ชวนทำ 'Choker' DIY ไอเท็มสุดฮิตง่ายๆ ในสไตล์ของตัวเอง

2 0

สวัสดีค่าเพื่อนๆ จีบันซันเดทุกคน ♥

ในช่วงนี้ วันนี้ ตอนนี้ เวลานี้ มีไอเทมนึงที่สาวๆ ทุกคนฮิตกันม๊ากกกมากก ใครไม่มีนี่ถือว่าเอ้าท์สุดๆ

นั่นก็คือ สร้อยคอโชคเกอร์ (Choker) นั่นเองค่า!!!

ตอนนี้ก็มีร้านขายเยอะมากๆ มีตั้งแต่ราคาถูกไปจนถึงแพ๊งแพงใช่มั๊ยล่ะค่ะ

บางทีก็อยากจะได้หลายๆ เส้น แต่ก็เกรงใจกระเป๋าตัง แล้วมันก็ไม่ค่อยจะถูกใจเล๊ย

ในวันนี้เราจะมานำเสนออ เหนอ เหนอ เหนอออ

อุปกรณ์ที่แสนจะถูกและหาซื้อได้ง่าย ประกอบไปด้วย

1. ริบบิ้น เชือก ลูกไม้ ตามใจชอบเลยค่า ราคามีตั้งแต่เมตรละ 5 บาทขึ้นไปค่า 
  2. ตัวหนีบปลายสร้อย อันนี้จะมีให้เลือกหลายไซส์นะคะ เลือกตามความเหมาะสมเลยค่ะ ราคาอยู่ที่ตัวละ 1-2บาทค่า
  3. ตะขอ ตัวละ 5 บาท
  4. สายโซ่  วันนี้สายโซ่สีเงินหมด เราจะใช้เป็นสีทองแทนนะคะ เส้นละประมาณ 3 บาท
  5. กรรไกร
  6. ปืนกาว และ ไส้กาว
  7. คีม สำหรับหนีบตัวหนีบให้แบน
  8. คีม สำหรับใช้หนีบสร้ายโซ่
* จริงๆ จะใช้คีมแบบสุดท้ายอันเดียวก็ได้นะคะ

ขั้นตอนที่ 1

และขั้นตอนที่ 1 ในวันนี้เราจะมาทำกันทั้งหมด 5 แบบค่า!!!

แบบที่ 1แบบนี้เราจะทำเป็นเส้นๆ เดี่ยวๆ เส้นเดียวธรรมดา นะคะ

สิ่งที่ทำก็แค่ วัดให้พอดีคอ ตัดให้สั้นกว่าซัก 1 เซนติเมตร ไม่ต้องเผื่อนะคะ

เลือกสี เลือกสไตล์ตามใจชอบเลยยย

ลูกไม้บางอันก็ทำมาน่ารักมากๆ ไม่ต้องตกแต่งอะไรเลยค่ะ

แบบที่ 2แบบนี้เราจะเพิ่มอีกเส้น ทำให้ดูเก๋ๆ มีอะไรมากขึ้นมาอีกนิสนึงค่า

ในวันนี้ดรีมเลือกจับคู่ลูกไม้น่ารักๆสีขาวกับเชือกหนังเล็กๆ สีเดียวกันค่ะ ให้ความรู้สึกเป็นสาวหวานๆ

ถ้าเลือกเป็นสีอื่นๆ ก็จะให้ความรู้สึกที่แตกต่างกันไปนะคะ

1. เราจะตัดมาอย่างละเส้นนะคะ วัดเส้นบนให้พอดีคอ แล้วตัดให้สั้นกว่าซัก 1 เซนติเมตร โดยให้เส้นที่อยู่ด้านล่างยาวกว่าด้านบนเล็กน้อยค่ะ (ถ้ายาวเท่ากันมันจะซ้อนกัน จนมองไม่เห็นค่า)
  2. นำมาติดกาวที่ปลายทั้งสองด้าน

แบบที่ 3แบบนี้เป็น 2 เส้น ที่ดูมีอะไรขึ้นมาอีก 1 สเต็ปด้วยการผูกโบว์ค่า

ในวันนี้ดรีมเลือกจับคู่สีให้หว๊านหวานน้ำตาลขึ้นเลย

หรือถ้าใครชอบเรียบๆ ไม่ชอบแต่งตัวมีสีสันมาก จะใช้สีดำหรือขาวก็ดูดีนะคะ

1. ตัดริบบิ้นที่เลือกมา 2 เส้น วัดเส้นบนให้พอดีคอ แล้วตัดให้สั้นกว่าซัก 1 เซนติเมตร โดยให้เส้นด้านล่างยาวกว่าเส้นบนเล็กน้อยเหมือนแบบเมื่อกี้เลย
  2. ตัดริบบิ้นสีเดียวกับเส้นด้านล่างมาอีก 1 เส้น แล้วนำมาผูกเป็นโบว์บนเส้นด้านล่าง
  3. จัดให้อยู่ตรงกลางเส้น แล้วผูกให้แน่นเลยค่ะ
  4. นำเส้นบนและเส้นล่างมาติดเข้าด้วยกันที่ปลายทั้งสองด้าน
*แนะนำว่าเส้นล่างให้ใช้เป็นแบบหนังนะคะ โบว์จะได้อยู่เป็นทรงสวยค่า หรือถ้าใครหาอะไรที่อยู่ทรงได้ก็ใช้แทนได้ค่า

