8 แชมพูตัวเด็ด!!! ที่ใช้แล้วเส้นผม Strong! จนอยากให้ลองไปโดนนน

26 20

โย่วๆๆ ผมใครมีปัญหา อะ..ขอให้ยกมือขึ้นนนนน!

ผมร่วงหลุดตามหวี.. สางผมมาติดมือเป็นแพ.. กวาดพื้นทีมีแต่เศษผมตัวเอง.. เชื่อว่ามีสาวๆจำนวนไม่น้อยเลยแหละที่กำลังประสบพบเจอปัญหาเหล่านี้ เพราะสาวๆอย่างเราไม่ว่าจะผมเส้นเล็ก เส้นใหญ่ จะสั้นหรือยาว ผมร่วงต่างเป็นปัญหาปกติสำหรับเราทุกคน ต่างกันที่บางคนอาจร่วงน้อย บางคนอาจร่วงมาก ซึ่งเราก็เป็นหนึ่งในคนที่ผมร่วงมากค่ะ บนศีรษะนี่บางจนเรียกว่าจะล้านได้เลย TT  ทำให้ต้องพยายามหาตัวช่วยตลอด ผ่านแชมพูสระผมมามากพอสมควร  วันนี้เลยอยากพาเจ้าวู้ดดี้มารีวิวแชมพูสูตรลดผมร่วงที่เคยใช้และใช้อยู่ตั้งแต่ช่วงต้นปีที่แล้วจนถึงปัจจุบัน เผื่อสาวๆคนไหนที่กำลังมองหาจะได้เก็บไว้เป็นตัวเลือกน้าา เป็นยังไงบ้าง ไปดูกันเลย!

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าผมเราเส้นใหญ่ ค่อนข้างมันมาก ไม่เคยยืดผมค่ะแต่ทำสีผมบ่อยเกือบทุกสองเดือน ผมเลยค่อนข้างอ่อนแอ ร่วงง่าย พันกันบ่อยๆ หนังศีรษะค่อนข้างแพ้ง่าย  มีสิวขึ้นมาตรงโคนผมตลอด

1. Bergamot Delicate Shampoo

ตัวนี้เป็นตัวแรกที่เราเริ่มใช้ยาสระผมสูตรดูแลผมร่วงค่ะ ช่วงนั้นไม่รู้จะเริ่มตัวไหนดี เลยขอเริ่มที่ตัวเก่าแก่คู่บ้านคู่เมืองของไทยละกัน เห็นเคลมว่าช่วยลดผมร่วงเฉพาะ เลยเริ่มที่ตัวนี้ค่ะ หาซื้อได้จากร้านขายยาทั่วไป หรือตามวัตสันค่ะ  ราคาประมาณ 160 บาท

แพ็กเกจ: เป็นขวดสีขาวขนาดพอดีมือไม่ใหญ่มาก ขวดมีรอยหยักไม่เรียบ ทำให้ไม่ลื่นเวลาใช้ ลักษณะฝาเป็นแบบเปิดจุก

ลักษณะเนื้อแชมพู: เนื้อแชมพูเป็นสีเขียวมิ้นท์ๆค่ะ สีหอมอ่อนๆ ไม่ข้นไม่เหลวมากจนเกินไป

ระหว่างสระ: กลิ่นหอม ตัวนี้ฟองไม่ค่อยเยอะ สำหรับเราเลยต้องบีบแชมพูเยอะหน่อย ระหว่างสระก็รู้สึก สะอาดดีค่ะ ล้างออกง่ายเพราะฟองไม่เยอะ รวมๆแล้วก็สะอาดดีค่ะตัวนี้ เคยหวีผมตอนผมเปียกแล้วก็หวีง่ายไม่ค่อยพันกัน แต่ก็มีผมร่วงติดหวีมาบ้าง

