เปิดโต๊ะเครื่องแป้ง คลังแสงเล็กๆของสาวมหาลัย <3

9 1

สวัสดีค่าาาาา พบกับพราวอีกครั้งนะคะ วันนี้ไม่มีของใหม่มาเห่อ แต่จะมาเปิดโต๊ะเครื่องแป้งให้ดูกันนนนน ของที่มีอาจจะไม่เป็นระเบียบมากนัก แต่พยายามจัดให้เข้าที่เข้าทางอยู่น้าาา

กระทู้นี้เหมือนๆจะแอบรีวิวเล็กน้อย เพราะของที่ใช้ทั้งหมด เป็นของที่คัดสรรมาแล้วว่าเริ่ดจริง มีบางตัวเท่านั้นที่ใช้แล้วไม่เวิร์คแต่ยังทำจสละให้ใครไม่ได้ (งก นั่นเอง 555555)

ไปชมกันเลยค่าาาา 

นี่คือหน้าตาโต๊ะท้งหมดดดดด สังเกตุได้ว่าจะไม่มีกระจกบานใหญ่นะคะ พราวจะใช้กระจกบานใหญ่ของตู้เสื้อผ้าแทนค่ะ แต่มีน้องกระจกบานน้อยไว้สำหรับโคลสอัพเวลาแต่ง การมีกระจกหลายๆระยะไว้แต่งหน้า ทำให้พลาดน้อยลงนะคะ อันนี้พราวคอนเฟิร์มมมมม

โดยที่โต๊ะจะแบ่งออกเป็น 4 โซนหลักๆค่า นั่นก็คือโซนเครื่องสำอางค์ โซนแปรง สกินแคร์ และก็สเปรย์ต่างๆนั่นเอง

แปรงก็จะคละๆกันไปหลายแบรนด์ ใส่โหลแก้วแบบนี้หยิบใช้สะดวกค่ะ ทำความสะอาดก็ง่าย เลอะปุ๊ปก็รู้ปั๊ป อย่าลืซักแปรงบ่อยๆด้วยนะคะ

แอบเห็นโหลแก้วข้างหลังใช่ป่าวววว เป็นอุปกรณ์งานแท่งท้งหลายที่ตั้งตัวไม่ได้ เช่น มาสคาร่า ที่เขียนคิ้ว ลิปไลน์เนอร์ บลาๆ ก็จับมันรวมกันซะเลยยยย พราวไม่ค่อยได้หยิบใช้ด้วยค่ะ เพราะไม่ค่อยแต่งตา ลิปไลน์เนอร์บางทีก็ลืมไปแล้วว่ามี 5555555 มาสคาร่านี่แทบไม่ได้ปัด มีแต่ดินสอเขียนคิ้วที่ใช้บ่อยยยยยย

มาสคาร่าที่เข้ารอบ ได้รับอนัญาตให้อยู่ในชีวิตเรา ที่ใช้จริงๆก็มีแต่ MAYBELLINE ที่ถูกและดีแน่นอนนน อื่นๆก็มี 2 หัวของ mistine ก็ใช้ง่ายดีค่ะ แต่ต้องรอแห้งนิดนึง อีกอันเพิ่งได้มา ของ essence ยังไม่ได้ลองเลยยยย เดี๋ยวลองแล้วเป็นยังไงจะมาบอกนะคะ

ลิปไลน์เนอร์ถูกและดี แนะนำของ City color เลยค่ะ มีสีให้เลือกไม่เยอะเท่าไหร่ แต่ราคาจุ๊บจิ๊บน่ารัก สีสวย เื้อไม่แข็งจนเกินไป รักเลยยยย

ดินสอเขียนคิ้ว พราวเคยเสพติดของ Daiso มากๆค่ะ เพราะราคาเบา ให้ลุคที่ดูเป็นธรรมชาติ แต่จะไม่กันน้ำนะคะ หลังๆมาเปลี่ยนมาใช้ของ Lola เรียกได้ว่าปรับลุคไปเลยค่ะ เพราะเขียนง่าย สีแน่นมากกกก ให้คิ้วปัง เกลี่ยไม่ดีมีปังตอแน่นอน ชอบค่ะ แต่คิ้วต้องกันให้เรียบร้อยก่อนนะคะ ไม่งั้นกะน้ำหนักยากมากกกก และสุดท้ายที่เพิ่งได้ลองแล้วรักเลยค่ะ นั่นก็คือ Mistine Brow Secret หรือมิสทีนคิ้วคือมงกุฎของหน้านั่นเอง ที่มาให้ใช้กันถึง 3 หัว ทั้งแบบดินสอ และแบบฝุ่น แถมมีมาสคาร่าปัดคิ้วแถมมาด้วย พูดเลยว่าเพิ่งได้มา แต่ให้ใจไปเต็มๆเลยค่ะ

