อาหาร 8 อย่างที่ไม่ควรกินถ้าไม่อยากเป็นสิว

9 6

สวัสดีคะเพื่อนๆชาวบล๊อกทุกคนนนนนนน

วันนี้วันดี วันที่แอร์ได้ค้นพบวิธีการรักษาสิวโดยวิธีธรรมชาติที่เห็นผลดีถึง 99.99% เลยทีเดียวเชียว

ถือเป็นความภูมิใจโดยแท้ 55555

เพื่อนๆคนไหนเคยสงสัยตัวเองกันบ้างไหมคะ ว่าทำไมสิวเราถึงไม่หายสักทีทั้งๆที่เราเองก็ดูแลผิวหน้าดีมาก ล้างหน้าสะอาดมาก ล้างแล้วล้างอีกล้างจนไม่มีอะไรสกปรกออกมาจากหน้า สิวก็ยังไม่หายยังคงปูดมาจากหน้าไม่หยุดสักที

ใครจะคิดละคะว่าแค่การรับประทานอาหารของเราเองนี่แหระที่เป็นสาเหตุของการเกิดสิวได้ตรงจุดที่สุด ไม่เชื่อลองหยุดทานอาหารพวกนี้ดูสัก 1 อาทิตย์แล้วจะสังเกตได้เลยว่าสิวจะยุบลงและไม่ขึ้นเพิ้มมาแน่นอนคะ

มาเริ่มกันที่อย่างแรกกันเลยคะ บอกก่อนนะคะแอร์ไม่ใช่นักวิชาการที่จะรู้ว่าสารตัวไหนที่ทำให้เกิดสิว แต่แอร์สังเกตจากตัวแอร์เองทั้งหมดว่าทานอาหารพวกนี้ทีไรสิวมาทุกที ถ้าใครอยากรู้ว่ามีสารตัวไหนก็ค้นหาข้อมูลเพิ่มเติมเอานะคะ 555555

1. สะตอและทุเรียน

เป็นอาหารฤทธิ์ร้อนที่คนเป็นสิวควรหลีกเลี่ยงอย่างมากคะ

อาหารที่มีฤทธิ์ร้อนมาก ถ้ากินมากเกินไป จะเป็นอันตรายต่อสุขภาพมาก

และสิวจะขึ้นบริเวณข้างหน้าหรือกรอบผิวหน้า

2. อาหารที่ปรุงเค็มจัด มันจัด หวานจัด เผ็ดจัด เปรี้ยวจัด

อาหารรสจัดควรงดมากๆคะ เช่น ยำทุกชนิด บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป ขนมกรุบกรอบ ไข่เค็ม เนื้อเค็ม ปลาเค็ม กุนเชียง ข้าวหมาก อาหารทะเลที่มีไขมันและโซเดียมสูงมากก (งดไม่ใช่ห้ามกินแต่อย่ากินเยอะหรือบ่อยจนเกินไปคะ) อาหารร้อนจัด หรือเย็นจัดจนเกินไป เช่น น้ำแข็ง

3. อาหารทอดและเบเกอ์รี่

ใครที่ลองรักษาสิวยังไงก็ไม่หายสักที ลองมาดูเรื่องอาหารการกินสักหน่อย เพราะการกินอาหารที่ไปกระตุ้นการเกิดสิวนั้น อาจจะเป็นสาเหตุที่เราคิดไม่ถึงก็ได้ โดยส่วนตัวจากการทดลองของแอร์เอง หากเราสามารถงดกินอาหารบางประเภทได้นั้น สามารถช่วยลดการเกิดสิวได้จริงๆ ของทอดและเบเกอร์รี่มีไขมันสะสมอยู่มาก ซึ่งเป็นสาเหตุในการเกิดสิวได้ดีมากๆ ทำให้เกิดไขมันอุดตันในผิวหนังได้ง่าย นี่แหระคือสาเหตุที่ทำให้เกิดปัญหาสิวเรื้อรังที่รักษาเท่าไหร่ก็ไม่หายสักที สิวจะขึ้นบริเวณจมูกและปาก

