[พลีชีพ] หน้าปลวก หน้าพัง สิวสเตียรอยด์ รักษาเองด้วยงบไม่เกิน 500 บาท

11 4

กระทู้นี้ ไม่ขายของค่ะ ถ้าจะทำตาม!!!

ต้องไปหาซื้อเอง

ขอเกริ่นก่อนนะคะ นี่เป็นกระทู้แรกเจ้าของกระทู้ อายุ 23ปี  พื้นฐานหน้าเจ้าของกระทู้เป็นสิวง่ายและสิวที่เป็นจะเม็ดใหญ่ อักเสบ เป็นหนองค่ะ ช่วงนั้นกลับบ้านค่ะต่างจังหวัดเจอน้องคนรู้จักที่เคยเรียนโรงเรียนมัธยมด้วยกันเห็นหน้าน้องเขาขาวใสขึ้นกว่าเมื่อก่อน เลยถามใช้อะไรน้องก็แนะนำมาบอกว่าเพื่อนที่โรงเรียนขาย แล้วให้ดูเฟซเจ้าของที่ขายหน้านางขาวมากค่ะ ใสด้วย นี่ก็เลยซื้อใช้ตาม (ขอรูปครีมหลังไมค์นะคะ ไม่อยากโจมหรือประจาน)กระปุกละ 250 มั้งช่วงแรกสิวลดลงมากก หน้าใส ทาแป้งติดเลย จนต้องซื้อกระปุกที่2 ตาม พอใช้ไปสักพัก สิวเริ่มแปลกไปจากสิวที่เคยเป็นเม็ดใหญ่ๆ เป็นหนอง กลับกลายเป็นสิวผดเป็นปื้นๆแดงๆบริเวณแก้มถึงคาง กดทีจะเหม็นมาก ไม่ได้เอ่ะใจก็ใช้ต่อจนเกือบหมด แต่มันเริ่มเป็นหนักค่ะมีอาการคันยิบๆเพิ่ม เลยลองไปปรึกษาหมอผิวหนังหลังมอ ดู บร๊ะเจ้า!!!!! หมอบอกว่า"ยินดีดีด้วยค่ะ คุณเป็นสิวสเตียรอย" -0- (พูดแอ็คติ้งไปงั้นแหล่ะ)หมอบอกลักษณะสิวเป็นสิวสเตียรอยนะซึ่งบริเวรที่เป็นคือ ช่วง คาง รักษายากหน่อยนะอาจใช้เวลา 3-6 เดือนหลังจาดนั้นก็รักษาใช้ครีมของหมอ มาตามนัด ผ่านไป 2 เดือนมันไม่ค่อยลดลงเลย บวกกับเงินก็ไม่มีไปพบหมอแล้ว อายเพื่อนมากตอนนั้น ต้องใส่แมสทากันแดดตบแป้งทับๆๆๆๆ เพื่อนสาขาเดียวกันเริ่มสังเกตเห็นสิวที่แปลกไปเขาก็เคยเป็นแบบนั้น จึงแนะนำให้หยุดทุกอย่าง พอกแค่ไข่ขาว และไม่ต้องแต่งหน้าหรือปิดแมส มันย่ำแย่และอับอายมากเลย กลับบ้านที พ่อแม่เห็นก็สงสารให้เงินครั้งละหมื่นกว่าๆ เกือบ5 ครั้งไปรักษา หาหมอ แต่ก็เหมือนเดิมไม่หาย(อาจเพราะไม่มีวินัยเองแหล่ะ)เป็นแบบนี้เรื่อยๆ จนไม่เอาไรละ ช่างแม่*ไม่อยากเครียด ปล่อยไปหน้าแบบนั้นเกือบครึ่งปี จนมันไม่ไหวอ่ะ มันแย่เกินไป555

เลยตัดสินใจ"เอาวะ ไหนๆมันก็พังยับเยินละ พังอีกครั้งเป็นไรใช้เท่าที่มีนี่แหล่ะ!!!"

ต่อไปคือ ผลิตภัณฑ์ที่เจ้าของกระทู้ใช้นะคะ(สาบานเลยว่าใช้แค่นี้จริงๆ) (ราคาเราประมาณนะ จำไม่ได้) ลงรูปไม่ได้ค่ะ ใครรู้วิธีบ้าง

1. น้ำเกลือล้างแผลClean & Kare ขวดใหญ่ค่ะ (ุ69 บาท) และสำลีแผ่นตรารถพยาบาล (35 บาท) 

2. เซรั่มน้ำมันมะพร้าวจากธรรมชาติ100% by KT ขนาดเล็ก (80 บาท)  ** ไม่รู้มีวางขายไหมเราสั่งจากเพจตามชื่อเลย เห็นว่ามี อย และเป็นธรรมชาติ

** แก้ไขจ้า จากที่มีเพื่อนเม้นท์ถามหาไม่เจอ เพราะเราพิมพ์ผิด อิอิ เพจชื่อ [เซรั่มรักษาสิว จากธรรมชาติ100%] แหะๆ

3. เจลว่านห่างจระเข้ALOEGEL หลอดเหล็กที่เขียว ขององค์กรเภสัชค่ะ (กลิ่นแบบอื้มมม ต้องลองเอง) (ประมาณ 70 มั้ง)

4. แป้งบิโอนาตูแรลเราใช้สีชมพูเนื้อ ซื้อวัสสัน (32บาท)

5. น้ำดื่ม (เราใช้ล้างหน้าแทนน้ำประปา น้ำก๊อก)

ข้อคิดสำหรับเรานะ เราจะไม่ลองใช้อะไรมั่วๆอีกแล้ววว ที่เอามาลงเผื่อใครที่หมดหนทางจะรักษา ลองวิธีเราได้ ทั้งหมดที่เราใช้ ส่วนใหญ่ก็อ่านมาจากรีวิวคนอื่นๆ สู้ๆน้าาา และอย่าลองใช้ครีมที่ไม่มี อย. อีก

ครีมราคาถูก แต่ค่ารักษาและความอับอาย แพงมากกก TT

**เพิ่มเติม ปัจจุบัน หน้าไม่ได้เนียนใสกริ๊บนะ เพราะกด ทำหน้าเยอะมากกก ให้ใสเนียนใน สองเดือนคงเทพไป สิวมีมาบ้างช่วงวันมามากแต่ละเดือน ถ้าเทียบกับเมื่อก่อนที่เป็นหนักๆ ต้องก้มหน้าตลอด ตอนนี้พอใจแล้วจ้าาาา  สงสัยโพสถามได้นะ เรายินดีตอบ

Tierra

Tierra

FULL PROFILE