โทอิกเป็นแนวการใช้งานในชีวิตประจำวันค่ะ จะใช้ในการสมัครงานทั่วไป
ส่วน cu-tep จะแนววิชาการมากกว่า เน้นพวกอ่านวิเคราะห์ แกรมม่าแม่นๆ หน่อยก็ดี

ที่แน่ๆคือ cu-tep ยากกว่าหลายขุม
ตายแล้ว จริงเหรอคะ
เค้าเรียกไปสอบอย่างกะทันหันมากเลยค่ะ

จะรอดไหมเนี่ย

แล้ว cu-tep กับ โทเฟล cbt อันไหนยากกว่ากันคะเนี่ย

ประมาณว่ากะแนวข้สอบไม่ถูกเล้ยยยยยย กี๊ดดดดดดดดดดดดดดด

แต่ยังไงก็ขอบคุณ คุณ sodsaii นะคะที่เตือน

เราเคยสอบ cu-tepค่ะ
แต่ไม่เคยสอบ toiec ค่ะ

cu-tep เท่าที่จำได้ มีpart ฟัง ตรงนี้ เข้าไปแล้วควรรีบๆอ่านคำถามก่อนที่เค้าจะเปิดเทปนะคะ จะได้รูว่าเราควรจะต้องจับใจความ ต้องฟังอะไร เปิดให้ฟังแค่ครั้งเดียว(มั้งนะ) ถ้าจำไม่ผิดนะคะ 
part writting อันนี้เป็นประโยคมา แล้วขีดเส้นใต้ทั้งหมด 4จุดในประโยค แล้วให้หาerror ค่ะ ถ้าแม่นๆแกรมม่า ก้อโอเค
part reading อันนี้มีทั้ง text สั้น+ยาว เยอะหน่อย ก็อ่านคำถามก่อนทำเหมือนกันค่ะ ส่วนมากจะทำไม่ค่อยทันตรงนี้อ่าๆๆ

ลองหาข้อสอบเก่ามาทำๆดูก้อได้ค่ะ มีขายตามศูนย์หนังสือทั่วๆไปคะ

CU-tep แบบที่ข้างบนบอกเลยค่ะ มี 3 พาร์ท เวลาก็ไม่เยอะด้วย ทำไม่ทันบางพาร์ทได้ โดยเฉพาะพาร์ทที่ให้อ่านนะคะ รีบอ่าน จับใจความแล้วรีบตอบเลย สำหรับคะแนนที่คิดว่าดี เอาตามที่จะสมัครสอบปริญญาโทของจุฬา 500 หรือ 550 อัพนะคะ

Toeic มีวิธีทำมาฝากเล็กน้อยค่ะ พาร์ทหลัง ให้พลิกไปทำพวกเนื้อเรื่องที่ให้อ่านก่อนนะคะเพราะง่ายกว่า แล้วค่อยกลับมาทำด้านหน้า ไม่งั้นไม่ทันแน่ๆค่ะ คะแนนที่เค้าใช้สมัครแอร์ทั่วไปก็ 550 ค่ะ แต่ถ้าเกินสัก 600 ก็จะดีมากๆเลยค่ะ ^^

Toeic นี่ง่ายกว่าเยอะจริงๆ เราไปสอบมาโทอิคได้ 775 มาสอบ Cutep ได้ 520เองอ่ะ TT
ยังไงคุณ จขกท ลองไปซื้อหนังสือมาหัดทำก่อนก็ได้นะคะ มีขายเยอะเเยะเลยค่า ^^
ขอให้สอบได้นะคะ
จากพี่เก่า cu เกี่ยวมั้ยหว่า

ไปสอบเหมือนกันค่า อาทิตย์นี้

ไม่ได้อ่านอะไรไปเลย จะรอดมั้ยเนี่ย

จะบอกว่ารอบแรกที่เราไปสอบดวงซวยมาก เจอระบบเสียงแย่ เสียงแตกฟังไม่ออก เค้าก็เปิดอย่างนั้นละจนจบ
ออกจากห้องสอบแบบเซ็งๆ แต่ตอนเราไปสอบไม่ได้หวังอะไร ทดสอบตัวเองเฉยๆ
ตรงส่วนฟังถ้าคนที่ดูหนังซาวน์แทรกบ่อยๆ เราว่าช่วยได้พอสมควรเลยแหละ
เราว่ายากตรงแกรมมาทำแล้วรู้สึกเหมือนมีข้อผิดหลายข้อ เลือกไม่ถูก 555
ยังไงซื้อแบบทดสอบมาลองทำดูก็ดีนะคะ เราสอบ 2 ครั้งก็รู้สึกว่ามันก็แนวเดียวกันอ้ะ ไม่ได้หนีกันเท่าไหร่

