(KIDS MAKEUP Challenge) แต่งหน้าเป็นโพคาฮอนทัสด้วยเครื่องสำอางราคาเด็กๆ

10 2

สวัสดีค่าาา .... วันนี้แพรวมากับลุคนางเอกการ์ตูนวอลดิสนีย์ตัวโปรด โพคาฮอนทัสนั่นเอง !!!!!!จริงแล้ว ลุคนี้ได้แรงบรรดาลใจมาจากทั้งตัวการ์ตูน และ Youtuber คนดังอย่าง นิคกี้ จาก NikkieTutorials ที่นางได้ทำ FULL FACE USING ONLY KIDS MAKEUP Challenge  เอาไว้นะคะ 

ต้องขอออกตัวก่อนเลยว่า ฮาวทูนี้ไม่ได้ใช้เครื่องสำอางของเด็กอย่างยี่ห้อ Claire's นะคะ แต่! ใช้เครื่องสำอางราคาถูกที่ร้านแถวหอ ซึ่งเจ้าของร้านบอกว่า 

" เค้าเอาไว้แต่งหน้าเด็กตอนแสดงงานโรงเรียนกัน "

หน้าตาเจ้าเครื่องสำอางที่ว่านี่ก็มีหน้าตาแบบรูปนี้ ด้วยราคาเพียง 99 บาทเท่านั้น

ราคาถูกขนาดนี้ จะแต่งยังไงไปดูกันเล้ย.......

มัดแกละให้แลดูเด็กก่อนนะฮะ

ลงรองพื้น และเฉดดิ้งหนักๆเลยค่ะ 

โจทย์คือโพคาฮอนทัส อินเดียนแดงที่หน้าพุ่งราวกับคิมดาเดเชียนพอเบล็นด์ให้ทุกอย่างเนียนก็ตบด้วยแป้งที่อยู่ในพาเลทนี้กับฟองน้ำที่แถมมา เนื้อแป้งในนี้เป็นแป้งอัดแข็งที่ไม่น่าจะผสมรองพื้นค่ะเพราะไม่ค่อยทำให้เฉดดิ้งเปลี่ยนสีเท่าไหร่ ฟอง

สร้างโครงคิ้วและใช้สีในรูปทาลงไป ใช้แปรงปลายแหลมเกลี่ยให้ทั่ว ส่วนหัวคิ้วใช้แปรงหวีคิ้วเกลี่ยให้ฟุ้งค่ะ คิ้ววันนี้สีน้ำตาลออกแดงเหมือนโพคาฮอนทัสฮ่ะ

ใช้ดินสอทาตาของ Nyx ทาตั้งแต่ล่างคิ้วไปจนถึงทั่วเปลือกตาเพื่อทำให้สีอายแชโดวติดมากขึ้น

ใช้แป้งในพาเลททาตรงหัวคิ้วเพราะเราไม่ต้องทาอายแชโดวตรงนั้นค่ะ

ทาสีในรูปให้ทั่วเปลือกตา

และสีแดงในรูปตั้งแต่กึ่งกลางให้สโมคกี้ไปทางหางตา และเบล็นๆๆๆๆๆๆ

ตรงหางตาส่วนล่างตั้งใจทาลงมานิดนึงจะได้ผสมกับสีต่อไป

ใต้ตาใช้ดินสอ Nyx แท่งเดิมทาหนาเท่าในรูปเลยเพราะเราจะเอาไว้แพคสีฟ้าแบบในรูป

คือว่าพิคเม้นไม่ค่อยโอเคมากๆ แต่วางแผนไว้แล้วว่าเจอNyxไปต้องสวยยยยยยย ซึ่งพอลองเข้าจิงสีนี้สวยมากกกกก (ลืมไปเลยว่าพาเลทไม่ถึงร๊อยยยยยย)

ใช้สีในรูปเฉดดิ้งทุกจุดที่ลงเฉดดิ้งเนื้อครีมเอาไว้ ( แก้ม คาง คอ กรอบหน้า หัวคิ้ว สันจมูก)

จากนั้นกรีดอายไลน์เนอร์บนล่าง และอินไลน์เนอร์ ติดขนตา(ใช้สองชั้น)

แล้วเติมแก้มด้วย้สีในรูปค่ะ ออกมาสวยเลยนะได้แก้มโพคาฮอนทัสเลย 

ต่อไปปาก เขียนขอบปากด้วยดินสอ ปากโพคาฮอนทัสเป็นเหลี่ยม เราก็เหลี่ยมตามนางเลย

แพรวใช้สีในช่องลิปสติคในรูปค่ะ แต่พอทาออกมามันแดง

เลยเติมด้วยสีบลัชออน ให้ได้สีน้ำตาลแดงและลุคแมท ขอบอกว่ามันสวยมากกกกกกกกกกกก (เห็นจากสีในนิ้วเค้ามั้ยย)

ขั้นตอนสุดท้าย ไฮไลท์ค่ะ

ใช้อายแชโดว เนื้อมุขสีขาวมาไฮไลท์ สันจมูก โหนกแก้ม กระจับปากคาง หน้าผาก เอาให้พุ่งออกกมาค่ะ

เสร็จแล้วววว มองตัวเองแล้วพอในกับผลงานพอสมควร

เพราะว่าพิกเม้นนั้นจัดว่าป่วยมาก ต้องทาและโปะอาบแชโดวไปหลายครั้งพอสมควรจนกว่าสีจะออก

บวกกับในแค่พาเลทเดียวกันนั้นใช้ได้หมดเลยทั้ง ตา คิ้ว แก้ม ปาก แถมไฮไลท์ คอนทัวว์มาอีก

ปลื้มมากค่ะ

แสงในห้องค่ะ

อันนี้ถ่ายแสงข้างนอกห้อง และเพิ่มฟีลเตอร์ค่ะ

จิตใจของข้า คือคนป่า!!!! อิ่นค่ะอิน

จบแล้วกับ Challenge กึ่ง ฮาวทูของแพรว หวังว่าจะเอ็นจอยกันนะคะส่วนใครจะติชมจะยินดีมากๆเลยนะคะหรือจะแต่งหน้าในFULL FACE USING ONLY KIDS MAKEUP Challenge  ของนิคกี้ ก็ขอให้เอ็นจอยเพราะขอบอกเลยว่ามันสนุกมากก สำหรับวันนี้ไปละค่าาาาาาา

Preaw_phan

Preaw_phan

FULL PROFILE