สุดท้ายคือคอนซีลเลอร์ของ LOLA นั่นเอง สีจะออกส้มหน่อย ปิดใต้ตาได้ดีค่ะ

ด้านบนเป็นอุปกรณ์ต่างๆค่ะ สำลีพราวใช้ของ Gino McCrey ค่ะ ซื้อมาตอนลดราคา ชอบมากกก มีพัฟไดโวะที่ตัดๆเป็นชิ้นเล็กๆ ใช้แล้วทิ้งค่ะ เพราะเป็นคนขี้เกียจซัก 5555555 (อย่าทำตามนะคะ)

ในตระกร้า ประกอบไปด้วยแปรงคาบูกิที่ไม่รู้จะเก็บตรงไหนค่ะ >< มีแผ่นแปะผม กิ๊ฟติดผม ที่ดัดขนตา แล้วก็จะมีพวก รองพื้น โทนเนอร์ที่แบ่งๆใส่ขวดเล็กๆไว้สำหรับเวลาเดินทางค่ะ เรียกได้ว่าเป็นตะกร้าจิปาถะมากๆเลย

เปิดลิ้นชักแรงของเรากันเลยยยย ประกอบไปด้วยงานแป้ง และคุชชั่นต่างๆค่ะ ขออนุญาตทลายงานแป้งลงมา แป้งที่เรารักทีุ่ด และไม่คิดจะเปลี่ยใจไปรักใครอีกนะคะ นั่นก็คือ Maybelline ตลับเขียวของเรานั่นเองงงง พราวใช้เบอร์ 3 นะคะ คือมันดีมากกกก ใช้มาไม่รู้กี่ตลับแล้ว รักเลยค่ะ

ถัดมาคือแป้งสีขาวของ essence ค่ะ ก็ควบคุมความมันได้ดี แต่จริงๆพราวเป็นคนหน้าแห้งนะคะ แต่ระหว่างวันจะมีมันๆช่วงจมูกนิดหน่อย ใช้ตัวนี้เติม เอาอยู่ค่ะ

แป้งบูเต้ในตำนาน พราวมีครบ 3 สีเลยนะคะ ไม่ค่อยได้หยิบใช้ เพราะติดเรื่องกลิ่น แต่คุณภาพดีม๊ากกกก

มีแป้งของ Cathy doll ที่ซื้อมาจาก 7-11 ค่ะ สีโอเค คุณภาพโอเค ติดเรื่องกลิ่นเหมือนกันค่ะ

แป้งพัฟของ wet n wild ก็เป็นอีกตัวที่พกติดกระเป๋าตลอด เติมระหว่างวันได้สะดวกสุดๆ ขอเสียค่ะ ไม่มีกระจกค่ะ

แป้งผสมรองพื้นของ AC makeup ค่ะ หาซื้อได้จากร้าน 100 เยนที่ญี่ปุ่น และร้าน Komonoya ค่ะ คุณภาพดี แต่หาตลับจริงไม่เจอออ มีขายแต่แบบ refill ค่ะ

แป้งุ่ฝุ่น ศรีจันทร์ ของดีราคาถูกค่ะ คุมมันแน่น แต่อย่างที่บอกค่ะว่าพราวไม่ใช้คนหน้ามัน แต่ก็แอบหยิบใช้อยู่บ้างค่ะ

สุดท้ายคือแป้ง Touch and Glow ของ Revlon ค่ะ ชอบนะคะ คุณภาพดี ติดเรื่องกลิ่นนิดหน่อย ช่วงนี้หยิบใช้บ่อยเชียว ได้ลุคใสๆดีค่ะ

