แนะนำ 6 BB CC ที่คุณภาพเยี่ยม ทั้งกันแดด และปกปิด เนียนเป๊ะสุดๆ !

19 14

สวัสดีค่าเพื่อนๆ ทุกคน//สาลี่ เองค่ะ ^____^ เพื่อนๆ เคยประสบปัญหาไม่ค่อยมีเวลาแต่งหน้ากันไหมคะ ยิ่งเวลาต้องออกจากบ้านแต่เช้า หรือวันไหนตื่นสาย เวลาแต่งหน้าก็ไม่ค่อยจะมี 555 แต่ไม่อยากโชว์หน้าสด…. BB & CC ครีม ที่กันแดดได้ จึงตอบโจทย์เรามากๆ ค่ะ แบบทาเทคเดียวอยู่ หน้าเนียนใสเหมือนไม่ได้แต่งหน้า (แต่จริงๆ แต่ง) วันนี้เราจึงมี 6 BB CC ที่คุณภาพเยี่ยม ทั้งกันแดด ทั้งปกปิด มาแนะนำให้เพื่อนๆ ได้อ่านกันดูค่ะ

Anessa face sunscreen BB SPF 50+ pa+++ (600-1,300 บาท)ครีมกันแดดผสม BB ตัวนี้เราได้มาจากเพื่อนค่ะ เนื้อครีมสีเนื้อ กันแดด กันน้ำ ชอบที่ปรับผิวได้เรียบเนียน แต่เนื้อแอบแห้ง จึงเหมาะสำหรับคนที่มีผิวมันค่ะ ใครผิวแห้งต้องชโลมมอยเจอร์ไรเซอร์ก่อนนะคะ สำหรับเราทาทั้งหน้าแล้วแอบสีเข้มไปหน่อย เลยไว้แต้มเพื่อปกปิดเป็นบางส่วนมากกว่า เทคนิคการใช้ BB ของ Anessa ตัวนี้คือทาทับเป็นเลเยอร์เพื่อการปิดปิดที่ดีขึ้นนะคะ (เช่นแต้มจุดด่างดำ 1 ครั้ง ทาให้ซึมเข้าผิวแล้วค่อยทาทับอีกรอบ)  และชอบมากๆ ที่ไม่มีส่วนผสมของน้ำหอม ผิวบอบบางแพ้ง่ายก็สามารถใช้ได้สบายเลยจ้า แต่ต้องล้างหน้าด้วยคลีนซิ่งให้สะอาดด้วยนะคะ ไม่งั้นสิวจะถามหาเอาได้ค่ะ 555 ถ้าเทียบเรื่องราคาแล้ว ตัวนี้แพงกว่าตัวอื่นที่นำมารีวิววันนี้เลยค่ะ ถ้ายังไงใครมีเพื่อนไปญี่ปุ่น ซื้อที่โน่นจะได้ราคาที่ถูกกว่าค่า

ให้ 7/10

Cute Press UV Expert protection white and matte sunscreen SPF 50+ PA++++ (300 กว่าบาท)ได้มาจากกิจกรรมในจีบันค่ะ พอลองใช้ตอนแรกนึกว่าจะเป็นครีมกันแดดสีขาว แต่บีบออกมา อ้าวเป็นสีเนื้อแฮะ เนื้อเหลวเหมือนน้ำ ที่สำคัญคือ มันปกปิดรูขุมขน หน้าเนียน กันน้ำ ไม่หมอง ไม่เป็นคราบ ไม่มีน้ำหอมและแอลกอฮอล์ เหมาะกับทุกสภาพผิว ทาแล้วแมตต์จริงๆ ค่ะ คุมมันดีมาก ลาออกจากการเป็นครีมกันแดดแล้วเป็นรองพื้นแบบน้ำยังได้นะ 5555 เหมาะสำหรับปรับผิวให้กระจ่างใส และกันแดดค่ะ แต่รอยดำ รอยสิวหนักๆ รอยคล้ำใต้ตา ยังเอาไม่อยู่ ยังไงก็ต้องแต้มคอนซีลเลอร์เพิ่มเติมนะคะ ใครที่ไม่ชอบเนื้อหนักหน้า บางเบา ผิวเนียน Cute Press ตัวนี้ตอนโจทย์ค่ะ ให้ 8/10 ชอบที่บางเบา สบายผิว

