บายค่ะ…คลีนิกดูดไขมัน! “ขอเปลี่ยนมาคุมอาหาร + ดูดกาแฟ” ดีกว่าเยอะ!

7 3

เชื่อว่าสาวๆ หลายคนคงต้องเคยรู้สึกแบบเราแน่ๆ เห็นดาราในทีวี เค้าก็หุ่นดี๊ ดีย์ มองไปส่วนไหนก็เป๊ะ พอหันมามองรูปร่างของเราเท่านั้นแหละ ได้แต่ถอนหายใจแรงใช่มั้ยล่ะคะถอนหายใจทุกวันมันก็เหนื่อยค่ะ เราเลยคิดที่จะลุกขึ้นมาเปลี่ยนแปลงตัวเองเพื่อหุ่นที่เป๊ะๆ กับเค้าบ้าง และช้อยส์แรกที่โผล่ขึ้นมาในหัวก็คือ “การไปคลีนิคเพื่อดูดไขมัน” ค่ะ คือยอมรับว่าเป็นคนที่ไม่ชอบออกกำลังกาย แล้วก็ตามใจปากมากจริงๆ เลยคิดแล้วว่าการไปดูไขมันนี่แหละ เวิร์คสุดแต่!!ณ ขณะที่กำลังหาข้อมูลคลีนิกดีๆ เพื่อไปดูไขมันก็ไปเจอกับข้อมูลเหล่านี้เข้าให้อ่านแล้วขนลุกขนพองไปหมดเลยยยูว์ T_Tสำหรับคนที่คิดจะไปดูดไขมันต้องรู้ว่า….1. มีความเสี่ยงที่จะเกิดผลข้างเคียง จากการใช้ ยาสลบ และ ยาชา ที่ใช้ตอนทำศัลยกรรมดูดไขมัน2. จะเกิดอาการบวมน้ำ ต้องใช้เวลานานอาการถึงจะค่อยๆ ทุเลาลง3. ถ้าเจอแพทย์ที่ฝีมือไม่ดี อาจเกิดอันตรายจากการทำศัลยกรรมดูดไขมันได้ ก่อนเข้ารับการรักษาต้องศึกษาข้อมูลของโรงพยาบาลหรือคลีนิค ให้ละเอียดก่อนเข้ารับการทำศัลยกรรมดูดไขมัน4. การดูดไขมัน อาจช่วยในการลดไขมันบริเวณนั้นๆ ได้ แต่ไขมันสามารถกลับมาไหม่อีกได้ จากจุดที่มีไขมันในบริเวณไกล้เคียง5. อาจเกิด รูปร่าง นูนโค้งไม่เสมอกัน และรอยย่น ของกล้ามเนื้อในจุดที่ดูดไขมัน ทำให้ดูไม่เป็นธรรมชาติ6.อาจเกิดบัญหาที่ร้ายแรงที่สุดคือ เสียชีวิตจากอาการช็อค (แม้จะมีโอกาสน้อยมาก แต่ต้องรู้และเข้าใจว่า อาจเกิดความเสี่ยงนี้ได้)(Cr. https://mahosot.com/ดูดไขมัน.html)

โอ้โหหห เอาจริงๆ ราคาการดูดไขมันก็มีตั้งแต่เป็นพัน เป็นหมื่น ถึงเป็นแสนกันเลย แพงขนาดนี้ ยังจะมีความเสี่ยงเยอะอี๊ก อ่านแล้วใจพี่ก็ไม่สู้แล้วค่ะไม่ไปแล้วจ้าาาาคลีนิก เลิกกันตรงนี้!…ขอกลับมาหาข้อมูลดีๆ เพื่อลดน้ำหนักแบบธรรมชาติดีกว่าค่ะ ถึงจะลดช้าแต่ร่างกายก็แข็งแรงนะเพราะฉะนั้นตอนนี้ ถ้าจะอธิบายง่ายๆ เรากำลังอยู่ในวิถีของชะนีผู้ “เลือกกิน” ค่ะ ณ ปีจจุบันเรากำลังอยู่ในช่วงลดน้ำหนักได้ประมาณเดือนกว่าๆ  และน้ำหนักลดลงไปประมาณ 2-3 โลแล้วล่ะค่ะ ฟินฝุดๆ :Dโดยที่เราทำแค่ 5 ข้อนี้เท่านั้น!