ระยะเวลาที่เห็นผล: ประมาณ 1 สัปดาห์เริ่มเห็นผล

ผลลัพธ์หลังการใช้: ตัวนี้ช่วยลดผมร่วงได้ดีเลยค่ะ กลิ่นหอมอ่อนๆ ใช้ไปนานๆ รู้สึกโคนผมแข็งแรงขึ้น มัดผมตึงๆแล้วรู้สึกไม่ค่อยเจ็บมาก ตอนใช้ตัวนี้มีน้ำหนัก ไม่ค่อยกระด้าง ผมเงาดีจนช่วงนั้นเพื่อนทักเลย

คะแนนความคุ้มค่า:  ให้ 4.5/5  ค่ะเพราะช่วยให้ผมเงา เลยทำให้บางครั้งเหลือบมันไปหน่อยค่ะ

2. Falless Hair Reviving Shampoo

หลังจากใช้เบอร์กาม็อทไปจนเกือบหมดขวด อยากเปลี่ยนไปลองสูตรใหม่ๆบ้าง ดันไปเจอยี่ห้อฟอลเลส กำลังจัดลดราคาอยู่ในวัตสัน เป็นแชมพูกลิ่นมะกรูดช่วยเรื่องลดผมร่วงนี่ละ เลยอยากเปรียบเทียบกับเบอร์กาม็อทด้วย เลยตัดสินใจซื้อมาในราคา 160 บาท

แพ็กเกจ: ขวดสีเขียวเข้มแบบสีของมะกรูดค่ะ เป็นแบบฝาเปิด ไม่หนักมาก

ลักษณะเนื้อแชมพู: เนื้อแชมพูเป็นเจลใสไม่มีสีเลยค่ะ หนึบๆ ไม่ข้นไม่เหนียวเกินไป

ระหว่างสระ: เรื่องแรกคือตอนสระกลิ่นแบบมะกรูดมาก ดีค่ะรู้สึกสดชื่นดี แชมพูเป็นฟองไม่เยอะมากล้างออกง่ายค่ะ ระหว่างสระก็รู้สึกสะอาดดี

ผลลัพธ์หลังการใช้: ครั้งแรกคิดว่ากินมะกรูดจะติดอยู่เหมือนตอนที่สระ แต่พอผมแห้งก็ไม่ค่อยมีกลุ่นมะกรูดละค่ะ แอบเสียใจ  รู้สึกหนังศีรษะแห้งสะอาดดีค่ะถักเปียละไม่เห็นรังแค แต่บางครั้งมีคันเป็นระยะๆ ส่วนเรื่องความร่วงไม่ค่อยช่วยเลยนะ พอเปลี่ยนจากเบอร์กาม็อทมาใช้ตัวนี้แล้วรู้สึกผมร่วงมากกว่าเดิม ติดตามเสื้อมั่ง บนโต๊ะทำงานมั่ง

ระยะเวลาที่เห็นผล: เราใช้ประมานเดือนนึง ยังไม่เห็นผลตามที่บอกจ้า

คะแนนความคุ้มค่า: ให้ 3/5 ค่ะ ตัวนี้เราชอบแค่เรื่องกลิ่นมะกรูดอย่างเดียว เป็นออแกนิคดีแต่ก็ติดไม่ทนด้วย และเรื่องดูแลอื่นๆเราไม่เห็นผลการเปลี่ยนแปลงนะ

3. L’Oreal Elseve Fall Resist 3X Anti-Hair Fall Shampoo

ใช้ฟอลเลสไปสักพัก ยังไม่ทันหมดขวดทนคันไม่ไหวค่า เลยขอเปลี่ยนลองลอรีอัลของพี่ชมสูตรลดผมร่วงมาต่อเลย ซื้อได้จากซูเปอร์มาร์เก็ตทั่วไป บิ๊กซี โลตัส ราคาประมาณ 120 กว่าบาท

