HOWTO : ปลุกผิวให้ฟื้นคืนชีพด้วยรองพื้นขวดเดียว

51 29

สวัสดีค่า วันนี้ตูนมีฮาวทูมานำเสนอ แบบที่ว่า เปลี่ยนเบ้าหน้ากันเลยทีเดียวเนื่องจากช่วงนี้พักผ่อนน้อย แล้วหน้าเหียกมาก เรียกได้ว่า คูชั่นเบาเบาเอาไม่อยู่อีกต่อไปเลยต้องพึ่งรองพื้นกันเลยค่ะ

เลยอยากทำฮาวทูเบาเบาที่แต่งได้หลายโอกาสมานำเสนอค่าจะเป็นยังไงนั้นมาดูกันเลยค่า
เนื่องจากบ้านเรานี่คือแดดแรงเหลื๊ออเกิน อย่าลืมลงกันแดดด้วยค่ะ ตูนใช้ Mizumi หลอดสีส้มค่ะ ตัวนี้จะกันน้ำด้วยน้า :)
ต่อมานี่คืดทีเด็ดเลย รองพื้นของ YSL รุ่น Touche Éclat ซึ่งตัวนี้เคยอยู่ในรูปแบบปากกา ลงแล้วแบบว่าไม่โบ๊ะมาก ยังเป็นผิวเราอยู่ ปกปิดได้ดีระดับนึง เค้าบอกว่าใข้แล้วเหมือนนอนเต็มอิ่ม 8 ชม. ทั้งๆที่จริงแล้วนอนไปแค่ 3 ชั่วโมงเท่านั้น 5555
ดูกันเอาเองนะคะว่า รอยคล้ำใต้ตานี่หายหม๊ดดดด ปิดเรียบมาก ไม่ต้องพึ่งคอนซีลแล้วววว
ต่อมาก็เหลาหน้ากันหน่อยนะ หน้าจะได้ไม่บานเกินไป นี่ใช้ GINO McCRAY The Professional Make Up Matte Multi Use Color สี Tawny ตัวนี้ใช้งานง่าย ไม่เปื้ออนมือ
ทาแก้มด้วยบลัชออนแบบแท่ง Mistine Lena Blending Stick Blusher เบอร์ 2 สีส้ม พีชบีช ตัวนี้จะง่ายเช่นกันนะคะเพราะจะมีหัวเกลี่ยฟองน้ำในตัวเลย
เกลี่ยทุกอย่างให้นัวๆอีกที จะได้ไม่โป๊ะแตกนะคะ
ต่อมาก็จัดระเบียบคิ้วกันสักหน่อย โดยใช้ดินสอเขียนคิ้วรุ่นใหม่ล่าสุดจาก Cosluxe 123 Brow Pencilเริ่มจากใช้ด้านที่เป็นดิสอวาดโครคิ้ว แล้วใช้ที่เป็นหัวฟองน้ำถมคิ้วให้เต็มค่ะ
ใช้ด้านที่เป็นหวี จัดระเบียบขนคิ้วกันอีกที แล้วปัดมาสคาร่าใสของ MAC เื่อเซ็ทให้คิ้วอยู่นานข้ามคืนยิ่งขึ้น 555
พอเรามีคิ้วโครงหน้าเราจะชัดเจนขึ้นค่ะ แทบไม่ต้องแต่งไรต่อก็ดูดีแล้ว (กล้าเนาะ)
ก่อนแต่งตาจะใช้อายไพร์เมอร์ลงที่เปลือกตาก่อนค่ะ จะใช้ของ REME Bonding Eyeshadow Primer

แต่งตาครั้งนี้ตูนใช้พาเลทของ Tarte Rainforest of the SEA

เป็นพาเลทที่งามมากและโทนสีก็แต่งได้หลายโอกาสด้วยค่ะ

ทาสีอ่อนสุดลงให้ทั่วเปลือกตา ทาสีน้ำตาลออกไปทางม่วง ที่หางตาค่ะ
ต่อมาจะใช้สีน้ำออกแดงทาตรงกลางเปลือกตาค่ะ
เขียนอินเนอร์ไลน์เนอร์ด้วย Meilinda Everlast oil proof Eyelinerแล้วใช้ TER I'm matte waterproof penliner สองตัวนี้คือดีมาก แบรนด์ไทย ไม่แพนด้าค่า
ใช้สีน้ำตาลแดงที่ทาเปลือกก่อนหน้านี้ ทาใต้ตาช่วงหางตาอีกทีค่ะ ตาจะได้ดูคมขึ้นเล็กน้อยจากนั้นก็เตรียมติดขนตาปลอมโดยดัดขนตาเราก่อน ที่ดัดขนตาของ MUJI คือดีมาก
ปัดมาสค่าที่ขนตาก่อนจะติดขนตาปลอม เพื่อเวลาติดขนตาจิงจะได้ไม่แยกชั้นกับขนตาปลอมค่ะส่วนขนตาปลอมครั้งนี้นำเสนอขนตาปลอมเซเลอร์มูนเลยยย ติดแล้วแปลงร่าง ฟิ้ววว ววววกาวที่ใช้คือ DUP ค่า สอยมาจากญี่ปุ่นเฉกเช่นเดียวกับขนตาปลอมเลยฮะ
ทริคการติดขนตาปลอมของตูนคือ พอทากาวที่ขนตาปลอมแล้วจะยังไม่ติดทันทีค่ะ

จะรอแพ๊พนุงก่อน เพื่อให้กาวเริ่มเซ็ทตัวแล้วค่อยติดให้ชิดโคนขนตาให้มากที่สุดค่ะ

ปัดแก้มด้วย Nars Dual-Intensity Blush ใช้ทั้งสองสีผสมกันเล้ยยย
ปิดท้ายการแต่งหน้าในครั้งนี้ด้วยการทาปาก ครั้งนี้ตูนใช้สีนู๊ดๆหน่อยค่ะ นู๊ดๆมีวิงค์เล็กน้อยแต่ไม่มากค่า
แต่งหน้าแล้วก็ทำผมด้วยน้า จะได้สวยครบสูตร
เสร็จแล้วด็ออกไปท่องโลกกว้างแบบหน้าใส สดชื่น ไม่หมองคล้ำกันเร้ววววว

cartoonkantika

cartoonkantika

my name is cartoon : I just love makeup, beauty, fitness, travel, eating
instagram : @cartoonkantika
email : cartoonkantika@gmail.com

FULL PROFILE