1. ใช้จานขนาดเล็กลงเพื่อลดปริมาณการกิน

ข้อแรกต้องบอกว่าเป็นหลักจิตวิทยาง่ายๆ ค่ะ คือการเปลี่ยนภาชนะใส่อาหารให้มีขนาดเล็กลง เช่น ใช้จานกินข้าวใบเล็กลง วิธีนี้จะช่วยให้เราลดปริมาณอาหารที่กินต่อมื้อได้อย่างแยบยล ต่อให้เราจะพยายามตักมาเต็มจาน แต่ก็คงจะใส่มาได้ไม่มากเท่าเดิม และที่สำคัญการกินข้าวด้วยจานใบเล็กยังทำให้เรารู้สึกว่าอิ่มเร็ว และไม่อยากกินอะไรอีก (ก็กินหมดไปตั้งจานนึงแล้วนี่นา!) แน่ะๆ แล้วอย่าเพิ่งคิดนอกลู่นอกทาง หาช่องทางโกงกันล่ะ เพราะถึงจะกินจานเล็ก แต่ก็แปลว่ากินได้จานเดียวนะคะ ห้ามเบิ้ลเด็ดขาด! ฮี่ๆๆ!

2. เน้นกินผักระหว่างมื้อ

มาต่อที่ข้อที่สอง สาวๆ สายเนื้อย่างติดมันติดมันอาจจะต้องตัดอกตัดใจกันนิดนึง เพราะในข้อนี้สาวๆ จะต้องลดการกินเนื้อสัตว์ย่อยยากและของมันของทอด แต่เปลี่ยนมากินผักในแต่ละมื้อให้มากขึ้นค่ะ สำหรับเมนูที่ควรค่าแก่การอาศัยอยู่ในท้องของสาวๆ ที่กำลังไดเอทนั่นก็คือ อาหารตระกูลเมี่ยง ก๋วยเตี๋ยวลุยสวน สลัดโรล ยำๆ อะไรเทิอกๆนี้ คือจริงๆ แล้วไม่ได้ห้ามกินมัน หรือห้ามกินเนื้อสัตว์นะคะ เพียงแต่ต้องเพิ่มผักให้ได้ครึ่งนึงของมื้อด้วย เพราะร่างกายเราจะได้มีกากใยไฟเบอร์ต่างๆ ไปช่วยเนื้อเหล่านั้น และชะล้างของเสียไม่ไปขังอุดตันในลำไส้ค่ะ ที่สำคัญ… กินผักเยอะๆ ยังช่วยให้ผิวสวยสุขภาพดีมีออร่าด้วยนะเอ๊อ

3. งดอาหารโซเดียมสูง อาหารสำเร็จรูป

( cr : https://women.mthai.com/beauty/health/19798.html )

สาวๆ บางคนอาจจะยังไม่เข้าใจว่าโซเดียมคืออะไร แล้วจะลดทำไม ลดแค่ของมันของทอดของหวาน ยังไม่พอหรอ? ตอบเลยว่ายังไม่พอจ้าา  คือเอาง่ายๆ โซเดียมเนี่ยมันก็คือเกลือใช่มั้ยคะ และร่างกายเราเค้าจะมีระบบปรับสมดุลระหว่างน้ำกับเกลือที่เป๊ะมาก คือถ้ากินเกลือเข้าไปเกินลิมิตมากเท่าไหร่ ร่างกายก็จะต้องการน้ำจำนวนมากเพื่อมาลดความเค็ม และปรับสมดุลให้เป็นปกติค่ะ เคยได้ยินคำว่าบวมโซเดียม บวมน้ำกันมั้ยคะ? มันก็เป็นฟีลแบบนั้นอ่ะแหละ และนอกจากจะส่งผลกับน้ำหนักตัวแล้วเนี่ย การกินโซเดียมเยอะยังทำให้เราเสี่ยงต่อภาวะไตเสื่อม โรคความดันโลหิตสูง โรคหัวใจและหลอดเลือดและอีกมากมาย บลาๆๆ ค่ะ เอาเป็นว่าสาวๆ เลี่ยงอาหารที่มีโซเดียมเยอะ อย่างจำพวก อาหารรสเค็ม อาหารแปรรูป หรือบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปเอาไว้จะดีกว่า จะได้ช่วยรักษาทั้งหุ่นและสุขภาพที่ดีเอาไว้นานๆ ค่ะ

