เปิดเทอม is coming~ มามาสก์หน้าให้ผิวสวยสุขภาพดีก่อนเปิดเทอมกันเถอะ!!

15 12

เฟิสเดทก็ผ่านไปแล้ววว สถานีต่อไปป "เปิดเทอม"  TT____TT

2เดือนผ่านไปไวเหมือนโกหก นอนตีพุงอยู่บ้านไม่กี่วันก็จะเปิดเทอมแล้วหรอเนี่ยย ม๊ายย...

...

...

..

สวัสดีค่าา หลังจากโวยวายมานาน ขอแนะนำตัวกันหน่อยย ชื่อกุ๊กค่ะ สิงสถิตอยู่ ณ ที่จีบันแห่งนี้มานมนานมากแล้ว แต่ไม่เคยมีกระทู้เป็นของตัวเองกะเค้าซักที T.T วันนี้ได้ฤกษ์งามยามดี ขอประเดิมกระทู้แรกเลยละกันน ตอนนี้ยังอยู่ในช่วงปิดเทอมค่ะ และกำลังจะเปิดในอีกไม่นานน -3-

ตอนแรก..ช่วงปิดเทอมก็ตั้งใจว่าจะดูแลตัวเองนอนแต่หัวค่ำตื่นเช้าสดใสร่างกายแข็งแรง แต่ความจริงคือติดซีรีย์งอมแงมนอนดูจนถึงตี4แทบทุกคืนน สภาพหนังหน้าและเบ้าตานี่คงไม่ต้องพูดถึงง -.- (ไม่ต้องมาหัวเราะนะ เรารู้คุณก็เป็นน!!) รู้ตัวอีกทีเหลืออีกอีก1อาทิตเปิดเทอมม ?!

โอ้วมายก้อดด  เปิดเทอมไปดาวจะต้องสวยค่ะบอกเลย!! ไม่รอช้าา รีบมองหาตัวช่วยด่วนค่ะะ

ท๊าดาาา  นี่คือโฉมหน้าของผู้เข้าประกวดในคราวนี้ค่ะ ตัวไหนดีตัวไหนเด็ดยังไง ไปดูกัน!

ผู้เข้าประกวดหมายเลข 1

คุณ Kiehl's Turmeric & Cranberry Seed Energizing Radiance Masque

สรรพคุณ : มาส์กสูตรใหม่ซึ่งทำหน้าที่เป็น “instant facial” ฟื้นบำรุงความกระจ่างใสและเติมพลังให้กับผิวที่ดูอ่อนล้า หมองคล้ำ ไม่มีชีวิตชีวา ให้กลับมาแลดูสดใส เปล่งปลั่งอมชมพู ดูมีสุขภาพดี ด้วยส่วนผสมจากธรรมชาติอย่างแครนเบอร์รี่ และขมิ้นชัน (Turmeric) สุดยอดส่วนผสมจากธรรมชาติที่ถูกนำมาใช้เพื่อความงามตั้งแต่ยุคโบราณ มาส์กสูตรนี้ช่วยปรับปรุงภาพลักษณ์โดยรวมของผิว ขณะที่เมล็ดแครนเบอร์รี่ (Cranberry Seeds) บดละเอียดในเนื้อมาส์กช่วยขัดผิวอย่างอ่อนโยน เพื่อผิวที่เรียบเนียนขึ้น และสีผิวที่สว่างกระจ่างใสกว่า

สรุปค่ะ มันคือมาส์กขมิ้น 555 แต่มันต่างจากเอาขมิ้นมาพอกหน้ายังไงน่ะหรออ "ไม่ทำให้หน้าเหลืองค่ะ"5555  ด้วยความที่เราเป็นชอบพอกหน้าด้วยขมิ้นอยู่แล้ว แต่ปัญหาที่เจอตลอดคือ หน้าเหลืองมากกกก (เพื่อนถึงกับทักว่าเป็นดีซ่านกันเลยทีเดียว) แต่ก็ยอมเหลืองนะ5555 เพราะมันดีมากจริงๆ(หลังจากที่หน้ากลับสู่สภาวะปกติแล้วแล้วน่ะ) คือแบบ รู้สึกหน้าขาวผ่องเป็นยองใยย555 ฟังดูเว่ออ แต่มันคือจริง

เนื้อมาส์กจะเป็นแบบเนื้อโคลนค่ะ มาส์กแล้วรู้สึกหน้าจะแห้งๆ ตึงๆ มีสครับเมล็ดแครนเบอรี่ ซึ่งเราชอบมากกก มันไม่บาดผิวเลยย ที่สำคัญคือล้างออกแล้วผิวนุ่มมากกก

