[How to & DIY] จัดสวนเครื่องสำอางชิคๆ ในหอต้อนรับเปิดเทอมฉบับสาวมหาลัย

9 4

สวัสดีค่าาา~~กลับมาพบกันอีกแล้วค่าา ในช่วงที่มหาวิทยาลัยกำลังจะเปิดเทอมอย่างนี้เราเพิ่งกลับมาที่หอและพบว่า เครื่องสำอางได้ออกลูกออกหลานเพิ่มขึ้นมาอย่างไม่น่าเชื่อ!!เลยถือโอกาสนี้จัดโซนเครื่องสำอางในห้องซะเลย แต่ด้วยความที่อยู่หอพื้นที่จึงมีความจำกัดนิดหน่อยเลยตัดสินใจว่า เอาวะ! โต๊ะทำงานนี่แหละ 5555พระเอกงานนี้คือร้านไดโซะจ้าา งบงานนี้ถูกมาก!! ไปดูกันเลยจ้าา

อุปกรณ์เดินเข้าร้านไดโซะใกล้บ้านเลยค่ะ ร้านเดียวจบ 5555

เดินไปที่แผนกจัดสวนเลยนะคะ แล้วเลือกตามแบบที่ชอบเลยโน๊ะะะ

1. แผ่นหญ้าเทียม รู้สึกในร้านจะมีให้เลือก 2 แบบค่ะ เราเลือกแบบหญ้าสั้นมาเพราะดูธรรมชาติมากกว่า แต่ถ้าใครชอบอีกแบบก็ตามสะดวกเลยจ้าา

2. กระถางเล็ก มีหลายแบบให้เลือกมากกกกก อันนี้เลือกเพราะคิดว่าสีเข้ากันดีและความสูงกำลังพอดีกับแปรงแต่งหน้าที่เรามีค่ะ

3. ทรายสี อันนี้สำหรับใส่ในกระถางให้สามารถปักแปรงแต่งหน้าลงไปได้อย่างมั่นคงจ้าา เลือกสีตามที่ชอบเลย มีหลายสีอยู่

4. กล่องอะคริลิคใส่เครื่องสำอาง อันนี้ต้องเดินหาหน่อย ขายดีมากจ้าา บางสาขาหมดเกลี้ยง จะมีีีให้เลือกสองสีคือแบบใสไม่มีสีและสีชมพูใสค่ะ จริงๆ นอกจากแบบเหลี่ยมแล้วยังมีแบบทรงหัวใจด้วยน้าา

5.แก้วน้ำ อันนี้จริงๆ เราซื้อจากร้านทุกอย่าง 20 บาทค่ะ ซื้อมาในราคา 2 ใบ 20 บาท ถูกและคุ้มค่ามากกก

6. ต้นกระบองเพชรสำหรับตกแต่ง จริงๆ ใช้อย่างดอื่นแต่งก็ได้จ้า แต่อันนี้เราปลุกอยู่แล้วเลยหยิบมาซะเลย 5555 คิดว่ามันเหมาะเพราะไม่ต้องรดน้ำเยอะค่ะ เล็กๆ น่ารักด้วย

เริ่มจัดกันเล้ยยย1. แปรงแต่งหน้า เอากระถางที่เลือกมาและแก้วน้ำมาใส่ทรายสีลงไปเลยค่ะ กะกะให้ปริมาณมากพอที่เราใส่แปรงแต่งหน้าลงไปแล้วมันไม่ล้มค่ะ2. เครื่องสำอาง จัดลงกล่องอะคริลิคเลยจ้าา3. จัดสวน อันนี้แล้วแต่ความชอบเลยค่าา ไปวางๆ แล้วตกแต่งตามชอบ พอดีเราชอบปลูกต้นกระบองเพชรอยู่แล้ว เลยคิดว่าเหมาะมากที่จะแบ่งมาประดับสวนเครื่องสำอางของเรา ใครจะทำตามอย่าลืมเอาจานรองมาด้วยน้าา เดี๋ยวโต๊ะะเปียกจะเลอะดินหมด

เสร็จแล้วจ้า~

สรุปงบประมาณของจากไดโซะ 4 ชิ้น 240 บาท

แก้วจากร้านทุกอย่างยี่สิบบาท แก้ว 1 ใบ 10 บาท

ของตกแต่งเป็นต้นกระบองเพชร ตอนที่เราซื้อมานานแล้ว 2 ต้น 50 บาท

รวมเป็นเงิน 300 บาท

ข่าวร้ายคือ..."จัดไม่พอจ้าา~"เราเลยเลือกเฉพาะชิ้นที่เราใช้ประจำาจัดก่อน แต่ข่าวดีคือมีไอเดียแล้วจ้าาา รับรองประหยัดพื้นที่กว่าเดิมอีก!! ดังนั้นโปรดติดตามตอนต่อไป 5555 เรามีรูปตัวอย่างมายั่วด้วยน้าา พอดีซื้อของมาจะเอาไปเล่นอย่างอื่น 5555

อย่าลืมรอติดตามกันนะค้าาา สำหรับวันนี้ลาไปก่อน ใครมีไอเดียจัดเก๋ๆ อย่าลืมเอามาอวดกันบ้างหรือใครไปจัดตามก็อย่าลืมมาอวดน้า บ๊ายบายยยยย~~

chilli erngg

chilli erngg

FULL PROFILE