มีผมหยักศกทั้งที ก็ต้องให้ลอนสวยเด้ง แบบติดสปริงไปเลย!

20 12

เมื่ออาทิตย์ก่อนน้องฟาร่าห์ไปทานข้าวกับเพื่อนสนิทมาค่ะ แล้วเพื่อนน้องฟาร่าห์ก็เพิ่งไปเที่ยวสเปนมาเลย แอบมาเม้าท์มอยให้ฟัง ว่าสาวๆ ที่นู้นสวยและฮอตเว่อร์ ทั้งเสื้อผ้า เมคอัพ และที่แน่นอนนั้นคือทรงผมค่ะ! แม้สาวๆ สเปนรุ่นใหม่จะนิยมยืดผมให้ตรงสลวย แต่ก็ยังมีอีกหลายคนที่ไว้ผมหยักศกแบบตามธรรมชาติอยู่ และจะบอกเลยว่ามันดูแซ่บมั๊ก! กระทู้นี้น้องฟาร่าห์เลยเอาเทคนิคดูแลผมสำหรับสาวผมหยักศกหรือสาวผมหยิกให้ดูลอนสวยติดสปริงมาฝากกันจ้า

1. สระผมแต่น้อยแล้วบำรุงหนักๆสาวๆ ผมหยักศกจะมีผมที่ค่อนข้างแห้งและเส้นใหญ่ ดังนั้นตอนสระผม นอกจากจะต้องเลือกแชมพูที่ให้ความชุ่มชื่นแล้ว การบำรุงหรือการทำทรีทเม็นต์ก็สำคัญมว๊ากกกก เน้นบำรุงผมให้ชุ่มชื่นเข้าไว้ เพื่อลอนผมที่สวยงามของเราไงจ๊ะ

2. ช่วงเวลาการหวีผมก็สำคัญสุดๆสำหรับสาวๆ ผมตรง จะหวีผมตอนไหนก็ได้แบบไม่มีปัญหา แต่ว่าสาวผมหยักศกนั้น จังหวะการหวีผมที่ดีที่สุดคือตอนผมเปียกนั้นเองจ๊า เพราะลอนผมจะอยู่คงที่แบบไม่ชี้ฟู เท่าการหวีตอนผมแห้งนั้นเอง

3. ขนาดหวีนั้นสำคัญไฉนหวีซี่ถี่นี้โยนทิ้งไปได้เลยค่ะ น้องฟาร่าห์ขอนำเสนอ แถน แถ่น แถ๊นนน หวีซี่ห่างระหว่างใจค่า เพราะหวีซี่ห่างจะหวีผมหยักศกของเราได้ดีกว่าค่ะ หวีจะไม่ไปดึงเส้นผมที่พันกัน และยังไม่ไปแยกเส้นผมให้ชี้ฟูด้วย

4. ผ้าเปลี่ยน ผมเปลี่ยน!เชื่อหรือไม่ว่าผ้าขนหนูธรรมดาทำให้ผมหยักศกของเราชี้ฟูและไม่สวย! กูรูหลายๆ ท่านเลยแนะนำน้องฟาร่าห์มาว่า ยูว์ๆ ยูว์ ลองเปลี่ยนจากผ้าขนหนูธรรมดา มาใช้ผ้าเช็ดผมที่ทำมาจากเสื้อยืดดูซิ! มันจะทำให้ผมหยักศกหรือผมหยิกของยูว์เป็นลอนเด้งแบบสวยงาม และก็ไม่ชี้ฟูด้วยน่ะ

5. อย่าร้อนแรงกับฉันเลยยยแม้ผมจะเส้นใหญ่และแลดูแข็งแรง แต่ความร้อนก็เป็นศัตรูตัวร้ายสำหรับผมหยักศกน่ะ เปลี่ยนมาใช้ลมเย็นในการเป่าผมจะดีกว่า หรือใช้พัดลมธรรมดาเป่าผมให้แห้ง ความชุ่มชื่นในเส้นผมจะได้คงอยู่ ผมไม่แห้งฟูจนเป็นสิงโต~~

6. สรรหาผลิตภัณฑ์บำรุงผมกันหน่อยเลือกผลิตภัณฑ์บำรุงผมสำหรับสาวผมหยักศกซิจ๊ะ น้องฟาร่าห์ไปสำรวจตลาดผลิตภัณฑ์บำรุงเส้นผมมาแล้ว เดี๋ยวนี้ก็มีทำมาเพื่อสาวผมหยักศกเยอะอยู่น๊า แต่ๆๆๆ ผลิตภัณฑ์บำรุงผมที่มีส่วนผสมของ Sea Salt และแอลกอฮอล์มากนั้น ห้าม!!! แปะไว้เลยว่าห้าม เพราะจะทำให้ผมหยักศกของเราแห้งและไม่เป็นทรงอย่างรุนแรง เตือนไว้เลยนะคะ!

7. ตัดผมตอนนี้แหละดีสุดสาวผมตรงก็มักจะนิยมตัดผมตอนเปียก แต่สาวผมหยักศกตัดผมตอนแห้งจะเก๋สุดค่ะ เพราะเวลาที่ผมหยักศกเปียกน้ำจะยืดตัวออก แต่พอแห้งมันก็จะสปริงตัวดึ๊งกลับมา ดังนั้นถ้าจะตัดตอนผมเปียกก็ต้องคำนวณความยาวให้แม่นมากๆ ถ้าพลาดแล้วจะหาว่าน้องฟาร่าห์ไม่เตือนนนนนนน

8. เปลี่ยนใจหน่อยไหมใครที่คิดว่าจะไปยืดผมตรงลองเปลี่ยนใจดูหน่อยไหมคะ? ลองเปลี่ยนใจมาดัดลอนเพื่อเสริมความลอนให้ดูงามขึ้นดีกว่าค่ะ นอกจากจะไม่ต้องดูแลให้ยากเย็นแล้ว ยังได้ผมลอนที่คงทนกว่าด้วย เริ่ด!

ใครที่เป็นสาวผมหยักศกหรือผมหยิกแบบสาวสเปนก็ลองเอาเทคนิคนี้ไปใช้กันดูนะค่า ลอนผมตามธรรมชาติของเราจะได้โดนเด่นเด้งดึ๋งอย่างสวยงาม เพราะจริงๆ แล้ว สาวที่มีผมหยักศกแบบนี้ ถ้าดูแลดีๆ แบบว่าตัดและจัดทรงให้เข้าที่ก็จะสวยแบบอลังล้านเก้ามาก พูดเลยว่าเดินมาทีนี่คือโดดเด่นกันตั้งแต่ 100 เมตร และยิ่งแต่งหน้าในโทนสาวฝรั่งก็ยิ่งเพิ่มความฮอตกันแบบปรอทแตกไปเล๊ย! เราทุกคนสวยได้ในแบบของตนเองเน๊อะ ติดตามเทคนิคดีๆ กันในครั้งต่อไปกับน้องฟาร่าห์ได้ที่นี้ที่เดียวนะจ๊า บายยยยยย

น้องฟาร่าห์

น้องฟาร่าห์

FULL PROFILE