ตักมานิดเดียวก็ปาดได้ทั้งหน้าา จัดว่าคุ้มค่ะ

ข้อดี : ส่วนผสมจากขมิ้นซึ่งมีสรรพคุณมากมาย

สครับไม่บาดผิวหน้า

ข้อเสีย : มาส์กโคลนทำให้ผิวรู้แห้งตึงตอนมาส์ก

อาจเกิดการระคายเคืองได้ในบางคน ***ควรทดสอบการแพ้ก่อนใช้นะคะ

ผู้เข้าประกวดหมายเลข 2

คุณ LA ROCHE POSAY (HYDRAPHASE) Empowering thermal water sleeping mask

สรรพคุณ : ฮีดราเฟส สลีปปิง มาส์ก ถูกสร้างขึ้นด้วยผิวสัมผัสแบบเนื้อเจล พร้อมด้วยส่วนผสมพิเศษของ อควา โพเซย์ ฟิลิโฟรมิส ที่ช่วยเสริมสร้างความแข็งแรงของผิว และ น้ำแร่ ลา โรช-โพเซย์ ที่ช่วยมอบพลังแก่ผิวอย่างต่อเนื่องในเวลากลางคืน

1.ช่วยซ่อมแซมปราการปกป้องผิว

2.สร้างและปรับสมดุล สภาพแวดล้อมของเซลล์ความชุ่มชื้นผลลัพธ์: สัมผัสได้ถึงความชุ่มชื่นของผิวในยามเช้า ผิวดูเปล่งปลั่งตึงกระชับ

ด้วยความที่ชอบผลิตภัณฑ์หลายๆอย่างของลาโรชอยู่แล้ว (โดยเฉพาะครีมกันแดดกับสเปรย์น้ำแร่) พอได้ลองผลิตภัณฑ์ตัวนี้ก็ไม่ผิดหวังเลย ทาเป็นขั้นตอนสุดท้ายของการบำรุง ตื่นมาล้างหน้า ความรู้สึกที่สัมผัสได้คือผิวหน้านุ่มมาก มาส์กมีส่วนผสมที่ให้ความชุ่มชื้นคือ Squalane, Sodium Hyaluronate เนื้อมาส์กลักษณะเป็นเจลๆ silicone base ซึ่งยังคงติดอยู่กับผิวหน้าจนถึงเช้า แต่ไม่อุดตัน และล้างออกง่าย

แต่ส่วนผสมที่คิดว่าน่าสนใจมากสำหรับผลิตภัณฑ์นี้ก็คือ Vitreoscilla ferment มันก็คือส่วนผสมที่เป็นตัวชูโรงของlife planktonไงล่ะเทอวว (ใครอยากรู้ว่ามันช่วยเรื่องอะไรได้บ้างก็ตามไปอ่านได้ที่เว็บของพี่ปูเป้นะฮะ https://www.bloggang.com/mainblog.php?id=pupesosweet&month=18-04-2014&group=9&gblog=109) แต่อย่างไรก็ตาม ส่วนผสมนี้ก็มาเป็นอันดับท้ายๆและไม่ทราบความเข้มข้นที่ใส่มา จึงไม่สามารถบอกได้ว่าสามารถคาดหวังผลได้หรือไม่

ข้อดี : ให้ความชุ่มชื้นได้ดี

ข้อเสีย : มีน้ำหอม และส่วนผสม Vitreoscilla ferment ซึ่งก่อให้เกิดการแพ้ได้ในบางคน

ผู้เข้าประกวดหมายเลข 3

คุณ Innisfree Green Tea Sleeping Pack

สรรพคุณ : A sleeping pack containing organic Jeju fresh green tea to keep your skin moisturized and clear while sleeping!

Get more moisture and freshness with organic Jeju green tea and green tea seeds. 

1. Dual Moisture-Rising Technology™ derived from organic green tea and green tea seed oil

Green tea extracted from fresh green tea leaves harvested on Jeju Island is rich in amino acids and minerals that help keep the skin moisturized. Seed oil preserves moisture under the skin for an extended period to prevent drying. 

2. Natural green tea antioxidants

The nutrition capsules, filled with natural ingredients, provide antioxidants to your skin and quickly brighten skin tone.

หลังจากที่ติดใจในเซรั่ม3วิของเค้าแล้ว ดาวก็หลงใหลในชาเขียวขึ้นมาทันทีค่ะ5555 แล้วinnisfreeเค้ามีsleeping mask ชาเขียว ก็จัดมาสิคะรออัลไลล พอลองใช้ละก็แบบ เออออออ มันดีนะเทอวว  ส่วนผสมดีงาม ราคาย่อมเยาว์ มีสารสกัดจากชาเขียว (Camellia Sinensis leaf extract) ช่วยต่อต้านอนุมูลอิสระ รวมถึงมีสารสกัดจากพืชอื่นๆเยอะมาก มีวิตามินบี3 (niacinamide) ซึ่งเป็นวิตามินที่มีสรรพคุณดีงามมากมายก่ายกอง ทั้งช่วยต้านอนุมูลอิสระ ลดการอักเสบ และยังช่วยให้ผิวกระจ่างใสขึ้นด้วย มีวิตามินอี (Tocopheryl Acetate) เป็นสารต้านอนุมูลอิสระ

