เจาะหู * :))

เมื่อวาน น ไปเจาะหูมา
ที่เดอะมอล ค่ะ

ที่จริง เจาะอยู่แล้ว ข้างขวา 3 รู
แต่อยากเจาะเพิ่ม (( แป่ว ว  หาเรื่องเจ็บตัวซะงั้น ))

ก่อนเราจะไปเจาะ ก้อเปิดๆ เน็ต ดูเรื่อง
การเจาะหู ช่วง บนๆ อะ
คือ มันจะเป็นกระดูก อ่อนๆ ใช่ไหมค๊ะ
นั่นแหละ.. อยากรู้ว่า อันตรายป่าว ว

เปิดไปมา
เค้าบอกว่า
' ปกติแล้ว การเจาะหู ที่บริเวณ ติ่งหู ปลอดภัยที่สุด เพราะเส้นประสาทน้อย  แต่ถ้าเจาะบริเวณที่มีกระดูกอ่อน นอกจากจะเส้นประสาทเยอะแล้ว ถ้าแผลเกิดติดเชื้อ จะทำให้เชื้อโรค เข้าสู่กระดูก เข้าสู่เนื้อเยื่อ เข้าสู่เลือด ด บึ๊ย ๆ  -  -* น่ากัว ว  '

ก้อเลยกะว่า จะไปเจาะตรงที่ไม่มีกระดูก ค่ะ
แต่ พอ ไปถามที่ร้านเค้าบอกว่า

'เจาะได้ตลอดแนวหูฮ่ะ คุณน้อง ง'
แต่ที่อันตรายบริเวณที่มันเปน ตุ้ม ๆ ที่งอก ออกมา้เป็นรูปสามเหลี่ยม อะค่ะ
นึกภาพตามค่ะ  ๕๕๕+

อ่าว งง เลย ตูข้า.. ไม่รู้จะเชื่อใคร
บทสรุปเลยจบลงที่ เจาะตรงกระดูกอ่อน 1 รู
แล้วก้อเจาะตรง ติ่งหูเพิ่ม อีก 1 รู
งง บ่ค๊ะ
ถ้างง มีรูป   

ตอนเจาะ ตรงติ่งหู ไม่เจ็บเลยค่ะ
สงสัยไม่มีเส้นประสาท 55+

แต่ตรง ข้างบน หู
เจ็บมากๆ เลยค่ะ
เพราะนอกจากมันจะเปนกระดูกอ่อนแล้ว มันยังมีเส้นประสาทอีกง่า

TT0TT

เจ็บไม่จำ นะเนี่ยตู..

แถมการดูแล รักษา ต่างกันด้วย
รูข้างล่าง 2 อาทิด ก้อ ถอด เข้าออกได้แระ
แต่รูข้างบน3-4 อาทิดแน่ะ !

*** บางร้านนะ มักง่าย เอาเข็ม หรือ จิว เจาะหูอะไรไม่รู้มาเจาะให้เรา
เกิดเรา ติดเอดส์ ขึ้นมาทำไงฟะ -  -*
อันนี้เพื่อนเล่าให้ฟังค่ะ เจอมากับตัวเลย
เห็นอยู่ จะจะ จิว ขึ้น สนิม !

( แต่ร้านที่เรา เจาะ ดีนะค๊ะ สะอาด ^^  )

ยังงัย ขอฝากเพื่อนๆ พี่ๆที่กำลังจะไปเจาะหู ให้ดูร้านที่สะอาด ๆ นะคะ
ปลอดภัยไว้ก่อน แล้วจะได้ไม่ต้องมานั่งเสียใจภายหลังค่ะ

ว้าวๆ ชอบๆ จะไปเจาะมั่งเหมือนกันค่า แต่กลัวพ่อรับไม่ได้ อิอิ

ร้านที่เจาะประจำก็สะอาดเหมือนกันค่า ใช้ตุ้มหูที่จะใส่นี่แหละ เจาะจึ่กกก

แต่ยังไงก็จะเจาะค่าา แนวดี

ถ่ายรูปเต็มๆมาให้ดูมั่งนะค้าา
โอว ว ว กัวอ่า T.T
เราก้เจาะอ่าค๊า ^^
 2 ข้างรวม 12 รู
555555 5 5+

