู่อ่ะ ทับใจมาก มีสีชมพูอ่อนๆ

6. Garnier BB eye roll on concealer

ตัวนี้เป็นบีบีสำหรับใต้ตาของการ์นิเย่ ซึ่งเวอร์ชั่นนี้ฝากเพื่อนซื้อมาจากอังกฤษ เพราะในไทยเค้าไม่เอาเข้ามาขายละป่ะ T_T คือชอบมากอ่า เสียดายมาก ไม่รู้ทำไมเลิกผลิตไป มันใช้ดีมากๆ เวอร์ชั่นอังกฤษตัวนี้สีมันจะออกอมชมพูนิดหนึ่งค่ะ ซึ่งปิงว่ามันช่วยบรรเทารอยคล้ำใต้ตาได้ดี แต่ไม่ได้ปกปิดแน่นปังนะ เนื้อจะเบามากๆ เป็นธรรมชาติ

7. Cosluxe Slim brow สี Deep brown

ไม่ต้องพูดไรมาก ดินสอเขียนคิ้วหมุนๆถูกและดีที่ใช้กันทั้งบ้านทั้งเมือง ๕๕๕๕

เม้ามอยหอยสังข์แนะนำผลิตภัณฑ์กันไปแล้ว เรามาเริ่มเตรียมตัวไปโรงเรียนกันเลยดีกว่าขอบอกว่าใช้เวลาไม่นาน ตื่นสายก็ไปเรียนสวยๆได้ อิอิ

ในส่วนของดวงตานั้น โนไลน์เนอร์ โนอายแชโดว์ โนมาสคาร่าใดๆ

เราจะแค่ดัดขนตาเบาๆกันก็พอ

แชร์เทคนิกดัดขนตาให้งอนสวยง่ายๆแค่ 3 สเต็ป

1. หนีบย้ำเบาๆ 2-3 ทีให้ชิดโคนขนตา เพื่อเป็นการยกโคนขึ้น

2. เขยิบมาตรงกลางขนตา และหนีบเบาๆอีก 2-3 ที

3. สุดท้าย หนีบย้ำเบาๆ 2-3 ทีที่ปลายขนตา เพื่อให้งอนรับอย่างเป็นธรรมชาติ

สิ่งสำคัญคือ ห้ามหนีบแรงทีเดียว แต่ให้ใช้วิธีค่อยๆหนีบๆจุ๊บๆย้ำเบาๆหลายๆทีนะจ๊ะ ไม่งั้นขนตาจะหักเด้อ

ถ้าแบบภาพนิ่งยังเห็นไม่ชัด ลองดูภาพเคลื่นไหวประกอบได้ค่า

via GIPHY

via GIPHY

เสร็จแล้ววว สวยสดใส พร้อมไปโรงเรียน

เป็นอย่างไรกันบ้าง กับความเบาที่แท้จริง ๕๕๕๕สุดท้ายนี้อยากฝากน้องๆวัยเรียนกันอีกครั้งถ้าเราอยากแต่งหน้า ก็ควรเริ่มจากอะไรเบาๆ ง่ายๆก่อนแต่งให้เหมาะกับวัยตัวเอง ให้ถูกวิธี ถูกเวลาและสถานที่นะจ๊ะ แต่จริงๆแล้วถ้าเป็นไปได้ ก็ไม่ต้องแต่งหน้าไปโรงเรียนหรอกเนาะ ผิวหน้าวัยรุ่น อย่าเพิ่งไปโบกอะไรมันมาก ควรเน้นการบำรุง 

ไว้ค่อยแต่งวันเสาร์อาทิตย์ไปเรียนเรียนพิเศษหรือไปแฮงเอาท์กับชาวแก๊งค์ดีกว่า

สุดท้ายอีกรอบ สวยแล้วอย่าลืมตั้งใจเรียนกันด้วยนะจ๊ะเด็กๆ

ผู้หญิงอย่างเรา สวยอย่างเดียวไม่พอ ต้องสมาร์ทด้วย อิอิ

(และตามมาด้วยความรวย ฮาาา)

วันนี้ป้าก็ขอลาไปก่อน หวังว่าฮาวทูนี้จะเป็นประโยชน์นะคะเป็นกำลังใจให้ทุกคนสวยในแบบของตัวเอง

ขอบคุณทุกคนที่ติดตามจ้า

<3

pppetite

pppetite

ชื่อเค้าอ่านว่าเปอติ๊ด เป็นภาษาฝรั่งเศส แปลว่าตัวเล็ก (แต่ชื่อเล่นจริงๆชื่อปิงปองนะ 5555)

FULL PROFILE