ต่อไปคืองานคุชชั่นค่ะ พราวชอบคุชชั่นมากกกกกกกก ตอนนี้สั่งไปหลายตัวมากๆ แต่ของยังไม่มาส่งค่ะ ที่แนะนำเลยก็คือ Maybelline ค่ะ คือพราวเป็น Big fan ของแบรนด์นี้มากๆ สีมันเข้ากับผิวมากๆ พราวใช้เบอร์ 03 ค่ะ ปกปิดได้ดี ได้ลุคโกลว สวยงามม๊ากกกก เวลาพราวใช้ พราวไม่ลงแป้งทับเลยค่ะ เกาหลีสุดๆ ฉ่ำได้ใจไปเลยยย

อีกแบรนด์ที่ได้งานเกาแน่นอนนั่นก์คือ Etude ค่ะ ผิวฉ่ำ ปกปิดนิดหน่อย กลิ่นหอมมากๆด้วยค่ะ

อีกอันคือของ Ashley ค่ะ ซื้อมาขำๆเพราะราคาถูกมาก ใช้วันที่ไม่อยากแต่งหน้ามากค่ะ ไม่ค่อยปกปิด แต่ราคาชิวมากกกก

อีกอันที่เค้าอื้ออึงกันในอินเตอร์เน็ตมากๆนั่นก็คือ Cathy doll AA cushion ค่ะ พราวเลยรีบปั่นจักรยานไป 7-11 ซื้อมาด่วนๆ แต่พบว่า ไม่รอดค่าาา สีติดเทาไปหน่อ ไม่เข้ากับผิว และติดเรื่องกลิ่นนิดหน่อย ลองไป 1 ครั้งถ้วน เดี๋ยวคงต้อง Give away แน่ๆค่าา

สุดท้ายเพิ่งได้มา และก็หยิบใช้เรื่อยๆนะคะ นั่นคือ The Seam Seammul CC cushion ก็ใสๆตามสไตล์ CC ฉ่ำวาวแบบเกาหลรตามที่มาของแบรนด์ค่ะ แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ใช้ เพราะสิวหนักมากกกก ต้องการการปกปิดสูง ต้องพึ่งรองพื้นเท่านั้นค่ะ

จิ๋วหลิวข้างในคือคอนซีลเลอร์ของ Art Collection ค่ะ ก็ยังเฉยๆ หยิบใช้บ้างกับใต้ตาค่ะ

ชั้นนี้เป็นงาน Blush ซะส่วนใหญ่ค่ะ มี Cushion Blush แอบอยู่ มีแป้ง Bronzer Highlight ที่หยิบใช้บ่อยๆก็แน่นอนเลยค่ะ Freedom Bronze Professional สีสวยม๊ากกกก ด้านในมี eyeshadow stick ของ AC make up แอบอยู่กับมาสคาร่าคิ้ว Mistine แล้วก็ไฮไลท์แบบแท่งของ e.l.f ค่าาา

ปัดแก้มส่วนใหญ่ เราสยบให้ Mistine จริงๆค่ะ ของดีราคาถูก ติดทนนานยันชาติหน้า

ที่ใช้ย่อยๆค่ะรุ่น All Season ค่ะ สวยทุกสี คอนเฟิร์มมม

อีกรุ่นที่เริ่ดไม่แพ้กันคือ Pure rose ค่ะ มีชิมเมอร์ ติดทนนานมากกกก

อีกแบรนด์ที่รักมากๆคือ Revolution ค่ะ เนื้อแมทสวยมากกกก ละมุนนน ขนาดเล็กพกง่าย ไปกับพราวทุกทริปค่ะ ปัดเมื่อไหร่ก็สวยแน่นอนนน

อีกอันที่ใช้มาตลอด แต่ทำแตกค่ะ นั่นก็คือ Maybelline Cheeky Glow ค่ะ รักมากกกกกกก สีสวยมากกก ติดทนนานเช่นกันค่ะ

ที่เหลือก็เป็นของ Crayon,essense ค่ะ ตัวนี้ก็ดี สีสวยละมุนนี

สุดท้ายคือ NYX ค่ะ สีสวยยยย ชิมเมอร์แบบอลังการ ใช้เดี่ยวๆไม่ต้องปัดไฮไลท์เลยค่า

ชั้นล่างสุดคือรวมมิตรค่ะ จับฉ่ายมากๆ ที่เห็นชัดก็คือ พาเลท eyeshadow ต่างๆค่ะ อย่างที่บอกว่าพราวไม่ชอบแต่งตา ตื่นไปเรียนยังจะไม่ทันเล๊ยยยยย 5555555 ส่วนมากก็จะเป็นสีธรรมชาติเบาๆค่ะ คละๆกันไป มี Naked2 แอบอยู่ด้านล่าง ส่วนสีแซ่บที่อยากเอามาแต่งเล่น แต่งแฟนซี จะเลือกซื้อเป็น Single eyeshadow เอาค่าาา ด้านล่างมีแป้งศรีจันทร์ที่ยังไม่ได้แกะ มีน้ำยาคอนแทคเลนส์ มีที่ล้างหน้าของ etude แอบอยู่อีกค่ะ บอกแล้วววว ว่าจับฉ่ายมากๆเลยย 5555555