รุปบนนี้เจ็บสุดๆค้า
อยากเจาะตรงตุ้มๆหูอ่า .. .
แต่แม่เบรคไว้ซะก่อน
แหะๆ ๆ ~

เริ่มกลัวๆแล้วอ่า .. .
เรารักษาเปนเดือนเล้ย ย
ต้องเอาแอลกอฮอเช๊ด ๆ ^^
ติก็เจาะตรงกระดูกข้างบนหูนะ ขวา 1 รู ซ้าย 2 รู
เจาะมาตั้งแต่ปิดเทอมมีนา จนตอนนี้ ปิดเทอมตุลา

ยังรู้สึกว่าเมื่อไหร่รูมันจะโบ๋ถาวรสักที เจ็บทุกครั้งที่ใส่จิว บางทีแยงจนเลือดออก T^T
เพราะ เปิดเทอมก็ใส่บ้างไม่ใส่บ้าง ใส่ไป รร ก็ไม่ได้ แผลเลยไม่หายสนิทสักที

ก็คิดอยากให้มันตันเหมือนกัน แต่มาคิดๆดูอีกที อุตส่าห์ระบบหูมาตั้งหลายเดือน เอาฟ่ะ สู้เฟ้ย
อยากเจาะมั่งอ่ะ  ช๊อบ  ชอบ  หลายๆรู  เท่อ่ะ
แต่กลัวเข็มนี้สิปัญหา  มี 2รู   ทุกวันนี้ยังไม่เดินผ่านร้านที่ไปเจาะมาอีกเลย  555555
เจ็บจนตาย

เคยเจาะด้านขวาตรงกระดูกเหมือนกันค่ะ

แต่ตอนนี้ปล่อยตันไปแล้ว

อยาก เจาะรู้ เพิ่มเหมือนกานน

เซง  ...  ตอนเด็ก  ดันไป ระเบิดหู 

ตอนนี้ปล่อยแล้ว แต่รูมานจะใหญ่กว่าปกติ  ใส่ตุ้มใหญ่ๆมะได้เลยย ห้อยยยลงมา  เพราะว่ารูมานใหญ่   >_<

อ่า ๆๆ เราเจาะ tragus (ติ่งนั้นแหละ) กับ conch (กลางหู) แล้วก็ ear cartilage (ขอบหูบน) อะค่า

อันนี้ conch เรา (ภาษาไทยเรียกอะไรไม่รู้จิงๆงิ) แผลหายยากอ่ะ นาน แล้วตอนเจาะอันนี้ก้อเจ็บมาก ร้องเจี๊ยกเลย 555+ (หาได้ในยูทู้บ) สะใจ เอิ้กๆ

ส่วนอันนี้ tragus กะหูบนเรา tragus แผลหายง่าย และเร็วกว่าขอบหูบนอีกค่ะ (สำหรับเรานะ) แปปเดียวก็หาย แล้วก็ไม่รู้สึกว่ามันอยู่ตรงนั้นเลยอ่า

ส่วนอันนี้รูปตอนเราเจาะ conch ที่ข้าวสาร

แต่ก่อนเจาะเยอะมาก คื้ว จมูก แล้วก้อเต็มหูเลย ตอนนี้เอาออกหมดละ ที่เจาะตรงหน้า แฟนด่า T_T
ใครที่เจาะก้อต้องดูแลดีๆอะน้อ เดี๋ยวหูเน่าา >  <!!

เจนก่อเคยเหงคนเจาะที่ตุ้มๆๆนะ แนวมากเรยอ่ะ เจนชอบแต่ถ้าหั้ยเจาะขอบายจ้า พี่ของเจนเคนเจาะที่ใบหูนะแร้วมานอักเสบที่หลังใบหูที่เปงร่องๆๆอ่ะ ดีนะที่รักษาทันม่ะงันหูขาดไปละ  แร้วเวลาที่เราปล่อยหั้ยมานตันอ่ะตงใบหูนะ มานจาเปงลูกๆๆกลมๆๆอ่ะ แร้วแต่คนว่าจาใหญ่รึเล็ก บางคนถึงกะผ่าเรยก้อมีนะ ระวังไว้กะดีจ้า

