Items กู้หน้าแหกหน้าพัง มีอะไรบ้างน้าาา

10 4

สวัสดีดีค่าาาเพื่อนๆ หายหน้าหายตาไปน๊านนาน พอดีเกิดมรสุมภัยพิบัติกับหน้าตาพอสมควร บวกกับช่วงนี่เปิดเทอมแล้ว แต่วันนี้อยากจะมาเม้ามอยหอยสังข์เกี่ยวกับเรื่องสิวๆเดิมๆที่แสนหน้าเบื่อ คือคนที่เคยอ่านกระทู้ที่แล้วๆมาของเรา น่าจะจำได้ว่าเราเป็นคนที่เป็นสิวง่ายและก็แพ้ง่ายด้วย พอดี๊พอดีประจวบเหมาะพอเปิดเทอมก็ต้องไปนอนหอ น้ำที่หอก็ไม่ดีอีก แพ้อีกจ้าาา คือเหมือนกับมันต้องมาปรับให้ชินกับน้ำที่นั่นใหม่อีกรอบ เลยหน้าเห่ออีกรอบ ฮืออออ ทำเอาไม่กล้ามองหน้าตัวเองในกระจกไปเป็นอาทิตย์เลย (ขอไม่ลงรูปนะ มันรู้สึกกลัวและสยองตัวเอง) คือส่วนใหญ่มันจะเป็นสิวผดที่ดูก็รู้ว่าน่าจะแพ้อะไรซักอย่าง ซึ่งพอมาคิดๆดูแล้วเราไม่ได้เปลี่ยนสกินแคร์อะไรเล้ยย มาเห่อก็ตอนอาบน้ำที่หอเนี่ยแหละ หน้าจะดีอยู่แล้วเชียว.. แต่ๆๆๆ คติของเราคือ เป็นสิวได้ก็หายได้นะค้าาา เพราะฉะนั้นวันนี้จะมาเม้ามอยไอเท็มเด็ดๆที่ช่วยกู้หน้าให้กลับมาฟื้นตัวดีขึ้นเรื่อยๆ เริ่มเลยจ้าา

อย่างแรกเลย เริ่มที่สิ่งที่คนเป็นสิวจะต้องรู้จักและเคยใช้ หรือกำลังใช้อยู่ซึ่งบางคนก็หมดไปหลายหลอดแล้ว นั่นก็คือ Benzac ac 2.5% แต่สำหรับเราเพิ่งจะมาใช้ได้ประมาณ1อาทิตย์นิดๆ คือเราอยากจะลองใช้ตั้งนานแล้วแหละแต่บางคนก็บอกใช้แล้วหน้าแย่กว่าเดิมบลาๆๆ เลยกล้าๆกลัวๆแต่ก็เกิดความคิดนึงว่า ถ้าเราไม่ลองแล้วจะรู้หรอ ก็เลยไปสอยมา พอใช้ไปประมาณ4-5วัน สิวบุกแบบเต็มเปี่ยมคือตอนนั้นก็แบบจากที่แพ้น้ำอยู่แล้วไง พอใช้อันนี้มันเหมือนกับช่วยขับสิวอุดตันออกมาแบบอลังการงานสร้าง.. เอาซะเราเงิบแต่ก็ยังใช้ต่อไปซื้อมาแพง555 ประมาณ350ค่ะ เพราะหลอดใหญ่ พอใช้ไปได้เกือบๆครบอาทิตย์มันก็ค่อยๆดีขึ้นค่ะ สิวอุดตันดูหายไปเยอะพอสมควร ส่วนสิวอักเสบก็จะค่อยๆแห้งไป อันไหนเป็นมากหน่อยก็ใช้เวลานานนิดนึง แต่ผลที่ได้น่าพอใจจ้า **เราแนะนำนะ คนที่เพิ่งเริ่มใช้เลย ขอให้ใช้2.5%ก่อนนะคะ อย่าเพิ่งกล้าหาญไปใช้5%เพราะมันจะค่อนข้างแรง ส่วนแรงสุดคือ10%นะ แล้วตอนใช้วันแรกให้ทิ้งไว้แค่5นาทีก่อน เป็นการทดสอบว่าเราแสบมั้ย แพ้มั้ย ถ้าไม่ก็ค่อยๆเพิ่มเป็น10นาที วันต่อไปก็15นาที** คือเราเข้าใจคนเป็นสิวนะว่าอยากทำทุกวิถีทางให้สิวหายไปให้หมดแต่ของแบบนี้ต้องใช้เวลาค่ะ ไม่ใช่แต้มไปครั้งเดียวแล้วมันจะหายเลย อันนั้นไม่ดีน้าา **อ้อๆๆ แล้วอีกอย่าง ถ้าคิดว่าตัวเองมีสิวอุดตันเยอะแนะนำให้ทาทั่วเลยนะคะ อย่างเช่นเรามีสิวอุดตันที่หน้าผากและคางเยอะ ก็ทาทั่วๆเลย แต่ถ้าใครเป็นเฉพาะจุดก็แต้มเฉพาะจุดนะ** และที่สุดแสนจะสำคัญ คือ ก่อนทาล้างหน้าให้สะอาดนะคะ อาจจะยังไม่ต้องล้างด้วยเจลล้างหน้าก็ได้ แต่ต้องล้างหน้านะไม่งั้นแทนที่สิวจะหายกลายเป็นเป็นหนักกว่าเดิมอีก พอทาทิ้งไว้ตามเวลาแล้วก็ค่อยไปอาบน้ำนะคะ

