Review tween set ชุดลดสิวจากอเมริกา

6 1

สวัสดีคร้าาาา เพื่อนๆทุกคน

เขาชื่อนีนะค่ะ เพิ่งเคยรีวิวในจีบันเปนครั้งแรก ปกติส่องแต่ชาวบ้าน

วันนี้จะมารีวิวสกินแคร์ที่ใช้มาได้ประมานสองเดือนกว่าแล้วคือ ชุด Tween Hab 5 (ไม่แน่ใจว่าบอกชื่อร้านได้หรือป่าว แฮะๆ)

แต่เดิมเปนคนมีสิวตั้งแต่สมัยประถม ฮอร์โมนแรงมาก 5555 เปนสิวกรรมพันธุ์ค่ะ

คุณแม่และน้องชายก้อเปน ปกคิจะหาหมอประจำ แบบว่าทุกสัปดาห์ หาอยู่ 7-8 ปี เป็นๆหายๆ

เปลี่ยนหมอบ่อยเว่อๆ เจ้าไหนดังๆไปมาหมดดดด หายแค่ชัวคราว เลิกไปก้อขึ้นต่อ

จนมาปีนี้ ไม่ไหวล่ะ เปลือง+เวลาไปไม่มี เรยสั่งครีมจากหลายร้านมากมาลอง แต่ก้อแพ้จนได้ และได้หยุดใช้ครีมไปประมาน 4 เดือน ปรากฏว่าหน้าแย่ลงกว่าเดิมเยอะมากๆ เพราะผิวแห้งมาก ขาดความชุ่มชื้น สิวขึ้นเยอะมากๆๆๆๆๆ จนทนไม่ไหว อ่านรีวิวหลายๆที่ก้อเรยเลือกที่จะลองยี่ห้อนี้บ้าง

เข้าเรื่องเรย ชุดนี้มีทั้งหมด 3 ชิ้นนะค่ะ แต่ถ่ายมาแค่สอง เพราะโฟมล้างหน้าอยู่บ้าน พอดีมาลงเวปหอเพื่อน อิอิ

1. Mandelic 10% 30มล.

ตัวนี้จากที่เคยใช้ ปกติจะใช้เฉพาะกลางคืน เพราะส่วนผสมตัวนี้จะเป็นอนุพันธ์คล้ายคลึงกับบีเอชเอ ในเวอชั่นไม่แสบเท่า

ความรู้สึก:  ทาแล้วแห้งไวมากกกกกกก คือซึมหายวับเข้าไปเรย ตอนแรกกลัวแสบ เพราะเปนคนแพ้ง่าย แต่ไม่แสบเรย หากมีสิวอาจจะคันๆนิดๆ แต่อาจจะรุ้สึกว่าหน้ามันแห้งไป

ผลลัพธ์: แกกกกกก มันดีอ่ะ ทาแล้วสิวลด คือลดจิงๆ มีรูปให้ดูด้วย แต่รอยสิวอาจจะช้ากว่า มันไม่ได้ลดหายไปทีเดียวนะ มันค่อยๆยุบ เราใช้มาสองเดือนสิวก้อยังมีอยุ่นะ เพราะงานเยอะ+เครียด แต่ลดลงอย่างเหนได้ชัด รวมทั้งหน้าดูแอบขาวขึ้นเยอะ

คะแนน: 8/10 หักสองคะแนนเพราะแห้งไวไปหน่อย แอบคันสิวเพราะสิวเยอะ 5555

2. Hab 5 100 มล.

เจ้านี้จะเปนมอยเจอร์ไรเซอร์ ใช้หลังจากลงตัวแรก

ความรู้สึก: คล้ายๆฮาดะอ่ะ คือแบบเหมือนมีไฮยารูลอนเยอะ แรกๆจะเหมือนมัน แต่สักพักซึมหายเข้าไปเรย แอบมีความรุ้สึกร้อนผ่าวนิดนึง แต่เหนว่าเปนอย่างงี้เกือบทุกคน ไม่แพ้ค่ะ

ผลลัพธ์: คือเราโบกมันเยอะมากๆๆๆๆ อ่ะ แล้วมันแก้คันได้ดีมากกกก ทาแล้วรู้สึกชุ่มชื้น แต่ไม่เพิ่มความมันบนใบหน้า

คะแนน: 10/10 ให้เต็มเพราะมันคุ้มราคามากกกกก

เราลืมเรื่องราคา ทั้งเซต เราซื้อ 1,300 บาท มันจะมีคลีนซิ่งให้ด้วยนะ ขวดใหญ่มากกกกก เราใช้ครีมหมด แต่คลีนซิ่งยังเหลือบาน

ดูหนังหน้าเรยนะค่ะ อย่าตกใจ ตัดเฉพาะส่วนที่สิวเยอะๆนะค่ะ โคสอัพมันค่ะ อายหน้ามากกกก

ก่อน

หลัง

ก่อน

หลัง

ก่อนและหลัง

ก่อน

หลัง

เอิ่มมมมม ภาพอุจาดตานิดนึงนะค่ะ 5555 แต่เหนได้ชัดๆเรยว่ามันลดจิงๆ! หน้ายังคงเปนรอย+หลุม+รูขุมขนกว้างอีกนะค่ะ แต่แค่นี้ก้อดีขึ้นมากแล้วค่ะ ดีใจจจจ แต่งหน้ากลบรอยไปก่อน

แต่ว่ามันก็ขึ้นอยู่กับคนและสภาพผิวด้วยนะค่ะ

ส่วนตัว มีตัวช่วยเสริมอีกสองตัว ไว้จะรีวิววันหลัง

คือ

1. Etude baking soda cleansing จำชื่อไม่ได้อ่ะ แต่ใช้ดีมากกกก หน้าสะอาดมากๆๆ

2. มาร์คโคลนสูตรมูส จาก Innisfree บอกเรย ลูกรักค่ะตัวนี้ ใช้ดีเว่ออออ หน้าสะอาดสดชื่นมาก

เอาไว้อีกสามสี่เดือนจะมาอัพเดทเพิ่มนะค่ะ เรื่องรอยสิวต่างๆ ขอใช้ยาวๆไปก่อน

แล้วพบกันใหม่นะคร้าาาา

ปล.  ภาพอาจจะสลับๆ เขียนผิดๆถูกๆนะค่ะ พิมพ์ในไอแพด เด้งมั่วมากกกก

Husnie_sn

Husnie_sn

FULL PROFILE