แบบที่ 4หลังจากมีแบบน่ารักๆ มีโบว์มาแล้ว เราก็จะทำอะไรที่ดู เก๋ๆ หรู๋ๆกันบ้างค่า

1. ตัดริบบิ้นที่เลือกมาสองเส้น วัดเส้นบนให้พอดีคอ แล้วตัดให้สั้นกว่าซัก 1 เซนติเมตร โดยเส้นล่างยาวกว่าเส้นบนประมาณ 8 เซนติเมตร
  2. นำปลายทั้งสองข้างของเส้นล่างมาทาบให้เสมอกัน
  3. ผูกเป็นปม จัดให้ความยาวปลายยาวประมาณ 4 เซนติเมตร
  4. ตัดแบ่งให้ปลายทั้ง 2 ด้าน ยาวเท่ากัน
  5. นำมาติดกาวกับเส้นด้านบนได้เลยค่า
*แนะนำให้ใช้เส้นด้านล่างเป็นหนังเช่นกันค่า แบบริบบินแบบอื่นมันจะเหี่ยวๆไม่สวยน้า

แบบที่ 5และแบบสุดท้ายของเรา มีความเก๋ไก๋ หรูหรามากๆ ตอนนี้เห็นเค้าขายกันแพงมากเลยแหละ

1. เราจะมาตัดริบบิ้นกับเชือกเส้นหลักกัน 3 เส้นค่า ตัดริบบิ้น แบบเดียวกัน 2 เส้นค่ะ ที่ดรีมใช้เป็นแบบหนังนะคะ วัดเส้นบนให้พอดีคอ แล้วตัดให้สั้นกว่าซัก 1 เซนติเมตร และเส้นต่อมายาวกว่าเส้นแรกเล็กน้อยค่ะ เส้นต่อมาดรีมใช้เป็นเชือกเส้นเล็กๆ ค่า ความยาวตามเหมาะสมเลยค่ะ แนะนำว่าให้ทาบกับคอดูนะคะ ว่าหย่อนประมาณไหนถึงจะสวย
  2. ต่อมาเราจะทำเชือกห้อยลงมาค่ะ ตัดเชือกเส้นเล็กอีกเส้น มาผูกตรงกลางเชือกเส้นที่ 3 ที่เราเตรียมไว้นะคะ ให้ความยาวเมื่อปลายเชือกทั้ง 2 ด้่านห้อยลงมาแล้วอยู่กลางอกค่า
  3. ติดกาวที่ปลายริบบิ้นและเชือก รวมทั้ง 3 เส้น ให้อยู่ด้วยกัน
*เชือกที่ห้อยลงมา เราสามารถใช้แบบห้อยปลายลงมา หรือจะผูกเป็นโบว์ก็ได้นะคะ

ขั้นตอนที่ 2หลังจากที่เราได้ตัวสร้อยแล้วนะคะ ขั้นตอนต่อมา เราจะนำสร้อยมาติดกับตัวหนีบปลายสร้อยค่า

1. เลือกขนาดตัวหนีบให้พอดีกับสร้อย แล้วนำมาวางที่ปลายสร้อย
  2. จับให้มั่น แล้วใช้คีมหนีบลงไปเต็มที่เล๊ยย

*หนีบเสร็จก็เอามาเช็คว่ามันติดกันดีหรือยัง ถ้ายังก็หนีบใหม่ให้แบนเลยนะคะ สร้อยเราจะได้แข็งแรง ใช้แล้วไม่หลุดค่า

3. ทำที่ปลายทั้งสองด้านเลยนะ

ขั้นตอนที่ 3

ปลายด้านหนึ่งเราจะใส่ตะขอค่ะ (ดรีมเอาไว้ด้านขวาค่ะ รู้สึกถนัดดี)

1. ใช้คีมปลดสายสร้อยออกมา 1 ข้อ นำมาคล้องกับหูของที่หนีบปลายสร้อย
  2. นำตะขอใส่เข้าไปในสายสร้อย
  3. ใช้คีมบีบให้สนิท

อีกด้านจะเอาไว้ใส่สายสร้อยค่า

1. ใช้คีมปลอดสายสร้อยออกมา 1 ข้อ นำไปคล้องกับหูของที่หนีบสายสร้อย
  2. นำตะขอเกี่ยวเข้าไป แล้วนำสายสร้อยที่เหลือคล้อยเข้าไปด้วย
  3. ใช้คีมบีบให้สนิทค่า

แล้วก็.... เสร็จแล้วววววว!!!!!สร้อยที่ดรีมทำทั้งหมด หน้าตาออกมาเป็นแบบนี้เลยค่า!!!!

มาลองใส่กันเล๊ยยย

เป็นยังไงกันบ้างล่ะคะเพื่อนๆ ไม่ยากเลยใช่มั๊ยคะ แถมประหยัดด้วย

อย่าลืมเอาไปลองทำกันนะคะ หรือใครจะเอาแบบที่ดรีมสอนไปลองประยุกต์ทำแบบอื่นๆก็ได้นะคะ

หรือใครมีไอเดียอะไร หรือทำเสร็จแล้วก็มาแชร์กันได้นะคะ

♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥ ♥

dreampadey

dreampadey

FULL PROFILE