ต่อไปอย่างที่2 คือ เจ้าน้ำเกลือ Klean&Kare ผู้ช่วยชีวิตหนูไว้นั่นเอง คือแบบเหมือนฟ้ามาโปรดมาก รู้งี้ซื้อใช้ตั้งนานละ คือตอนแรกดูจากรีวิวบางคนก็บอกใช้แล้วดีมาก แต่บางคนก็ตรงกันข้ามแบบฟ้ากะเหวเลยกล้าๆกลัวๆเหมือนกัน แต่สุดท้ายก็เหมือนเดิม..ไปตำค่ะ!! ความรู้สึกหลังจากใช้นะ คือแบบใช้แล้วหน้าตื่นเลย คือมันแบบรู้สึกสดชื่นดีนะ เย็นๆ สะอาดๆ คือมันดีอ่ะแกร๊ จะใช้ไปตลอดเลยยยย ก่อนหน้านั้นพยายามจะหาโทนเนอร์ที่แบบไม่มีแอลกอฮอล์และน้ำหอมแต่มันหายากมาก คือจริงๆมันมีแหละแต่ราคาค่อนข้างสูงเลยคิดว่าไม่จำเป็น เลยลองน้ำเกลือดูเพราะคุณประโยชน์นางครบถ้วยสมบูรณ์สมคำร่ำลือ ใช้ได้ตั้งแต่จมูกยันหน้า **ราคาของเจ้าน้ำเกลือ ถ้าเป็นขวดเล็กจะราคาประมาณ35บาทที่ร้านขายยา แต่40บาทที่วัตสันค่ะ** ต้องใช้หลังเราล้างหน้าอาบน้ำแล้วนะ ใช้เหมือนโทนเนอร์เลยค่ะ พอเสร็จแล้วก็โบกสกินแคร์ไปเลย อย่ารอให้มันแห้งตึงนะ