เราเจาะแบบเดียวกับคุณ Ema* แต่รวมอยู่ข้างเดียวกัน

ตอนเจาะมาใหม่ๆทานยาแก้อักเสบให้ครบโดสมัน ก็หายเร็ว ดีมากเรยคะ

เคยเจาะแล้วก็ต้องปล่อยตันเพราะมันไม่เรียบ-*-
แถมอักเสบไม่เลิก ครึ่งปีก็แล้ว แผลยังไม่แห้ง
ส่วนหนึ่งคงเป็นเพราะเราติด หูฟังที่เป็นตัวครอบ(นึกออกไหม?) แบ่บแผลคงโดนรบกวน

กำลังทำใจจะไปเจาะอีกครั้ง สู้ๆ เห็นของคุณ EMA* แล้วเกิดแรงบันดาลใจ
แง๊ว ๆ  เหมือนจะน่ากลัวเนอะ แต่ก็ไปเจาะมาซะสี่รูแฮะเรา อิอิ
เคยบังคับให้เพื่อนเจาะให้ ปีกบนหูอะล่ะ เดิมที่แรกมีเจาะอยู่แล้ว 1 รู
อยากให้มันมีคู่ซะ เลยบังคับเพื่อนให้เจาะให้
ต่างหูที่เราจะใส่อ่ะล่ะ เอากรรไกรตัดให้มันแหลม ๆ แล้วที่หูเนียะเราก็เอายาหม่องคลึงๆ
ไว้สักพัก...เจาะ มันจะดัง จึ้ก แบบเจาะเข้ากระดูกอ่อนไง
เจาะเสร็จดูกระจก ว๊า...ไม่ตรงกะเจ้าอันแรกที่เคยเจาะ
เอาใหม่ ... ครั้งที่2 
และครั้งที่ 3 เลือดก็เริ่มออกแระ จนเพื่อนเจาะไม่ไหว เห็นเลือดเราแล้วมือสั่นค่ะ
สมัยก่อน...ระเบิดหู 2 มิล ทั้งซ้ายขวา
เจาะเล่นๆ อีก โน่นนี่ นับได้หลายรูอยู่
ปัจจุบัน เอาออกทุกอันเลยคะ
สนองneeds แล้วค่ะ พอแระ.... 
หน้าตอนจะเจาะได้อารมณ์มากค่ะ
อยากเจาะแต่กลัวเจ็บอะ

55555
คิดจะไปเจาะค่ะ นานแล้วฮ่าๆ จนกระทั้งบัดนี้ ยังไม่ไปเจาะเลย

ไม่ใช่อะไรหรอ่กค่ะ ทรัพจางงงงงง

เคยเจาะเองค่ะตรงหูด้านบน แผลไม่หายและดูท่าว่าจะเป็นหนัก

เลยไม่เอาดีกว่าถอดออก เอาเก็บไว้ให้คนที่ทำเป็นทำให้ดีกว่า อิอิ

คิดว่าปีหน้าแน่นอนจะไปเจาะ คงจะเจาะตรงด้านบน

และก็ติ่งสามเหลี่ยมที่ยื่นมานั่นแหละค่ะ ชอบ โปรดปรานมากมาย

ยังไงก็รักษาความสะอาดให้ดีด้วยน่ะค่ะ

หูพังไปแร้ว 1ข้างเอาเป็นว่า ขอยชาวบ้านเค้าต่อปายยยย

เสียดายอะ

เพิ่งมาเจาะมาเหมือนกันอะ
เจ็บได้ใจ แต่ชอบบบบบ !

กลัววว แต่เจาะเเล้วสวย

จริงๆเจาะหูที่ไม่ใช่ติ่งหูสมควรใช้เข็มในการเจาะ เพราะเข็มจะนุ่มนวลกว่าปืนซึ่งมีแรงกระแทกสูงค่ะ ตุ้มหูที่ใส่ก็สมควรใช้แบบ barbel (ก้านตรงที่มีตุ่มหมุนได้สองข้าง) หรือ captured bead ring (แบบห่วงที่ล็อคด้วยตุ่ม) ขึ้นอยู่กับลักษณะทางกายภาพของบริเวณที่เจาะค่ะ