แพ็กเกจ: เป็นขวดสีดำชมพู หัวปั้มค่ะ สะดวกดี เหมาะกับเวลาสระผมอยู่ กดใช้ได้ง่าย

ลักษณะเนื้อแชมพู: เราจำเนื้อแชมพูได้ไม่แม่นเท่าไหร่ ก็คล้ายแชมพูทั่วไปนี้ละ แต่ที่จำได้คือกลิ่นหอมมาก ขนาดหมดไปแล้วยังหอมติดขวดอยู่เลย

ระหว่างสระ: ระหว่างสระกลิ่นหอมดีค่ะ หอมแบบสดชื่นๆ บีบนิดนึงแต่ฟองเยอะ ตอนใช้ตัวนี้อยู่รู้สึกว่ายังไม่ค่อยช่วยเรื่องผมร่วงนะ เหมือนใช้หวีสางแล้วยังร่วงติดหวีเพียบเลย แต่ข้อดีของตัวนี้คือไม่แพ้ค่ะ ตอนสระหรือหลังสระก็ไม่แสบหนังศีรษะจ้า

ระยะเวลาที่เห็นผล: สำหรับเรื่องความสะอาดอื่นๆเราเห็นผลตั้งแต่อาทิตย์แรกนะ แต่เรื่องผมร่วงเราไม่เห็นผลจ้า

ผลลัพธ์หลังการใช้: ทำความสะอาดได้ดีค่ะ ไม่แสบหัว กลิ่นหอมติดผมจนตัวเองรู้สึกได้เลย  มีน้ำหนักดีค่ะ ผมไม่ค่อยพันกัน แต่ในเรื่องลดผมร่วงตัวนี้ยังค่อยไม่เห็นผลเท่าไหร่ขนาดใช้คู่กับครีมนวดด้วย สางผมมาแล้วยังติดมือมาเยอะเหมือนเดิมอะ ตัวนี้เราใช้จนหมดขวดขวดนี้ใช้หมดขวดค่ะ เราชอบกลิ่นนี้ ^^

ค่า ถึงผมจะยังร่วงอยู่แต่กลิ่นหอมดี ชอบค่ะ ^^

คะแนนความคุ้มค่า: ให้ 4/5 ขอหักเรื่องไม่ค่อยช่วยลดผมร่วงค่ะ

4. Dove Hair Fall Rescue

พอใช้ลอลีอัลหมดไป ช่วงนั้นไม่ค่อยได้ไปซูเปอร์ บวกกับช่วงนั้นเงินเดือนก็ยังไม่ออก เลยใช้ของที่บ้านมีอยู่ ตัวแรกที่แอบใช้คือ โดฟสีเขียวค่ะ เป็นสูตรลดผมร่วงเช่นกัน (มีขายได้ทั่วไปนะ ดูราคาในเน็ตประมาณ 130 บาท)

แพ็กเกจ: เป็นขวดสีขาว รุ่นสีเขียว ทรงสูงเพรียว ที่บ้านใช้ขนาด 340 มล.เลยถือว่าค่อนข้างหนักพอสมควร

ลักษณะเนื้อแชมพู: เนื้อแชมพูเป็นสีขาวมุก ไม่ข้นไม่เหลวไป เหมือนกับยี่ห้ออื่นๆค่ะ มีกลิ่นหอมเฉพาะของโดฟค่ะ

ระหว่างสระ: สระแล้วให้ฟองเยอะค่ะ ขนาดบีบไม่เยอะนะ รู้สึกนุ่มและมีกลิ่นหอมมาก ผมลื่นไม่ค่อยพันกันค่ะ

ผลลัพธ์หลังการใช้:  ใช้ตัวนี้แล้วรู้สึกผมลื่น มีน้ำหนักมากเลยค่ะ กลิ่นหอมติดจมูกจนแฟนจำได้เลย แต่ผมเรากลับมาร่วงมากกว่าเดิมอะ ส่องกระจกละรู้สึกผมข้างบนบางๆเหมือนแต่ก่อนอะ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะมันลื่นมากแล้วเราสางบ่อยหรือเปล่านะ