ถัดมาในลิ้นชักเล็กด้านข้างนะคะ ชั้นบนสุดประกอบไปด้วยงานลิปมัน งานทิ้นต์ สีๆต่างๆที่พราวชอบมากกกก ใช้ทุกวันนน นั่นก็คือของ in2it ค่ะ มีลิปมันมีสีของ Maybelline ที่ไว้ใช้เวลาที่อยากบำรุงด้วย อยากได้สีด้วย กลิ่นหอมม๊ากกกก ด้านล่างมีลิปกลอสของ ise ที่ไม่ค่อยได้ใช้ค่ะ ให้คนอื่นไปเยอะแล้วเหมือนกัน เพราะพราวไม่ชอบทากลอสค่ะ แต่ก็มีไว้สนุก เผื่ออยากปากฉ่ำขึ้นมาาาา

ชั้นต่อมาเป็นครอบครัวลิป Maybelline ค่ะ พราวชอบลิปของ Maybelline มาก เพราะมั่นใจว่าถุกและดีแน่นอนนนน

ชั้นล่างสุดเป็นงานจิ้มจุ่มค่ะ ประกอบไปด้วย LA. Girl ที่สีสวยม๊ากกกกกกก แต่แอบแห้งไปหน่อย มีลิป Kylie สี koko K ที่พราวแอบไม่ค่อยชอบ เพราะความแห้งอีกเช่นเดียวกันค่ะ มี BB lips ของ No 7 ก็ยังงงๆวิธีใช้อยู่ค่ะ แต่สีสวยดี

ลิ้นชักใหญ่ด้นล่าง ชั้นแรก มีรองพื้นหลอดๆของ essence ค่ะ ช่วงนี้หยิบใช้บ่อย

อีกอย่างคือ รองพื้นหลอดๆของ AC Make up ราคาเบาาาา พราวมีทั้ง 2 เบอร์ค่ะ ไม่ค่อยปกปิด แต่เนื้อสัมผัสน้ำๆ เบาๆดีค่ะ

มีเทสเตอร์กันแดดของ etude แอบอยู่ด้วยค่ะ

ยังค่าาาา คิดว่างานลิปจะหมดแค่นั้นหรอคะ โน้วววววว

งานลิปที่เหลืออยู่ในลิ้นชักถัดมานี่ค่ะ เป็นบ้านรวมๆกันของทุกภาคส่วน ประกอบไปด้วย หลักเลยคือ Lipsholic ของ 4U2ที่พราวชอบม๊ากกกกก มี City color แอบอยู่นิดหน่อย มี soap and glory,sivanna,LANCOME ด้วยค่ะ และนี่คือทั้งหมดที่ทาบ่อยที่สุดค่ะ วันหลังจะมาทำรีวิวฉบับเต็มให้ดูนะค้า

ด้านหลังเป็นโซนสกินแคร์ค่ะ ยาแต้มสิว eyecream มาส์กแบบครีม sleepimg pack มีแผ่นเช็ดหน้าของ Bifesta ที่รักมากกกก คุณภาพเริ่ดเว่อ แผ่นเดียวอยู่ พกพาง่าย มีครีมทาตัว โลชั่นฟีโรโมนที่เค้ากรี๊ดกร๊าดกันมากในอินเตอร์เน็ต มีหรือเราจะพลาดดดด

ถัดมายังมีรองพื้นที่เพิงได้มาค่ะ ของ Loreal sivanna มีเทสเตอร์ etude มากมาย มีที่ล้างหน้าของ Daiso ปนๆกันไปค่ะ มีรองพื้นที่รักมากกกกก ของ Maybelline ที่ใช้หมดเกลี้ยงแบบขุดขวดกันเลยทีเดียว แต่ยังไม่มีเวลาไปซื้อใหม่เลยยยยย