แบบบาร์เบลจะดีที่สุด เวลาเลือกต้องเลือกใ้ห้ก้านยาวๆหน่อย เผื่อที่ให้หูบวม วิธีรักษาความสะอาดก็พยายามอย่าไปจับแผลเล่น ต้องล้างมือให้สะอาดทุกครั้ง หลังอาบน้ำก็เช็ดให้แห้ง แล้วก็เอาส่วนที่เจาะแช่น้ำเกลือสัก5นาทีก็ช่วยฆ่าเชื้อได้ดีค่ะ (จริงๆไม่สมควรใช้แอลกอฮอลเพราะมันจะทำลายเซลล์ผิวบริเวณที่เจาะ ทำให้แผลหายช้ามากค่ะ แต่รูก็จะเป็นรูโบ๋ไปเลย ก็ดีเหมือนกัน...) อ้อ แล้วก็พยายามอย่านอนทับมันด้วยค่ะ ^_^

เราเจาะหูมา9รู :industrial 1(ดามหูอ่ะค่ะ), cartilage 2, lobe 5

เจาะจมูก1 ยังไม่เคยมีอันไหนเน่าจนต้องเอาออกอ่ะค่ะ  ตอนนี้อยากเจาะ tragus มากๆเลย >_<

สิ่งที่อันตรายสำหรับการเจาะหูคือ 1.ใช้วิธีและตัวอุปกรณ์เจาะและต่างหูที่ไม่เหมาะสม 2.รักษาความสะอาดไม่เพียงพอ เพราะฉะนั้นต้องศึกษาให้ดีก่อนนะคะ

http://www.body-piercing.com.au << ส่วนใหญ่เราจะอิงเวบนี้อ่ะค่ะ

[IMG]http://i197.photobucket.com/albums/aa318/hammily19/DSC04521.jpg[/IMG]

เจาะเหมือนกันค่ะ ตรงกลางหู ไม่เจ็บเลยสักติ๊ดดดด ตั้งแต่ม.3 ตอนนี้ ปี3
ส่วนตรงติ่งหูตรงนั้นเจาะ แล้ว มันอักเสบ เลยเอาออกค่ะ แบบว่าเจาะสดด้วย ใช้ต่างหูเนี่ยแหละเจาะ ไม่เจ็บนะคะ ตอนเจาะ หลังจากนั้นจะตึงๆชาๆ
ส่วนที่ขาดคือเคยเจาะครั้งนึง แล้วเค้าเจาะปลายๆๆๆ หวีผมแล้วเกี่ยวถูก -*-

คือในความรุ้สึกแฮมเจาะหูไม่เจ็บแล้วอ่า อาจจะเพราะเฉยๆๆแล้วมั๊ง

ส่วนมากทีเจาะจะเป็นข้างซ้าย หลายรูเลย ตรงกระดูกด้านบนด้ย แต่ไม่ได้ใส่ต่างหู
ส่วนข้างขวา 2 รู ก้พอ ^^
เข้ามาอ่านอีกรอบ สาวจีบันโหดๆทั้งนั้นเลย
เลือดสาดดดด
เราเจาะหู ซ้าย 1 ขวา 2 เจาะซ้ำรูเดิม แต่เจาะรูเพิ่ม1ข้างคือขวา ปรากฏว่าคอข้างซ้ายบวม ไปหาหมอ เค้าถามว่ามีแผลที่หัวไหม เราเลยตอบไปว่าเพิ่งเจาะหูมา เค้าก็บอกว่าสงสัยเป็นเพราะนี้ล่ะ เลยให้ยามา เพื่อนเราบอกว่าเราเจาะสูงไป(เจาะเอง)
คห.12

2มิลเขาเรียกระเบิดหู หรอครับ

เขาเรียกแค่ขยายก็หรูแล้วแหล่ะน้องเอ๋ย

ระเบิดหูมันต้องเเบบผม 16 มิลเลย จบ รูเดียว
อื้ม ก้อเจาะทั้งหมด ข้างขวา 14 รูอ่ะค้า

ข้างซ้ายอีก 5 ก้อเจ็บๆดีค่าทยอยเจาะ

ตรงติ่ง ไม่เจบมาก แต่ตรงกลางนี้สุดยิดเรย่ะ
อันตรายด้วยหรอ เจาะตรงกลางอ่า

เราไปเจาะมาไม่เห็นมีความรู้สึกอ่าไรเลย

ไม่ได้หนังหนานะ

ตรงกลางอ่าใส่ง่ายว่าตรงใบหูตอนเราเจาะใหม่ๆๆอีก

แสดงความคิดเห็น

Incorrect please try again