ระยะเวลาที่เห็นผล: เราใช้ประมาณ 1 สัปดาห์ค่ะที่รู้สึกเห็นแตกต่างจากตัวเดิม

คะแนนความคุ้มค่า: เราให้ 4/5 ถ้าไม่ติดเรื่องผมร่วงเยอะไป คงเป็นตัวโปรดของเราตัวนึงอะ ชอบที่กลิ่นติดทนดี

5. Pantene Pro V Hair Fall Control

หลังจากลองโดฟของที่บ้านไปขวดนึงแล้ว เลยขอลองอีกขวดที่อยู่ข้างกันต่อเลยละกัน คือ แพนทีนสีชมพูค่ะ บ้านเราผมร่วงเป็นกรรมพันธุ์กันทุกคน เหล่าเจ๊ๆเลยมีปัญหาเหมือนกับเรานี่ละ เลยหายาสระผมสูตรนี้ในห้องน้ำ กันได้สนุกเลย อิอิ  (ตัวนี้จะมีขายทั่วไปนะ ดูราคาในเน็ตประมาณ 150 บาท)

แพ็กเกจ: เป็นขวดสีขาวทรงสูงพอๆกับขวดโดฟค่ะ เพราะขนาดเท่าๆกัน รุ่นที่ใช้เป็นรุ่นสีชมพูค่ะ ช่วยเรื่องลดผมขาดร่วงโดยเฉพาะ

ลักษณะเนื้อแชมพู: เนื้อของแชมพูเป็นสีขาวขุ่นค่ะ ออกสีมุกๆ เหลวพอสมควร บีบง่ายออกมาง่ายดีค่ะ

ระหว่างสระ: กลิ่นหอมสดชื่นดีค่ะ ให้ฟองได้เยอะ เกาผมง่ายไม่พันกัน ไม่ค่อยร่วงติดมือตอนสระ ล้างออกง่ายค่ะ

ผลลัพธ์หลังการใช้: หลังจากใช้ไปได้สักพัก รู้สึกผมมีน้ำหนัก จัดทรงง่ายดีค่ะ บางวันเราไม่เป่าไดร์ยังเอาอยู่ แต่ไม่เห็นข้อแตกต่างเรื่องผมร่วงกับตัวโดฟเท่าไหร่ค่ะ ผลที่เห็นชัดคือ เราใช้แล้วเป็นรังแคอะ แถมสิวแถวขมับ หรือตามโคนผมก็เริ่มกลับมาอีก ตัวนี้เราเลยใช้ได้ไม่นานก็เซย์บายไปค่ะ

ระยะเวลาที่เห็นผล: ใช้ตัวนี้ประมาณสัปดาห์นึงค่ะ ก็ไม่ได้ใช้ต่อค่ะ

คะแนนความคุ้มค่า: ให้ 3.5/5 ค่ะ ถ้าใช้นานอาจลดผมร่วงได้กว่านี้ ชอบเรื่องกลิ่นและใส่ง่ายตอนสระค่ะ แต่ตัวนี้อาจไม่เหมาะกับผมเราจริงๆ เลยต้องหยุดรักษารังแคก่อน

6. Johnson’s Baby Shampoo

หลังจากเจ็บปวดจากโดฟและแพนทีนมาค่ะ ทั้งเรื่องผมบางทั้งเรื่องรังแค ช่วงนั้นเลยเครียดมาก กลัวซื้ออะไรมาใช้จะยิ่งหนักไปใหญ่ อยากได้ที่มันอ่อนโยนหน่อย ไม่รู้อะไรดลใจเลยเอาจอห์นสันของหลานมาใช้เลยค่ะ  (ตัวนี้มีขายได้ทั่วไปค่ะ เห็นในโลตัสประมาณ 48 บาท)