4.ของหมักดองทุกชนิด

อาหารจำพวกนี้ ถือว่าเป็นของแสลงนะคะ บางคนกินแล้วแพ้ ผิวหนังดำไหม้และอักเสบ หากยิ่งเป็นสิวแล้วด้วย ไม่อยากคิดเลยนะคะ อาการหนักเลยทีเดียว สิวเห่อแน่ๆ

นี่ก็เป็นอาหารที่สาวๆที่กำลังเป็นสิวควรเลี่ยง  เพียงเท่านี้สิวก็จะเริ่มยุบและหายได้ในเร็ววันเลย

อะไรบ้างที่ควรงด งดปุ๊ปสิวหายทันตาคะ เช่น ปลาร้า ผลไม้ดอง ผักดอง หน่อไม้ดอง แหนม ปูเค็มดอง บูดู อาหารที่ใส่กระปิ (ทานได้แต่ไม่ควรทานทุกวันนะคะ) สิวจะขึ้นกรอบหน้าและหน้าผากคะ

5. อาหารทะเล

มีโซเดียมสูงมากกกกกกกกกกกกกก ทานแล้วสิวมาแน่นอนคะ โดยเฉพาะกุ้ง ถ้าเป็นสิวอยู่แล้ว แล้วไปทานกุ้งเข้าไปอีก รับรองไม่เกิน 1 คืนสิวขึ้นหนองแน่นอนคะ หยุดเลยนะคะ ถ้าอยากกินจริงๆกินไม่เกิน 10 ตัวนะคะ

6.เครื่องดื่มแฮลกอฮอร์ เหล้า เบียร์ ไวน์

การดื่มเหล้า เบียร์นั้นเป็นตัวกระตุ้นทำให้เกิดสิวได้เป็นอย่างดี  เพราะแอลกอฮอร์นั้นเมื่อเข้าสู่ร่างกายมันก็จัดเป็นสารพิษที่ร่างกายต้องกำจัดออกไปโดยเร็วที่สุด ส่วนใหญ่ก็จะออกไปทางปัสสาวะ แต่แอลกอฮอร์ไม่ได้ออกไปอย่างเดียว น้ำในร่างกาย ในผิวของเราก็ออกไปด้วย ทำให้เวลาที่เราดื่มเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอร์มากๆเราจะรู้สึกว่าคอแห้ง ต้องการดื่มน้ำ เมื่อผิวของเราขาดน้ำร่างกายก็เลยขาดความสมดุลสารพิษก็ตกค้างอยู่ในร่างกาย ทำให้เกิดการขับถ่ายของเสียออกทางผิวหนัง จึงเกิดเป็นสิวออกมาให้เราได้เชยชมกัน ไม่เชื่อลองสังเกตตัวเองดูได้ แอร์นี่ถ้าไม่จำเป็นจะไม่กินเด็ดขาด เพราะขี้เกียจมานั่งรักษาสิวเม็ดใหญ่ๆ มันเหนื่อยใจจริงๆ สิวจะขึ้นบริเวณหน้าผาก เพราะผิวเกิดการขาดน้ำ

7. บุหรี่ บารากุ

ดูดทีไรสิวขึ้นรอบปากทุกที ยังกับคนปากเน่าดูแล้วน่าเกลียดมากๆๆๆ 5555555

สารพิษในควันบุหรี่มีส่วนทำให้เกิดสิวอุดตัน และสิวหัวดำบริเวณผิวหน้าได้ ซึ่งก็จะเป็นสิวประเภทที่แตกต่างออกไปจากสิวฮอร์โมน ดังนั้นแม้ว่าสาวๆ คนไหนจะไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องสิวเท่าไหร่นัก แต่หากสูบบุหรี่มากๆ ก็จะทำให้รูขุมขนกว้าง เนื่องจากผิวต้องการออกซิเจนมากขึ้น เมื่อรูขุมขนเปิด ฝุ่นหรือควันก็จะสามารถเข้าไปสะสมในรูขุมขนทำให้เกิดสิวอุดตัน หรือสิวหัวดำขึ้นมา  อย่างไรก็ตามการสูบบุหรี่นั้นมีผลเสียต่อผิวอย่างเรื่องรูขุมขนกว้างแน่นอน  ซึ่งก็เป็นจุดเริ่มต้นของปัญหาสิวตามมา

