How to พรอมพร้อม ตอน แต่งหน้าสวยไปงานพรอม

6 1

สวัสดีค่าเพื่อนๆ จีบันนนน

วันนี้หลิงจับเพื่อนมาแต่งหน้าไปงานพรอม แบบหรูๆ ฟุ้งๆ

จะบอกเลยว่าสาวๆ ม.6 เนี่ย แต่งหน้าไปงานพรอมตอนจบก็อย่าลืมคงความใสของตัวเองไว้ อย่าแต่งเข้มมากไปจนจำไม่ได้น้าา เสียดายความหน้าเด็กของทุกคนจีจี

มาดูกันเลยดีกว่าค่าาา

มาดูของที่ใช้ในการแต่งหน้าลุคนี้ดีกว่าค่าาา ♥

Foundation - Laura mercier

Powder - Cartrice

Highlight - physicians formula

Contour - 4U2 THIS&THAT

Eye shadow - Lorac

Blush on - Mistine

Mascara - l'oreal miss manga

Lip balm - Jo malone

Eye brow - Mille

Eyeliner - Mee , Cosluxe

Lipstick - Wet n wild , Threerin

♥♥♥♥♥

ขั้นตอนแรกก

ลงรองพื้นค่า ใช้รองพื้นที่พอดีกันสีผิวนะะ เวลาโดนแฟลชหน้าจะได้ไม่ลอย

ค่อยๆใช้มือแท็บๆๆไปเรื่อยๆนะะ เก็บตรงซอกจมูกกับใต้ตาดีๆน้าา

♥♥♥

ต่อไปคือการลงแป้งเพื่อดูดซับความมัน เพราะว่าเพื่อนเป็นคนหน้ามันมากๆ เลย

เลือกใช้แป้งโปร่งแสงนะคะสีรองพื้นจะได้ไม่เปลี่ยน ค่อยๆ ซับทีละนิดน้าาา

♥♥♥

ต่อมาเฉดดิ้งปรับรูปหน้าค่ะ ข้างแก้ม หน้าผาก กราม สันจมูก ให้หน้ามีมิติมากขึ้น

ใช้สีน้ำตาลแมทกับแปรงเฉียงๆ แบบนี้เลย ระวังอย่ามือหนักไปนะค้าา เดี๋ยวเป็นเส้นดำๆ ไม่รู้น้าาา

เป็นยังไงบ้างคะเพื่อนๆ เห็นความต่างมั้ยเอ่ยย ชัดเจนมากกกกก

ปัดไฮไลท์ให้หน้าพุ่งกันดีกว่า ออกงานแบบนี้เราต้องปังนะเพื่อนๆ หลิงเลือกสองแถวซ้ายมาปัดวนๆกันให้ได้สีทองๆ นัวๆ ปัดตรงโหนกแก้ม สันจมูก หน้าผาก กระจับปาก แล้วก็คางค่าาา ♥♥

ต่อมาเราเขียนคิ้วกันน เขียนให้ได้รูปสวยๆตามคิ้วปกติที่กันไว้เลยค่า หลิงใช้ดินสอแล้วเบลนหัวคิ้วให้ฟูๆค่าาา แล้วใช้แปรงที่เอามาไลดั้งอันเดิมมาเบลนหัวคิ้วให้สมูทไปกับสันจมูกที่เราทำไว้นะคะ

ต่อมาคือการปัดบรัชออนน้าา เนิ่งจากลุควันนี้หลิงอยากให้หรูๆ แพงๆ แก้มตาปากนัวๆ กันไปเลยเลือกสีบรัชออนที่ไม่แจ๋นมาก วันนี้ใช้สีชมพูน้ำตาลๆ แบบมีชิมเมอร์ปัดเฉียงลงมาค่ะ 

1 ใช้ สี nude ผสมกับ สี champagne ทาทั่วบริเวณกระบอกตา ตามที่ทำรอยประไว้เลย

2 ใช้สี gold ทาบริเวณชั้นพับตาตรงรอยประค่า

3 ใช้สี espresso ทาเป็นรูปตัววีตรงบริเวณปลายตา

4  เบลนให้เช้ากันค่ะ

5 ใช้สี black ทาให้ชิดขนตาค่ะ

6 จะได้เป็นแบบภาพนี้เลยน้าาาา

♥♥♥

1 ใช้สี garnet ในพาเลตเดิมทาบริเวณตาล่างให้เชื่อกับด้านบนที่ลากสีดำเอาไว้นะคะ

2 เขียนอินเนอร์อายไลน์เนอร์สีน้ำตาลเติมช่องว่างบริเวณขนตา

3 กรีดอายไลน์เนอร์สีดำเส้นบางๆ ไม่ต้องวิงหางค่ะ

♥♥♥

ดัดขนตาแล้วปัดมาสคาร่าค่ะ หลิงใช้ l'oreal miss manga จะบอกว่าเด้งสุดดด ปัดทั้งขนตาบนขนตาล่างเลยนะคะ ด้านบนปัดสองรอบค่า เด้งสุดๆ ไปเลยยย ถ้าใครขนตาสั้นติดขนตาก็ได้นะคะ แต่พอดีเพื่อนเป็นคนขนตายาวมากกก เลยปัดมาสคาร่าอย่างเดียวค่ะ 

ใช้สี  nude มาทาเป็นตัววีตรงบริเวณหัวตาทั้งสองด้านค่ะ ตามภาพเลยน้า ♥

ทาลิปบาล์มให้ปากชุ่มชื้นแล้วทาลิปสีแดงด้านใน ทาลิปสีนู้ดด้านนอก เท่านี้ก็เสร็จเรียบร้อยแล้วค่าาา

เสร็จแล้ววววววววว

เป็นยังไงกันบ้างคะเพื่อนๆ ง่ายมากๆเลยใช่ม้าาาาา ♥ลองไปแต่งตามกันได้นะคะะ หรือจะเอาไปแต่งเพื่อนแบบที่หลิงทำก็ได้

จะปล่อยผมตรงหรือไปม้วนผมก็สวยปังแน่นอนนนนมาดูกันเลยค่าาาา

ไว้เจอกันใหม่คราวหน้าน้าาาาใครแต่งตามอย่าลืมมาอวดกันบ้างนะคะ บ๊ายบายยย

linglingggg

linglingggg

1995.

IG : ling_wrsc
FB : ling worasucheep / page : lingling
Twitter : ling_wrsc
BKK.

FULL PROFILE