แพ็กเกจ: เป็นขวดใสๆค่ะ ขนาดไม่ใหญ่มาก ฝาเป็นแบบเปิดจ้า

ลักษณะเนื้อแชมพู: เนื้อแชมพูเป็นเจลสีเหลือง เหลวๆใสๆลื่นๆค่ะ

ระหว่างสระ: กลิ่นหอมแบบเบาๆเหมือนกลิ่นเด็กค่ะ ฟองที่ออกมาจะเป็นแบบฟองสบู่ลื่นๆ ไม่ใช้ฟองขาวๆแบบแชมพูทั่วไป ซึ่งที่ล้างออกยากพอสมควรเลย ตอนสระผมนุ่มลื่นดีค่ะ ให้ความรู้สึกอ่อนโยนดี

ผลลัพธ์หลังการใช้: ตอนสระอยู่ผมอ่อนดีค่ะ แต่พอแห้งแล้วผมแข็งมาก รังแคหายไปบ้างแต่ผมยังร่วงมากเหมือนเดิม ไม่ได้มีสารช่วยลดอะไรเลย

ระยะเวลาที่เห็นผล: เนื่องจากใช้ของหลานเลยใช้แค่สัปดาห์เดียว พอไม่เห็นผลเลยไม่ใช้ต่อค่ะ แอบเกรงใจเขา

คะแนนความคุ้มค่า:  3/5 สำหรับเรื่องลดผมร่วงค่ะ เราผิดเองแหละที่เอามาใช้ผิดวิธี ยี่ห้อนี้เขาเป็นสำหรับเด็ก เราดันคิดอะไรแปลกชาวบ้านเขาไปเอง5555

7. Regro Hair Protective Shampoo For Lady

ด้วยความที่ไม่เจอตัวไหนโดนใจสักที เลยตัดสินใจเข้าร้านยาไปปรึกษาเภสัชเลยค่ะ ว่าตัวไหนดี ตัวไหนช่วย เภสัชเลยแนะนำมาว่าให้ใช้แชมพูที่เป็นเวชสำอางสูตรอ่อนโยน สกัดจากวิตามิน และสารอาหารจากธรรมชาติ เลยได้กลับบ้านมาตัวนึงของยี่ห้อรีโกรที่เป็นสูตรเฉพาะสำหรับผู้หญิงผมร่วงโดยตรง มาลองใช้ดู หาซื้อได้จากตามร้านขายยา(ซื้อล่าสุดในอินเตอร์เน็ตได้ ราคาประมาณ200 บาท)

แพ็กเกจ: เป็นกล่องสีเขียวอ่อนๆมีรูปผู้หญิงอยู่ด้านหน้า ข้างในเป็นขวดสีขาวขุ่น ขนาดไม่ใหญ่มาก กำลังพอดีมือเลย ลักษณะฝาเป็นแบบเปิดค่ะ

ระหว่างสระ: กลิ่นหอมอ่อนๆตรงนี้ชอบมาก ฟองไม่มากไม่น้อยไป เกาผมเวลาเปียกง่ายดีค่ะ

ผลลัพธ์หลังการใช้: ตัวนี้โอเคเลยค่ะสำหรับเรา ตอนแรกไม่คิดว่าจะเห็นผลนะคะ เห็นใม่ใช่ยี่ห้อตามท้องตลาด แต่พอใช้แล้วถูกใจสุด ผมนุ่มดีค่ะ และร่วงน้อยลงอย่างเห็นได้ชัด ไม่ค่อยร่วงติดหวีหรือตามซิงค์ห้องน้ำเลย ที่สำคัญหนังศีรษะไม่มัน และสิวที่เคยเป็นก็ลดลงด้วยค่ะ รวมๆ Love เลยค่ะ

ระยะเวลาที่เห็นผล: ประมาณ 1 สัปดาห์

คะแนนความคุ้มค่า: ให้ 5/5 ค่ะ เพราะตัวนี้ตอบโจทย์เราเต็มๆเลย ช่วยให้ผมร่วงน้อยลง สิวตรงแถวโคนผมหายด้วย