Nami Magic White 1-Step Wow CC Cream (39 บาท)ซื้อมาลองใช้จากเซเว่นหลังจาก CC ตัวเก่าหมด แต่หลังจากลองใช้แล้ว เฮ้ย ! ดีเกินราคามากอะ เข้ากับสีผิวเรามากเลยค่ะ ปรับผิวเนียนใส หน้าผ่อง เกลี่ยง่าย บางเบา ปกปิดดี คุมมัน มีสารบำรุงผิว มีสารกันแดด ทำเอาเราลืมรองพื้นที่ใช้ประจำไปเลยค่ะ 555 ทา CC ตัวนี้ลงแป้งฝุ่นเซตผิวเสร็จก็ออกจากบ้านได้เลย เห็นซองเล็กๆ แต่ซองนึงใช้ได้นานเป็นเดือนนะคะ ชอบที่มีฝาหมุนไว้ปิดซองมาให้ด้วย เก็บสะดวกดีค่ะ แถมราคาถูกหาซื้อง่ายด้วย สำหรับคนที่มีผิวเข้ม CC ตัวนี้อาจจะทำให้หน้าดูขาวขึ้นไปบ้างนะคะเพราะมันจะปรับสภาพผิวให้สว่างขึ้นค่ะ ส่วน CC ตัวนี้ไม่กันน้ำนะคะ แต่ก็ล้างออกง่ายเพราะไม่กันน้ำ เลยล้างได้สะอาดสิวไม่ขึ้นเลยค่ะ

ไม่คิดว่าราคาถูก แต่คุณภาพดีขนาดนี้ เอาไป 9/10 ขอหัก 1 คะแนนที่ไม่กันน้ำ เลยทาไปลุยน้ำไม่ได้ 555

Nami Make UP Pro BB Wet to Powder (49 บาท)หลังจากที่ติดใจ CC ของ Nami เลยลองซื้อตัว BB มาใช้บ้างค่ะ ตัวนี้ประทับใจมากๆ ที่หลังจากทาแล้วจะกลายเป็นเนื้อแมตต์ เหมือนเวลาเราทาแป้งอะค่ะ ทำให้เราไม่ต้องทาแป้งต่อเลย เนื้อสีครีม บางเบา เกลี่ยง่าย ปกปิดดีมากกก คุมมันดีมาก ไม่เป็นคราบ กันน้ำ กันแดด มีสารบำรุง ติดทนตลอดวัน หาซื้อง่ายราคาถูก เรียกได้ว่าตัวเดียวจบเลยค่ะ อยากให้ทำเป็นขวดออกมาขาย 5555 แต่สารกันแดดแอบน้อย ใครที่จะลุยแดดหนักๆ ต้องทาครีมกันแดดเพิ่มก่อนทา BB นะคะ ด้วยความที่ว่ามีเฉดสีผิวเดียวถึงแม้ว่าจะเข้ากับสีผิวสาวไทยส่วนใหญ่ก็จริง แต่ใครที่มีสีผิวเข้มเกินไปหรือขาวเกินไป อาจจะไม่เข้ากับผิวได้ค่า ต้องไปผสมเบสอีกทีเพื่อปรับสีให้เข้ากับเราค่ะ ให้ 9/10 ค่ะ หัก 1 คะแนนเรื่องสารกันแดด กับเฉดสี อยากให้มีเฉดสีเพิ่มสัก 1-2 สีค่า > <

