[ How to ] Princess Hair Style 1 อยากเป็นเจ้าหญิงไม่ยากอย่างที่คิด

5 2

Hello ค่าสาวๆ ช่างฝัน แหมๆ มันก็ต้องมีกันบ้างเนอะ โมเม้นที่แบบชั้นอยากสวยเหมือนเจ้าหญิง ยิ่งดูการ์ตูนดิสนีย์ช่วงเจ้าหญิงเอลซ่าบูมๆ นะ โอ้โหยยยย ต่อมมโนทำงานเลยค่า เจนได้ทำ How to มาฝาก การทำทรงผม Every day look ให้ดูเป็นเจ้าหญิงสวยสง่าได้ง่ายๆ

ไถลลงไปดูเลยค่าาาา

ขั้นตอนการทำ1

• แบ่งผมเป็น 2 ช่อเริ่มจากด้านข้างของศีรษะดังภาพ

2

• มัด 2 ช่อของผมเข้าด้วยกัน จัดทรงอาจจะให้ดูยุ่งนิดๆ ดูมีความสวยแบบไม่ได้ตั้งใจ
  • ใช้ยางมัดผมสีเดียวกับเส้นผมสำหรับคนที่ไม่อยากโชว์ยางมัดผม หรือใช้เป็นสีขาวให้ดูเหมือนตกแต่งหน้ารักมุ้งมิ้ง แล้วแต่ความชอบค่ะ

3

• แบ่งผมจากทางด้านข้างมาอีก 2 ช่อเหมือนเดิม
  • นำผม 2 ช่อมามัดเข้าด้วยกัน อยู่เหนือช่อผมที่มัดไว้ก่อนหน้า

4

• จากนั้นให้หยิบผม 2 ช่อ มัดรวบเป็นช่อๆ ไล่ลงมาตามภาพ จนกว่าจะสุดความยาวของผมค่ะ
  • ระวังอย่าให้ยางที่มัดอย่าเบี้ยวเกินไป มัดให้ยางตรงกันไว้นะคะ

6

• เมื่อมัดไล่ลงมาจนสุดแล้ว จัดทรงโดยการดึงผมช่อด้านข้างให้ขยายออกมา แต่ก็ไม่ถึงกับดึงให้ผมหลุดนะคะ
  • ขนาดของผมดึงให้ไล่ระดับลงมาเป็นชั้นๆ จากใหญ่ลงไปเล็ก สวยงามดังภาพค่า

เสร็จแล้วค่าาา สวยงามตามท้องเรื่องชั้นเป็นเจ้าหญิงดั่งในเทพนิยาย วะฮ่าๆ เจนก็มีเทคนิกเล็กๆ น้อยๆ มาบอกค่ะ ใครที่เคยทำสีผมมา สีผมจะไม่เท่ากันทำทรงนี้ออกมาแล้วจะดูมีมิติสวยงามมากๆ ดังภาพด้านบน (นั่นทำให้เจนต้องเป็นคนทำทรงนี้โดยขอยืมหัวเพื่อนมาเป็นแบบนั่นเองค่า -555555) แต่ถ้าคนผมดำสนิท (แบบเจน) มัดทรงนี้มาจะดูมืดๆ ไม่ค่อยดูเป็นเจ้าหญิงฟรุ้งฟริ้งเท่าไหร่นัก ยังไงใครชอบก็ลองเอาไปทำตามกันนะค้าา 

JanejiraJane

JanejiraJane

FULL PROFILE