8. Eucerin Dermo Capillaire Thinning Hair Shampoo

หลังจากเจอตัวถูกใจไปแล้ว ขุ่นเจ๊ซื้อของใหม่เข้าบ้านมาพอดีจ้าา คือเจ้ายูเซอรินของแพง ขวดละประมาณ 550 บาทค่ะ ด้วยความไม่มีตังซื้อเลย เลยขอเจ๊ใช้ไปด้วย อิอิ  

แพ็กเกจ: เป็นขวดสีขาวตามรูปเลยค่ะ ขนาดไม่ใหญ่มาก เป็นแบบฝาเปิด

ลักษณะเนื้อแชมพู: เนื้อชมพูเป็นสีขาวขุ่น ไม่เหนียวมากกำลังดีค่ะ

ระหว่างสระ: ตัวนี้กลิ่นไม่ค่อยหอมค่ะ กลิ่นจะคล้ายกลิ่นยาซะมากกว่า ฟองไม่เยอะ สระไปแล้วรู้สึกไม่ค่อยนุ่ม ผมยาวหนาอย่างเรา ต้องบีบเยอะตลอดเลย (แอบเสียดายอยู่ ราคาไม่เบาเลย)

ผลลัพธ์หลังการใช้: เรารู้สึกโอเคกับตัวนี้นะ ตอนใช้สังเกตตามโต๊ะเครื่องแป้งรู้สึกมีเศษน้อยลงบ้าง สิวที่เป็นตามโคนผมก็รู้สึกแห้งลงด้วยค่ะ แต่ตัวนี้ผมไม่ค่อยนุ่มเท่าไหร่นะ จัดทรงยาก ไม่ค่อยมีน้ำหนัก แถมไม่มีกลิ่นติดด้วย

ระยะเวลาที่เห็นผล: ประมาณ 2 สัปดาห์ค่ะที่รู้สึกผมร่วงน้อยลง

คะแนนความคุ้มค่า: เราให้ 3.5/ 5 ค่ะ สำหรับลดผมร่วงถือว่าเห็นผล หนังศีรษะดีขึ้น แต่เรื่องอื่นๆยังไม่โดนใจเราอะ ไม่ค่อยช่วยเรื่องผมลื่น ปกติเราใช้สกินแคร์ของยูเซอรินอยู่ตลอดเลยนะคะ แต่เราว่าทางด้านยาสระผมเขายังไม่ค่อยปังเท่าไหร่

จากประสบการณ์ที่ใช้ทุกยี่ห้อที่พูดมานี้ เราสรุปเป็นคะแนนเรื่องช่วยลดผมขาด ผมร่วงได้ตามนี้ค่ะ

ทั้งนี้ มาจากสภาพผมและหนังศีรษะของเรานะคะ*

ส่วนตัวชอบรีโกรสุดค่ะ เพราะเป็นแชมพูที่อ่อนโยนดี เราไม่แพ้ ไม่ระคาย สิวตามโคนผมที่เป็นอยู่แห้งดีค่ะ หนังศรีษะแข็งแรงดี หวีผมแล้วไม่เจ็บ อาจมีขาดบ้าง ร่วงบ้าง แต่ผมไม่ค่อยหลุดจากหนังหัวเลย ตอนนี้เลยกลับมาใช้ตัวนี้เหมือนเดิมละ

รีวิวนี้มาจากประสบการณ์ของเราคนเดียวนะ อาจขัดใจคนอื่นบ้าง555 เพราะผลลัพธ์จะขึ้นอยู่กับสภาพของผมและหนังศีรษะของแต่ละคนด้วย แต่ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับคนที่กำลังมองหาตัวช่วยเรื่องผมร่วงอยู่บ้างน้าา วันนี้คงต้องบ๊ายบายยยยยแล้ว... ^^

faifornote

faifornote

FULL PROFILE