สเปรย์น้ำแร่ของ Klerk Mountain ก็เป็นอีกตัวที่ถูกและดีค่ะ มีคลีนซิ่งวอเทอร์ของ Bifesta ที่เพิ่งซื้อมาจากฮ่องกง ยังไมไ่ด้เปิดใช้

ถัดมามี Dry Shampoo ของ LOLANE มีครบทุกกลิ่นค่ะ แต่แอบไปอยู่ในกระเป๋าซะหมด

มีสเปรย์จัดทรงผมของ Lifeford ทั้งสูตรเพิ่มวอลุ่ม และ จัดทรงค่ะ ด้านหลังมีแผ่นแปะจมูกของ watsons แอบอยู่หลายกล่องเลยยย แต่ลืมถ่ายมาค่ะ แฮ่ๆ

งานขวดๆสเปรย์ๆทั้งหลายก็อัดแน่นกันอยู่ด้านซ้ายของโต๊ะค่ะ มี Body spray ของ soap&glory ที่ได้าในราคาเซล 555555 สเปรย์น้ำแร Fresh drop ที่เลิฟมากกกก ขวดที่ 5 แล้วค่ะ ใช้เยอะมาก ชอบบบ มีน้ำแร่ evian ที่ไปสอยมาจากฮ่องกง ราคาถูกมากค่ะ และสเปรย์กันแดดที่ได้จากฮ่องกงเหมือนกัน รักมากกกก ซึมเร็ว ไม่เหนียวตัว ถูกใจใช่เลยค่ะ

โซนสุดท้ายคือโซนจิปาถะค่ะ มีทู๊กกกกกอย่าง

มีที่ล้างหน้าของ Collection ทั้งแบบแกะแล้วและยังไม่แกะ โรลออนที่รักมากกก ของ adidas ค่ะ

สมาพันธ์สเปรย์น้ำแร่ ที่รักๆคือ Fresh drop แน่นอนค่ะ แล้วก็จะไซส์จิ๋วของ Kociety ทั้ง 2 สูตร มีของ Cute press แอบอยู่ แต่ไม่ค่อยชอบค่ะ เห็นมั้ยคะว่าพราวชอบใช้สเปรย์น้ำแร่มากกกกกก

ถัดมาเป็นเซรั่มใส่ผมของ Free&Free ค่ะ ใช้ผมกัน 2 สูตรทุกครั้งหลังสระผมค่ะ

มี Hand cream ที่หอมม๊ากกกก ซื้อได้ที่ Beauty Market ค่ะ ใช้มาตั้งแต่มัธยม

แป้งระงับกลิ่นที่เริ่ดที่สุดในสามโลกคือ เต่าเหยียบโลกค่ะ ของไทยๆที่อยากให้ทุกคนได้ลอง

และสุดท้าย คือ ผลิตภัณฑ์กำจัดสิวของ etude ค่ะ รักมากกกก

สุดท้ายล๊าววววว คือสมาคมทิชชู่เปียกแห่งชาติค่ะ พราวชอบทิชชู่เปียกมากกกก เพราะมันดูสะอาดดดดด สามารถใช้เช็ดเครื่องสำอางค์ได้ด้วย รักเลยยยยยย

มีของ Watson ที่เป็นทิชชู่ธรรมดา กับแบบที่เช้ดเครื่องสำอางค์โดยเฉพาะ ก็ซื้อตุนไว้เยอะมากค่ะ 555555

มีของตรางูที่เพิ่งซื้อมาใหม่ เย็นถึงใจตามสไตล์แป้งตรางู และอีกอันที่ใช้บ่อยคือ Baby wipes ทั่วไป ใช้ได้ทุกยี่ห้อค่ะ เช็ดมือเช็ดหน้าเช็ดโต๊ะ ได้หมด ชอบมากกกกก

ก็จบไปแล้วนะคะ สำหรับการเปิดโต๊ะ คือแอบเหนื่อยยยยยยย ดูดพลังมากๆ ขอตัวไปนอนก่อนนะคะ รอบหน้ามีของมาอวดมารีวิวแบบถูกและดีตามสไตล์นักศึกษาอีกแน่นอน วันนี้ไปแล้ว สวัสดีค่ะสาวๆ >O<

Proudpanatcha

Proudpanatcha

สายช้อปปิ้ง ชอบเห่อ รีวีวจริงใจ <3

FULL PROFILE