และอย่างสุดท้าย เป็นมาสก์สิวที่รู้สึกชอบและถูกชะตามากถึงมากที่สุดละสำหรับเราตอนนี้และอาจจะตลอดไป555555 นั่นคือ BK mask ที่กำลังดังอยู่ตอนนี้คือไปซื้อมาวันแรกเมื่อวันอังคารก็ใช้เลยคืนนั้นเพราะเป็นสิวพอดี ก็โบกไปเลยทั้งหน้าผากและคาง เนื้อเกลี่ยง่ายกว่าที่คิดและกลิ่นไม่ฉุนเพราะไม่มีน้ำหอมและแอลกอฮอล์ซึ่งดีมาก คนแพ้ง่ายและเป็นสิวใช้ได้ อีกทั้งส่วนผสมนางยังเริ่ด มีทั้งใบบัวบกและสารสกัดจากเห็ดยุโรปและอื่นๆอีกมากมายที่มันดี (ไม่ได้ค่าโฆษณาทั้งสิ้น นี่ลองเองกับตัวล้วนๆ55555) ก็มากส์ทิ้งไว้ซัก20นาทีนะคะ พอครบก็ไปล้างออก จากสิวผดและผื่นที่เป็นตรงหน้าผากก่อนหน้านั้นคือมันยุบลง คือมันยังไม่หายไปแบบพรึ่บพรับนะแต่มันจะค่อยๆยุบลง เรามากส์ติดกัน2วันและวันนี้อีกรอบนึง หน้าดีขึ้นอ่ะ คือมันดีรักมากกกก **ราคาไปซื้อที่วัตสันป้ายเดิมมันเขียน600กว่าแต่ตอนนั้นมันลดเหลือ300กว่า คือไม่รู้ดูผิดรึป่าวกำลังอึนๆ-- แต่ถ้าใช่ก็แพงไปนะเราว่าแต่ถ้าไม่ใช่ แค่300ก็พอโอเคค่อยน่าคบหา**

และสุดท้ายแบบเป็นของแถม คือทุกคนน่าจะรู้กันว่าเดี๋ยวนี้มีทิชชู่ที่เอาไว้ใช้สำหรับเช็ดหน้าแล้วเนอะ ซึ่งเราก็ใช้ของยี่ห้อKleenexมานานละแต่ไม่ได้เอาไว้เช็ดหน้า55555 แต่พอมาซักประมาณเกือบๆอาทิตย์ลองใช้ทิชชู่ซับหน้าแทนผ้าเช็ดหน้า คือวันแรกๆก็ยังเฉยๆนะไม่ได้อะไรแต่พอใช้มาเกือบอาทิตย์คือรู้สึกดีกว่าใช้ผ้าเช็ดหน้าเยอะเลยอ่ะ5555 รู้งี้ใช้ตั้งนานละ โถ่มัวแต่กลัวเปลือง อันนี้อันใหม่ด้วยนะผสม Shea butter มันมีกลิ่นหอมนิดๆด้วยคือไม่ได้หอมแบบน้ำหอมอะไรแบบนั้นนะ แต่มันคงจะเป็นกลิ่นshea butterที่เค้าผสมมา และๆๆ ความหนาของทิชชู่แผ่นนึงหนากว่าปกติด้วย ของที่หอเป็นอันเก่าต้องใช้ประมาณ3แผ่นใช่มะ แต่อันนี้ใช้แค่2แผ่นก็พอแล้วอ่ะ เออประหยัดไปเยอะ **ตอนนี้ที่เซเว่นมีให้สะสมสแตมป์ของอันนี้ด้วยนะเอ้อออออ ต้องรีบไปตุน55555**

โอเคคคค จบการรายงานเพียงเท่านี้สำหรับการพิชิตหน้าสิวหน้าแหกหน้าพังหน้าเยิน ทุกๆหน้าให้กลับมาค่อยๆดีขึ้นเรื่อยๆ ขอให้ทุกคนรักษาสุขภาพร่างกายและสุขภาพหน้าตัวเองให้สวยปิ๊งเปร่งปลั่งตลอดกาลนะคะ วันนี้ไปแล้ว บ๊ายบายยยยย

daydreaming_g

daydreaming_g

FULL PROFILE