เนื้อมาส์กจะหยุ่นๆเหมือนเจล ที่ชอบมากคือมันจะมีเม็ดๆสีขาวในเนื้อมาส์ก ควักมาส์กออกจากกระปุกเอามาโปะหน้าแล้วบี้ๆเม็ดขาวๆให้มันแตก นวดวนๆไปป ฟินค่ะะ5555 กลิ่นหอมชาเขียวว ..อ่าหหห์ รู้สึกผ่อนคลายมาก ตื่นมาหน้าใสปิ๊ง จบ

ข้อดี : มีสารบำรุงที่มีคุณงามความดีมากมาย

ให้ความชุ่มชื้นได้ดีพอสมควร

ข้อเสีย : มีส่วนผสมของน้ำหอม

ต่อไปเป็นผู้เข้าประกวดประเภท sheet mask ค่ะ

ผู้เข้าประกวดหมายเลข 4

คุณ Innisfree it's real squeeze mask

เป็น sheet mask ที่มีมากมายหลายสูตรมาก มีให้เลือกจนตาลายย ซึ่งหลังจากที่ได้ลองใช้มาเกือบครบทุกสูตรแล้วนั้นน ก็รู้สึกว่ามันเหมือนกันหมด55555 ต่างกันแค่กลิ่น กับบางสูตรเนื้อมาส์กจะเป็นแบบครีม บางสูตรจะแบบน้ำๆ (อันนี้แล้วแต่คนชอบเนอะ) ดังนั้นจึงขอเลือกเฉพาะกลิ่นที่เราชอบมารีวิวให้ฟังกันเนอะ

สูตรชาเขียวกับaloe จะมีเนื้อมาส์กเหมือนกันคือเป็นแบบน้ำๆ วันไหนที่อากาศร้อนๆมาส์กอันนี้ก็รู้สึกสดชื่นดี แต่ข้อเสียที่ไม่ค่อยชอบก็คือกลิ่นแอลกอฮอล์แอบแรงและกลิ่นน้ำหอมที่รู้สึกว่าฉุนเกินไป

สูตร acai berry, black berry, rice เนื้อมาส์กจะเป็นแบบเนื้อครีม สีขาว ซึ่งเราชอบเนื้อสัมผัสแบบนี้มากกว่า ทั้ง3สูตรนี้บอกตามตรงว่าใช้แล้วก็รู้สึกว่ามันไม่ได้ให้ผลที่ต่างกันมาก คือให้ความชุ่นชื้นเหมือนกัน แต่ชอบ black berry มากที่สุด เพราะรู้สึกว่ามันหอมดี5555

ผู้เข้าประกวดหมายเลข 5

คุณ Skinfood Everyday Facial Mask Sheet

ไม่รู้จะบรรยายอะไรสำหรับมาส์กนี้ดี5555 คือมันก็โอเคอยู่ มีหลายสูตรให้เลือก แต่ยังใช้ไม่ครบทุกสูตรเลยไม่สามารถบอกได้ว่ามันต่างกันมั้ย5555 เนื้อมาส์กทำได้ดี ให้ความชุ่มชื้น แต่ข้อเสียอย่างเดียวที่ไม่ชอบสำหรับมาส์กนี คือรู้สึกว่าแผ่นมาส์กมันหนาไป มันไม่ค่อยแนบผิวเวลาแปะลงบนหน้า

มาถึงผู้เข้าประกวดคนสุดท้ายย

หมายเลข 6

คุณ My Beauty Diary

ขอบรรยายสั้นๆสำหรับมาส์กนี้ "ถูกและดี" 555 ยิ่งช่วงที่มีโปรชิ้นที่2ลด50% ของวัตสันนะ เหมาค่ะ!!  ลองมามากมายหลายสูตร ในที่สุดก็ได้ผู้ชนะแล้วค่ะ5555 ที่ชอบมากก็คือ3สูตรด้านบน คือ สตรอเบอรี่ แอปเปิ้ล ละก็น้ำผึ้งง  เป็นมาส์กแผ่นที่รู้สึกว่าแต่ละสูตรมันแตกต่างกันจริมๆนะ  

strawberry ช่วยเรื่องอะไรไม่รู้ แต่ชอบเพราะความหอมชนะเลิศ5555 หอมน่ากินมากกก

apple ชอบอันนี้เพราะรู้สึกว่าทำให้หน้าดูไบรท์ขึ้น (ไม่รู้ว่าคิดไปเองรึเปล่าา555)

น้ำผึ้ง เป็นสูตรที่รู้สึกว่าให้ความชุ่มชื้นได้ดีกว่าสูตรอื่นๆ และกลิ่นหอมดี

จบไปแล้วสำหรับผู้เข้าประกวดทั้ง6คนน  ใครมีมาส์กอื่นอะไรที่ชอบก็มาแชร์กันได้น้าา เผื่อจะไปสอยมาบ้าง5555้ สุดท้ายนี้ก็หวังว่าใครก็ตามที่เผลอกดเข้ามาอ่านจะได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์นะค้าา บ๊ายบายค่า xoxo

kukkukka

kukkukka

FULL PROFILE