' HOW TO ' Cushion ขาวเกิน ทำยังไงดี?

14 2

สวัสดีค่าเพื่อนๆ ~

เชื่อว่าเพื่อนๆหลายคน เคยซื้อ Cushion ที่ขาวกว่าผิวมา

และสุดท้าย ก็เก็บไว้เฉยไม่ได้ใช้

วันนี้ เราจะแนะนำวิธีเล็กๆน้อย

ที่ทำให้เจ้า Cushion สามารถนำกลับมาใช้งานได้

ไปดูกันเลยค่าาาา

วันนี้ Cushion ที่เราจะนำมากู้ชีวิตมันกลับมา

คือ Cathy Doll Matte Powder Cushion Oil Control SPF 50 PA+++

ตัวเนื้อผลิตภัณฑ์ของเขา แห้งดีนะคะ เหมาะสำหรับคนหน้ามันไปถึงผสมค่ะ

แต่ว่า สีที่เราได้มา คือสี #23 Natural Beige ซึ่งขาวเกินไปมากก

ผิวเราอยู่ในช่วงเบอร์ NC35-40 แล้วแต่ช่วง

หรือ NARS sheer glow สี barcelona ค่ะ

หลังจากที่ปล่อยทิ้งไว้เฉยๆเป็นเวลานาน

วันนี้เรามาทำให้เขากลับมาใช้ได้กันค่ะ

ซึ่งของที่ต้องเตรียม มีตามนี้เลยค่า

อย่างแรก รองพื้น สีที่พอดีกับผิวเรา หรือเข้มกว่าเล็กน้อยค่ะ

ตัวที่เราเตรียมมา มี 3 ตัว

SEPHORA Non Gras Oil Free สี Moyen Medium

ESTEE LAUDER Double Wear สี SAND

L'oreal True Match Liquid Foundation สี Nude Vanilla ค่ะ

ที่เลือก 3 ตัวนี้ เพราะว่าตัว Cushion ให้เนื้อสัมผัสแบบ Matte และสามารถคุมมันได้ดี

รองพื้น 3 ตัวนี้ ทำหน้าที่ได้คล้ายกันค่ะ คุมมัน เนื้อสัมผัสแบบ Matte และ ติดทนนานด้วยค่า

และอย่าลืมเตรียมแปรงแต่งหน้าไว้ด้วยนะคะ ปลายเล็กๆ

ไว้ใช้เสร็จแล้วค่อยทำความสะอาดทีหลังได้

ไม่แนะนำให้ใช้แหนบนะคะ เพราะอาจจะเจาะฟองน้ำจนเป็นรูได้ค่า

อุปกรณ์มีแค่นี้เองค่ะ ง่ายๆเลย มาเริ่มกันเลยดีกว่าค่า

อันดับแรก

ใช้ปลายแปรง แหวกฟองน้ำของตัว Cushion แบบในภาพ

บีบรองพื้น สีที่เข้มกว่าผิว หรือพอดีกับสีผิวเรา ลงไปได้เลย

เลือกได้ตามใจชอบเลยค่ะ แต่ครั้งนี้ เราขอเลือกตัว SEPHORA ค่ะ เพราะเข้มกว่าสีผิวเล็กน้อย

เมื่อผสมกับตัวเนื้อ Cushion ลงไป ทำให้สีจะพอดีกับสีผิวค่ะ

หลังจากนั้น ก็ปล่อยฟองน้ำให้กลับไปอยู่กับที่ และใช้ปลายแปรงกดๆลงไป

เพื่อให้รองพื้นที่เราพึ่งจะบีบลงไป เข้าไปอยู่ในฟองน้ำค่า

หากทำแล้ว ยังรู้สึกว่าสียังไม่ค่อยโอเค สามารถบีบลงไปได้อีกตามต้องการเลยค่ะ

พอเสร็จแล้ว เราก็จะได้เนื้อตัว Cushion ที่เข้มขึ้น พอดีกับสีผิวเราแล้วค่ะ ง่ายนิดเดียวเลย

อย่าลืมลองใช้พัฟแตะๆเนื้อผลิตภัณฑ์ขึ้นมาลองกับใบหน้าด้วยนะคะ

เพราะการมองในตลับกับการลองบนผิว สีอาจแต่งต่างกันค่ะ

หากยังไม่ได้สีที่พอใจ ใช้รองพื้นที่สีเข้มกว่าผิวอีกสักเฉดใส่ลงไปก็ไม่เสียหายค่า

--------------------------------

กู้ชีวิต Cushion มาได้แล้ว โดยไม่ต้องเสียเงินไปซื้อตัวใหม่

คุ้มค่าจริงๆค่ะ หรือใครจะเลือกที่จะใช้มาเป็น  Cushion Blush ก็ไม่เสียหายนะคะ

ไว้คราวหน้า เราจะมาแนะนำ ทริคดีๆ ให้เพื่อนๆได้ทราบกันอีก

เพื่อนๆคนไหนมีวิธีอื่น มาแชร์กันได้เลยนะคะ

วันนี้ไปแล้วนะคะ ไว้เจอกันใหม่ บ๊ายบายค่า~

CLAIRECOMMEND

CLAIRECOMMEND

Hi Guys! This is CLAIRE!
Beauty begins when you decide to be yourself.

FULL PROFILE