Howto&Review smell like a lady "ทำไงดี?! อยากตัวหอม แบบไม่ง้อฟีโรโมน!!"

10 4

สวัสดีค่า!! วันนี้นึกครึ้มอกครึ้มใจอยากจะตั้งกระทู้ขึ้นมาซะงั้นพอดีว่าช่วงนี้เข้าหน้าฝนเนอะ เป็นอะไรที่แสนจะเฉอะแฉะจริงจริ๊งงงงงงงทั้งเสื้อผ้าที่เหม็นอับและกลิ่นเหงื่ออัดกันในรถไฟฟ้าอยู่ในห้องแคบๆหรือแค่เดินผ่านกันก็มีสิทธิเป็นลมกันได้ TT

วันนี้เราก็เลยจะมีทำฮาวทู+รีวิว ไปด้วยในตัวเลยค่ะทำยังไงดีน้าาา ตัวถึงจะหอมกรุ่นเหมือนนางเอกนิยายกันบ้าง!

รูปถ่ายจากมือถือนะคะ เย็นแล้วด้วยแสงหมดไม่สวยเท่าไหร่ขออภัยด้วยนะคะ :)

มาเริ่มที่อย่างแรกที่ต้องทำก็คือ!!! การซักผ้าให้สะอาดและอย่าให้ผ้ามีกลิ่นอับ

ข้อนี้สำคัญมาก เคยได้กลิ่นเสื้อผ้าเหม็นอับไหมคะ

เราควรซักผ้าแล้วตากแดดหรือผึ่งลมให้แห้งค่ะ

มีคำถามว่า อ้าว ถ้าฝนตกแบบนี้นอกจากจะไม่มีแดดแล้วยังชื้นอีกจะทำยังไงดี

เราใช้วิธีเอาพัดลมเป่าค่ะ ซักตอนกลางคืนเอาพัดลมเป่าทั้งคืนเสื้อผ้าก็แห้งทันใส่พอดีค่ะ

แต่ถ้ามีแดดก็ควรตากแดดนะคะ (โดยเฉพาะกกน อิอิ) แสงแดดช่วยฆ่าทั้งกลิ่นและเชื้อโรคค่ะ

ไอเท็มที่เราแนะนำก็คือ!!! แอดแทครุ่นพี่เคนค่ะ เคลมว่าลดกลิ่นเหงื่อด้วย เราว่าก็ใช้ดีผ้าไม่เหม็นค่ะ

มาถึงขั้นตอนที่สองก็คือ การอาบน้ำค่ะ

เสื้อผ้าสะอาดแล้วเราก็ต้องสะอาดด้วยนะคะ

เริ่มที่ผมก่อนเนอะ

สระผมให้สะอาดนะคะ (ทุกคนก็น่าจะรู้อยู่แล้วเนอะ555) พอสระเสร็จต้องเป่าผมให้แห้งนะคะ

อย่านอนไปทั้งอย่างงั้น นอกจากหนังศีรษะจะเหม็นแล้ว หมอนจะเป็นเชื้อราอีกด้วยน้า(จริงๆหัวเราก็เป็นเชื้อราด้วยแหละ) ไอเท็มที่เราแนะนำคือ แชมพู TSUBAKI ค่ะ จริงๆเราชอบสีแดงมากกว่าแต่ผมจะมันง่ายกว่าสูตรสีขาวค่ะ สระแล้วผมนิ่มแล้วก็หอมจริงๆนะเออ เวลาสะบัดผมหรือลมพัดกลิ่นหอมๆก็จะโชยมาค่ะ ดี๊ดี

ต่อมา อาบน้ำให้สะอาด หลังจากที่ฟอกสบู่เสร็จแล้วยืนล้างน้ำนานนิดนึงนะคะ เรารู้ว่าบางคนขี้เกียจรีบอาบรีบนอนเลย (ยิ่งช่วงสอบ) บางทีเราอาจจะล้างสบู่ไม่หมดได้น้า ส่วนเรื่องสบู่หรือครีมอาบน้ำก็แล้วแต่ชอบเลยค่ะ เลือกสูตรที่ชอบกลิ่นที่ใช่กันตามสบายเลยเนอะ

ส่วนเราใช้ เปลี่ยนไปเรื่อยๆค่ะ ยังไม่มีอันไหนถูกใจขนาดนั้น ข้ามไปละกันเนาะ

หลังจากที่ขัดสีฉวีวรรณกันไปแล้ว ก็ต้องให้ความชุ่มชื้นกับผิว โดยเฉพาะคนที่ฉีดน้ำหอม นะคะ เพื่อให้น้ำหอมติดทนนาน ก็ทาออยล์หรือโลชั่นตามชอบได้เลยค่ะ ของเราใช้เบบี้ออยล์ ถ้าคนที่บอกว่าไม่ค่อยชอบเลยมันเหนียว แนะนำสูตรสีฟ้าค่ะ จะเหมือนไม่ได้ทาอะไร 

วิธีใช้(ทุกคนรู้ใช่ไหม บอกไว้เผื่อคนที่ไม่รู้เนอะ) อาบน้ำเสร็จอย่าพึ่งเช็ดตัวนะคะทาออยล์ก่อนค่ะ ลูบๆให้ทั่วทั้งตัว จนออยล์ซึมลงผิว แล้วค่อยเช็ดตัวค่ะ

ส่วนออยล์หรือโลชั่นที่มีกลิ่นหอมก็มีขายเยอะแยะนะคะ ของOP เราว่าดีมากเลยน้า เราก็เคยใช้เลือกกลิ่นที่ชอบได้ทั้งเซตเลยดีงาม