Cathy Doll CC Cream Speed White SPF50+ PA+++ (29 บาท)รู้จักยี่ห้อนี้มานานแต่ยังไม่เคยได้ลอง เลยมาลองกับ CC ซะหน่อย ซื้อจากเซเว่น เนื้อครีมสีขาว ทาแล้วจะเหลวๆ เหมือนน้ำ เกลี่ยง่ายสบายผิว ทาแล้วหน้าไม่แห้ง ชุ่มชื้นดีค่ะ ปรับสีผิวกระจ่างใสใบหน้าดูสว่างขึ้น ทาแล้วบางเบามากจนไม่ค่อยปกปิดเท่าไหร่ แต่คนหน้ามันทาแล้วอาจจะทำให้หน้ามันระหว่างวันเพิ่มนะคะ แต่เราทาแล้วหน้าแอบลอยค่ะ ต้องใช้แป้งผสมรองพื้นทับอีกทีหนึ่ง 555 ข้อเสียอีกอย่างคือไม่มีฝาปิดทำให้แอบเก็บยากค่ะ ต้องหาอะไรมาหนีบปิดไว้ T__Tให้ 6/10

CLEAR SMOOTH ALL IN ONE BB CREAM SPF21 PA++  (20 บาท)ตัวนี้เราสนใจหลอดใหญ่ แต่เห็นมีซองเล็กขาย เลยลองซื้อแบบซองเล็กมาทดลองใช้ดูก่อนค่ะ ปกปิดดีพอประมาณ ปกปิดรอยแดง แต่ไม่ปกปิดรอยดำเท่าไหร่ เกลี่ยง่าย ทาแล้วไม่รู้สึกหนา ปรับผิวกระจ่างใส คุมมันได้ดี แต่สารกันแดดน้อย ใครจะลุยแดดหนักๆ ต้องทาครีมกันแดดก่อนทา BB เพิ่มค่ะ แต่ BB ตัวนี้แอบสีเข้มไปสำหรับเราค่ะ เลยต้องใช้แป้งฝุ่นสีสว่างๆ หน่อยปิดทับ ข้อเสียอีกอย่างเหมือน Cathy Doll คือไม่มีฝาปิดทำให้แอบเก็บยากค่ะ ต้องหาอะไรมาหนีบปิดไว้เช่นกัน

ให้ 6/10

มาประชันกันเครื่องการปกปิดค่ะ !

เรื่องการปกปิดขอยกให้ Nami Make UP Pro BB Wet to Powder ปกปิดได้มากที่สุดค่าา และเข้ากับสีผิวของเราด้วยค่ะ ส่วน Cathy Doll คือขาวมากก ขาวเกิ๊น 5555

ทิ้งท้ายด้วยความช้ำใจของแพ็กเกจแบบซองฉีกค่ะ หกเลอะผ้าปูที่นอน แงงงงงงงงงง T________T//เสียใจ (ไม่รู้จะโทษความเฟอะฟะ หรือแพ็กเกจดี)

สรุปแล้วเราชอบ 

1. ) Nami Make UP Pro BB Wet to Powder
  2. ) Nami Magic White 1-Step Wow CC Cream
  3. ) Cutepress UV Expert protection white and matte sunscreen SPF 50+ PA++++

3 อันดับเรียงตามนี้เลยค่า เพราะราคาน่ารัก ปกปิดดี สบายผิว และเข้ากับสภาพผิวของเรามากๆ ค่ะ

สำหรับกระทู้รีวิว 6 BB CC ที่คุณภาพเยี่ยม ก็หมดลงเพียงเท่านี้ค่า หวังว่าจะมีส่วนช่วยให้เพื่อนๆ ได้พบเจอไอเทมที่ถูกใจนะคะ ที่สำคัญ ไม่ว่าจะใช้ตัวไหน ก็อย่าลืมใช้คลีนซิ่ง และล้างหน้าให้สะอาดด้วยนะ ไม่งั้นสิวอาจจะถามหาเราได้ หากเราล้างหน้าไม่สะอาดค่ะ ขอบคุณที่ติดตามอ่านกันจนจบค่าา ใครมีไอเทมเด็ดตัวไหนมาแบ่งปันคอมเมนท์กันได้เลยนะคะ

วันนี้ต้องขอลากันไปก่อน แล้วพบกันใหม่ รีวิวหน้าค่า >___<//

Sarii.Nashi

Sarii.Nashi

สาลี่ ♥ Graphic Designer, Art Director & Producer | Blogger, Model & Music Artist (SARIIISH)

FULL PROFILE