How to: Born to be boss สวย แซ่บ ดุ ไม่ง้อรองพื้น

12 2

สวัสดีค่า ชาวจีบันทุกคนวันนี้มิ้วมีฮาวทูแต่งหน้า มาฝากอีกแล้ววันนี้ งานสวย งานแซ่บ สายดุ ต้องมา สายหวานหลบไปค่ะ งานสโม้กกี้ ตาหนักปากเบามาแล้วววว เห็นคนแต่งปากสีเข้มกันมาเยอะเลยลองปากเบาๆดูบ้าง แถมลุคนี้ไม่ใช้รองพื้นในการแต่งหน้าด้วย จะเป็นเยี่ยงไรนั้นไปชมกันเลย 

แบบวิดีโอก็มานะคะ

การเตรียมผิวหน้า

อย่างที่บอกนะคะว่าวันนี้เราจะไม่ใช้รองพื้นกัน เราจึงเริ่มด้วยการใช้ลิปสติกสีแดงช่วยในการลดรอยคล้ำใต้ตา และใช้คอนซิลเลอร์แตะลงไปที่ใต้ตาแล้วเกลี่ยให้เนียนๆ

จากนั้นทาแป้ง เซทให้ทั่วใบหน้าและลำคอ

แล้วทาลิปมันเพิ่มความชุ่มชื้นให้กับปาก

ต่อด้วยการเขียนคิ้ว

การแต่งตา

เริ่มด้วยการใช้สีน้ำตาลอ่อน ทาให้ทั่วเปลือกตา

ใช้สีน้ำตาลกลางทาให้เลยชั้นพับเปลือกตาไปเล็กน้อย

ใช้สีน้ำตาลเข้มที่สุดทาบริเวณชั้นพับเปลือกตา

จากนั้นใช้สีน้ำตาลกลางและน้ำตาลเข้ม ทาบริเวณใต้ตาตั้งแต่หางตาจนเกือบถึงหัวตา

จากนั้นใช้สีเนื้อ ทาที่โหนกคิ้วเกลี่ยให้สีกลืนๆกันไม่เป็นขอบ

แล้วเขียนอายไลน์เนอร์ ให้หางวิงขึ้นเล็กน้อย อย่าเขียนหนาเกินชั้นพับตา

ต่อด้วยการเขียนขอบตาล่างด้วยเจลไลน์เนอร์จากหางตาไปถึงหัวตาเลย

ต่อด้วยการดัดขนตาและปัดขนตาทั้งบนและล่าง

เพิ่มมิติให้กับใบหน้า

เริ่มจากการใช้ไฮไลท์ทาบริเวณหัวตาทั้งสองข้าง แล้วทาไปที่จุดกระทบแสงต่างๆของหน้า คือดั้งจมูก กลางหน้าผาก โหนกแก้ม และคาง

จากนั้นใช้สีน้ำตาลเพื่อจัดกรอบหน้าและสันจมูก แล้วใช้สีน้ำตาลที่เป็นไฮไลท์ ทั้งสองสีมาปัดเฉียงขึ้นที่แก้มเพื่อใช้แทนสีปัดแก้ม

งานปาก

เริ่มด้วยการทาสีชมพูนู้ดให้ทั่วริมฝีปาก แล้วตามด้วยสีส้มเอามาแตะๆที่ปากเพื่อให้ดูมีสีสันมากขึ้นไม่จืดจนเกินไป

.....

แต่งหน้าเสร็จแล้วจ้า!!!!!!!

ขอบคุณที่เข้ามาชมกันนะค้า เอาไปลองแต่งตามกันได้น้า ปรับใช้ตามชอบเลย ไว้เจอกันใหม่ กะทู้หน้าจ้ะ <3<3<3

#milkmerrygirl

MerryGirl

MerryGirl

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ เข้ามาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันได้นะคะ

FULL PROFILE