4. เลือกดื่มกาแฟแคลอรี่น้อย

มาถึงข้อที่สี่ ข้อนี้เป็นเรื่องของการดื่มกันบ้างค่ะ สาวๆ หลายคน รวมทั้งสาวออฟฟิศอย่างเรากับกาแฟเนี่ย เท่าที่เคยเห็นมาล้วนเป็นกลุ่มสตรีที่ติดกาแฟมากๆ ใช่มั้ยล่ะ (พยักหน้าอยู่แน่ๆ) แล้วพอกินบ่อยๆ มันก็ยิ่งอ้วนใช่มะ ทั้งครีมเทียม ทั้งน้ำตาล ไหนจะคาเฟอีนอะไรอีก ยิ่งดื่มยิ่งทำให้สังขารเผละ พุงออกไปทุกวัน แต่พูดเลยว่าปัญหานั้นไม่เกิดกับคนอย่างเราเด็ดขาดจ้าา (ต่อให้จะติดกาแฟวันละ 3-4  แก้วเหมือนเดิมก็เถอะ) เพราะว่าเราเลือกดื่มกาแฟดีๆ ที่ให้วิตามินและเกลือแร่ค่ะ และซองที่เห็นนี้ก็คือกาแฟเนเจอร์กิฟ คอฟฟี่ 21 ที่หลายๆ คนรู้จักนี่แหละ คือนางเป็นกาแฟที่มีคาเฟอีนน้อย แคลอรีน้อย ไม่มีน้ำตาล แถมยังรสชาติดีถูกปากสุดๆ ตัวนี้ดื่มแล้วช่วยให้ระบบเผาผลาญเราทำงานดีขึ้นด้วยนะ ที่สำคัญคือนางมีส่วนผสมของแอล-คาร์นิทีน ช่วยเปลี่ยนไขมันเป็นกล้ามเนื้อด้วยค่ะ หื้มม… แค่พิมพ์ก็คิดถึงกลิ่นหอมๆแล้วแงะ

5. ทานอาหารรสเผ็ด ที่มีพริกเยอะ

มาถึงข้อสุดท้ายยย สาวแซ่บทั้งหลายเตรียมฟิน เพราะมันคือการกินอาหารรสเผ็ชช นี่แหละค่ะ อารมณ์ว่าเบื้องลึกตัวตนเราเผ็ชแค่ไหน ก็กินอาหารที่มันเผ็ชให้มากกว่า 5555 ล้อเล่นค่ะ!  ก็กินอาหารเผ็ดรสจัดนี่แหละ แต่เอาที่พอเรียกเหงื่อซู่ซ่าได้ แต่อย่าให้เผ็ดจนถึงขั้นกระเพาะทะลุนะจ๊ะ อันนั้นไม่โอเคอย่างแรงง เพราะเหล่านักวิจัยเค้าได้ทำการศึกษาในเรื่องของพริกและพบว่า มันช่วย เพิ่มอุณหภูมิในร่างกายและช่วยในการเผาผลาญค่ะ นอกจากนั้นพอหลังจากกินพริกแลัวมันจะช่วยให้เราไม่รู้สึกอยากของหวานด้วยนะ ดังนั้นนางจึงเป็นมิตรแท้ยามที่เราต้องการควบคุมน้ำหนักแน่นอน   ส่วนเมนูง่ายๆ ที่เราเอาไว้ใช้อัพความเผ็ดและปลุกต่อมเหงื่อของเราก็คือเมนู “ส้มตำ” นี่แหละค่ะ จะตำไทย ปูปลาร้า สัญชาติไหนจัดมาให้หมด แต่ถ้าที่อร่อยถูกปากสุดๆ แอบกระซิบว่า ร้านแซ่บอีลี่ นี่แหละ แซ่บลื๊มม อู๊ยย!! พูดแล้วเปรี้ยวปากอยากโดนค่ะและทั้งหมดนี้ก็เป็นทริค 5 ข้อง่ายๆ ของคนอยากหุ่นดีที่เราเอามาฝากกัน เห็นมั้ยว่าไม่ต้องไปดูดไขมันกันหรอกค่ะ เปลี่ยนมาเลือกกินอาหาร +  ดูดกาแฟดีกว่าเย๊อะ คอนเฟิร์มว่า 5 ข้อนี้น้ำหนักลดจริงนะตะเองถ้าใครจะลองเอาไปทำก็อย่าลืมมาบอกผลลัพธ์กันด้วยน้าาชุบุ  ชุบุXOXO

Aurora_littletwins

Aurora_littletwins

FULL PROFILE