แต่ถ้าคนที่ฉีดน้ำหอมก็ระวังหน่อยนะคะ ถ้ากลิ่นไม่ได้ไปในทางเดียวกันอาจจะตีกันได้ เวียนหัวไปอีกกก เพราะงั้นควรเลือกที่ไม่มีกลิ่น หรือมีกลิ่นแต่หลังทาเสร็จแป๊บเดียวก็จางจะดีกว่าค่า

ต่อมาได้เวลา กำจัดกลิ่นกาย เราขอไม่พูดมาก เพราะอันนี้มันเฉพาะคนจริงๆบางคนใช้อันนี้อยู่แต่อีกคนอาจจะไม่เวิร์ค ต้องลองหาอันที่โดนกับเราเนอะ

แต่ไอเท็มที่เราว่าทุกคนรู้จักและเห็นผลจริงๆ คือ เต่าเหยียบโลกค่ะ ใช้ดีจริงๆนะ ไม่มีกลิ่นเหงื่อเลย บางคนอาจจะไม่ชอบกลิ่นของมันเนอะ แต่ทาไปแล้วมันไม่มีกลิ่นนะคะ มันจะเย็นๆ จุ๊กกุแร้ขาวแถมเสื้อไม่เสียด้วยน้า

ส่วนคนที่กลิ่นตัวไม่ได้แรงมาก แค่แป้งเด็กธรรมดาก็เอาอยู่ค่ะ ส่วนเราใช้ทั้งสองอันเลย :)

สุดท้ายแล้ววว!! ฉีดน้ำหอมค่ะ

เราไม่แนะนำสำหรับคนที่แพ้น้ำหอมหรือแอลกอฮอล์นะคะน้า

เราใช้บางอันผื่นขึ้นค่ะ เพราะบางตัวแอลกอฮอล์เยอะมากเนอะ

เวลาเราจะซื้อน้ำหอมนะคะ ให้เราลองซื้อเทสเตอร์มาใช้ก่อนน้า

เพราะบางทีดมตอนแรกมันยังไม่เปลี่ยนอ่ะ ต้องรอดูว่าเวลาผสมกับกลิ่นเหงื่อเราแล้วจะชอบรึเปล่าค่ะ

และเรื่องที่ต้องระวังที่สุดเลยนะคะ เวลาฉีดน้ำหอมต้องคอยเช็คปฏิกิริยาคนรอบข้างด้วยนะคะ

บางคนเค้ายี้เรานะคะ เพราะเราอาจจะหนักมือฉีดเยอะไปจากหอมๆกลายเป็นฉุนได้ น้ำหอมทุกกลิ่นหอมนะคะ แต่ต้องฉีดพอดีๆ ยิ่งอากาศบ้านเราเป็นเมืองร้อน น้ำหอมบางตัวอาจจะจะฉุนกว่าเดิมได้ค่ะ เวียนหัวอาเจียนได้เลยน้า

เราเริ่มจากใช้โคโลญเด็กๆก่อนค่ะ ราคาน่ารัก กลิ่นหอมแต่แอลกอฮอล์เยอะ และติดไม่ทน มีอันนึงเราว่าทนทั้งวันนะ เช้าถึงสี่โมง(เลิกเรียน) ก็ยังหอมอยู่ (แต่ไม่เคยมีคนทักเลยTT) DANCE สีชมพูค่ะ หอมขนมๆดอกไม้ๆ กลิ่นน่ารักสดใสมากๆ

ส่วนน้ำหอมที่ใช้ (จะบอกว่ามีคนทัก แล้วก็ชอบมากอดด้วยนะคะ เขิลจริงจริ๊งง)

BVLGARI OMNIA CRYSTALINE ส่วนตัวเราว่ากลิ่มมันจะหวานๆค่ะ ไม่น่ารักซุกซนนะคะ ออกแนวนิ่งๆ สง่างาม เรียบร้อยอ่อนหวานค่ะ กลิ่นเปิดตอนแรกๆจะแรงนิดนึง แต่แป๊บเดียวค่ะ กลิ่นจะอ่อนลง เป็นกลิ่นคลีนๆของไผ่แล้วก็ลูกแพร์หวานๆ ไม่ได้หวานเจี๊ยบนะคะ มันสดชื่นด้วยอ่ะ พอช่วงกลางวันกลิ่นจะเปลี่ยนค่ะ เป็นหวานดอกบัวใสๆเลยค่ะ หอมสะอาดๆ ช่วงเย็นๆจะเป็นกลิ่นดอกบัวเหมือนเดิมแต่จะนุ่มลึก ได้กลิ่นแล้วสบายใจค่ะ กลิ่นไม่น่าเบื่อเลย ตอนนี้ชอบมากกกก สำหรับเรากลิ่นติดทนทั้งวันค่ะ เราฉีดที่หน้าอก หลังหู(?) ข้อพับแขน แล้วก็ถูกับข้อมือนิดหน่อย ท้ายทอย แล้วก็หัวเข่าค่ะ เราไม่ฉีกที่เสื้อนะ กลัวเสื้อเสีย เราเคยทำเสียไปหลายตัวแล้ว เหลืองเป็นวงเลยTT

ค่าาา นี่ก็เป็นทริคที่เราใช้อยู่ตอนนี้ก็มีเท่านี้นะคะ หวังว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆจะเอาไปทำตามกันแล้วเห็นผลเนาะ ถ้ามีไอเท็มเด็ดๆอื่น ใช้ดีเหมือนกัน ก็คอมเมนต์แนะนำกันหน่อยนะคะ มาแชร์กันเนอะ

ไปก่อนนะคะบ๊ายบายย :)

Namsweetie

Namsweetie

FULL PROFILE