8. ดื่มน้ำเปล่าเยอะๆ

ถ้าหยุดกินอาหารที่กล่าวมาข้างตันไม่ได้จริงๆ แนะนำว่าให้ดื่มน้ำเปล่าครั้งละ 2-3 แก้วตามทันที เพื่อไปเจือจางความเข้มข้นรสชาติข้างต้นที่กล่าวมา

ประโยชน์ของน้ำดื่ม ช่วยให้สุขภาพผิวดูมีน้ำมีนวล เปล่งปลั่งสดใส

น้ำช่วยป้องกันการเกิดริ้วรอยได้ เพราะช่วยป้องกันไม่ให้ผิวของเราแห้งกร้าน

ช่วยให้ดวงตาของคุณดูสดใส มีชีวิตชีวา

ช่วยเพิ่มความชุ่มชื้นให้แก่ผิว

ช่วยเพิ่มความสดชื่นให้แก่ร่างกาย

ช่วยเพิ่มการไหลเวียนของโลหิต ปรับสมดุลในร่างกาย

ช่วยเพิ่มความผ่อนคลาย สบายใจ

น้ำช่วยให้สมองทำงานได้ไวและดียิ่งขึ้น

ช่วยทำให้เกิดสมาธิมากขึ้น ผู้ที่อยู่ในวัยเรียนควรให้ความสำคัญ

ช่วยลดการเกิดกลิ่นปาก

ช่วยชะลอความแก่ ทำให้เซลล์ต่าง ๆ ในร่างกายไม่ขาดน้ำ และทำงานได้อย่างเป็นปกติ

ช่วยลดอาการเครียด สำหรับผู้ที่อยู่ในวัยทำงานจึงเป็นสิ่งจำเป็น อย่าเครียดจนลืมดื่มน้ำ !

น้ำช่วยลดอุณหภูมิในร่างกายของเราได้ ช่วยควบคุมอุณหภูมิในร่างกายให้คงที่

น้ำสามารถช่วยสร้างภูมิคุ้มกันที่ดีให้กับผิวหนังของคุณได้ แถมยังป้องกันเชื้อโรคต่าง ๆ ที่จะเข้าสู่ร่างกายได้อีกด้วย

ช่วยลดการปวดหลังหรือบั้นเอว

ช่วยลดอาการปวดข้อต่าง ๆ

ช่วยให้ข้อต่อต่าง ๆในร่างกายทำงานได้ดียิ่งขึ้น เคลื่อนไหวไปมาได้สะดวก

รู้หรือไม่ว่าน้ำก็คือยาวิเศษดี ๆ นี่เอง ถึงแม้จะไม่เห็นผลทันตาแต่ก็สามารถช่วยรักษาโรคหลาย ๆ ชนิดได้

น้ำช่วยลดอาการการปวดศีรษะและไมเกรนได้ไม่มากก็น้อย เพราะผู้ป่วยไมเกรนหากร่างกายขาดน้ำหรือได้รับไม่เพียงพอแล้ว อาการปวดหัวอาจจะรุนแรงเพิ่มมากขึ้น

ประโยชน์ของการดื่มน้ำช่วยในการย่อยอาหาร เพราะทำให้ระบบย่อยอาหารทำหน้าที่ได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ รวมถึงยังช่วยป้องกันโรคกรดไหลย้อนได้อีกด้วย

ถ้ารักเพื่อน รักครอบครัว รักตัวเอง แชร์วนไปคะ วนไปจนกว่าเขาจะรับรู้และสิวจะหายคะ

แอร์รักทุกคนนะคะ^^

Redbeautyinblog

Redbeautyinblog

FULL PROFILE