ขอบคุณมากๆเลยค่า ที่มาร่วมแชร์แนวข้อสอบกัน

อ้อมจะไปสอบวันอาทิตย์นี้เหมือนกันจ้า คุณ sugar_bunny ชื่อล็อคอินน่ารักจัง

ของ DTTJ อ่ะค่ะ
ขอบอกว่ามันจะเปนแนวสปีทเทส ต้องฝึกทำข้อสอบให้คุ้นมือ

เพื่อที่จะได้ทำข้อสอบได้ทันเวลา + คะแนนออกมาเปนที่น่าพอใจ

listening แรกๆฟังโอเค หลังมันยาว+ยากขึ้น เริ่มมั่ว 555+
55

cu-tep ไม่ยากอะครับ
ไม่ค่อยยาก

ถ้าเทียบระหว่าง toefl กับ cu-tep ผมว่า teofl ยากกว่าเยอะครับ
cu-tep reading จะตรงๆ แปลออกก็ได้แปลไม่ออกก็ไมได้
listening ก็โอเคคับ
ส่วน toefl มี writting เต็ม 6.0 นะครับ
มันยากตรงนี้แหละ

สู้ๆนะคร้าบบ
toeic ก็พอๆกะ cu-tep แต่ toeic เน้นการเอาไปใช้มากกว่าอะคับ
Dont know about cu-tep but toeic is the easiest exam ever!
you just need to know the basic grammar and you are good to go!
I got 940 and I didnt even finish the paper (had 4-5 questions left)
Just make sure you focus on the paper as the time is very limited else you wont have time to complete your paper like me
Good luck!
เรียงความยากง่าย ง่ายๆนะคะ

TOEFL<TOEIC<CU-TEP

ง่ายไปยากนะคะ
Toeic มี 3 ส่วน ค่ะ
1.ฟัง
2.gramma
3.reading ค่ะ
ฟัง 100 ข้อ
20 ข้อแรกเป็น ดูภาพแล้วฟังคำตอบจากเครื่องเสียง
40 ข้อเป็น สนทนาสั้น ไม่มีไรให้เห็นเลย ฟังลูกเดียวค่ะ
20 ข้อเป็น การสนทนาระหว่างคนสองคน มีคำตอบให้ดูให้เลือกค่ะ
20 ข้อสุดท้ายของการฟัง เป็นข้อความยาว...เลยค่ะมีคำตอบให้ดูและเลือกเหมือนกันค่ะ ข้อความนึงตอบ2-3 คำถามค่ะ

gramma
20 ข้อแรกเป็นให้หาคำตอบพวกหลักไวยากรณ์ที่ถูกต้องในประโยคที่เค้าเว้นว่างไว้ค่ะ
20 ข้อต่อมา เป็นtense error เค้าเรียก part ปราบเซียนค่ะ ให้หาtense ที่ผิดค่ะเค้าจาขีดเส้นใต้ไว้ a-d ให้เลือกที่ผิดค่ะในประโยคนั้นๆ

reading
40 ข้อเป็นพวกป้ายโฆษณา ข้อความต่างๆ ประกาศ จดหมาย ประมาณนั้น
แล้วให้เราตอบคำถามมีให้ดูและเลือกทั้งคำถามและคำตอบค่ะ ข้อความนึงตอบ2-3 คำถามค่ะ
ยากสุดคือ TOEFL รองลงมาคือ CU-TEP

ถ้าจะไปสอบCU-TEP ลองทำข้อสอบเก่าเยอะๆอ่ะค่ะ พาร์ทฟังอาจมีต้องตีความบ้าง
ฟังไม่ทันผ่านแล้วผ่านเลยนะคะเพราะเปิดรอบเดียว
พาร์ท reading นี่โจทย์ไม่ถามตรงๆค่ะ ต้องคิดก่อน ตีความก่อน มีศัพท์ยากบ้าง อาศัย context เอา
ส่วน writing ที่เป็นจับผิด gramma จะชอบออกข้อยกเว้นทั้งหลายอ่ะค่ะ

ส่วน TOEIC นี่ง่ายสุดๆไปเรยค่ะ
ต้องการเพื่อนร่วมทีม รายได้ดี แค่มีเวลาเล่นเน็ต พูดไทยได้ อ่านไทยออก สนใจพูดคุยได้ที่ 0801713994 หรือฝากข้อมูลติดต่อกลับที่Linkนี้

https://spreadsheets.google.com/viewform?formkey=dFVXMDcyVGhGYVhkUy1odTlBcS1hU1E6MQ
ก๊ากๆ เราไปสอบcu-tep ครั้งแรก ได้มา591 แต่part error ได้ 16/30 อะ มีใครน่าเกลียดกว่านี้อีกมั้ย??
ก๊ากๆ เราไปสอบcu-tep ครั้งแรก ได้มา591 แต่part error ได้ 16/30 อะ มีใครน่าเกลียดกว่านี้อีกมั้ย??

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again