ฮาวทูฟื้นฟูผมไม้กวาดจากการทำสีหลายรอบภายใน2 เดือน

15 7

1. ใครทำสีบ่อย ติดต่อกันหลายรอบภายใน 2 เดือน บ้างคะ ?
  2. ทำสีแล้วผมฟูแห้ง เหมือนไม้กวาดบ้างคะ ?
  3. ฟื้นฟูสภาพผมอย่างไร ?
เคยทำร้ายผมจนผมช๊อต หัก หยิกหยอย เหมือน ฝอยขัดหม้อ เวลาแปรงผมร่วงลงมาเหมือนเส้นมาม่าบ้างมั้ยคะ ตอนนั้นเห็นเพื่อนรุ่นน้องเขาทำผมสีแดง โหยสวยอ่ะ จัดเลยค่ะทีนี้ ทำมั้ง พอทำ ออกมา มันไม่ใช่เรา แต่งตัวก่ไม่เข้ากับสีผม แก้สีสิคะ ทีนี้ ไปร้านทำผม เขาบอกว่าสีแดงฆ่า ยากต้องนั่นนี่โน้นบลาๆๆๆๆๆๆ  ทำออกมาก่ไม่ได้สีที่ชอบทีนี้ ทำทุกอาทิตย์ ทำจนผมกลายเป็นผมสีด่าง คือสีไม่สม่ำเสมอ แข็ง แห้ง หยิก หยอย ไม่รู้ทำงัย ก่เลยตัด ทางออกสำหรับคนใจร้อนแบบทัดดาว คือออ ตัดค่ะ ตัด ตัดออกให้หมดเบย สั้นเลยทีเดียวเปลี่ยนลุคเป็นสาวผมสั้น แบบนี้ค่ะ รูปนี้ประมาน 3 ปีผ่านมาแล้วค่ะ สังเกตดีๆนะคะ ยังมีผมสีแดงๆ เป็นฝอยขัดหม้ออยู่เลยค่ะ คือ เห็นรูป ก่นึกถึงเงินค่าทำผมเอามารวมๆกัน ยอดสูงลิ่ว ข้อเสียของผู้หญิงอ่ะนะ ทำออกมาไม่พอใจก่ทำซ้ำทำร้ายผมจนทำให้เราเสียความมั่นใจไปเลย ผมไม่เป็นทรง ปัญหาหลากหลายตามมาติดๆเวลาสระผมเองจะใช้แต่แชมพูไม่ชอบใช้ครีมนวดผมเพราะขี้เกียจล้างมันล้างยาก ตั้งแต่ตอนนั้นมาก่กลัว ทำใจอย่างเดียวปล่อยผมยาวเรื่อยมาพร้อมๆกับ เล็มผมเสียออกให้หมด.................................. 

หลังจากนั้นก่คือ อดทนมากอ่ะ  สำหรับการปล่อยผมยาว พอยาวได้สักหน่อยก่เล็มผม เอาแดงๆออก โอ้ยกว่าจะยาว กว่าจะเอาสีแดงออกหมด พอยาวได้พอประมาณ ก่บอกกับตัวเองไว้ ต่อไปจะไม่ทำสีอีกละ ย้อมดำ ตลอดเลยดีกว่า ไม่ทำผม ไม่เล่นผม ไม่อะไรเลย 3 ปี ที่ผ่านมา ย้อมดำอย่างเดียว มาปีนี้ค่ะ ไม่รู้อะไรดลใจ เปิดดูเทรนสีผม คราวนี้เห็นผมสีเทาควันบุหรี่ เห้ยสวยอ่ะ อีกหละ อารมณ์นี้มาอีกละ นอนไม่หลับ 2 วัน อีกวันเข้าไปทำ ช่างกรอกตาบน นางบอกคุณพี่คะ คุณพี่จะทำเทา แล้วย้อมดำมาให้หนูทำเนี่ยนะ ทำได้ แต่คุณพี่จะไหวมะ ทัดดาวไม่ฟังค่ะ ตอบอย่างมั่นใจ ทำค่ะคุณน้อง คุณพี่ทำ รูปด้านล่างคือ ทำสีภายใน 2เดือน นะคะ คือแบบว่า ทำร้ายผมอีกแล้วอ่ะค่ะ  แต่ทำออกมาคือสวย ถูกใจ ช่างก่ฝีมือดี อันนี้ยอมรับ แต่ความไม่พอดีของเรา มันก่จะ เปลี่ยนเรื่อยๆ ตามรูปเลยค่ะ ระยะเวลา3 สี นี้ ภายใน 2 เดือน รวมสีที่ 4 สีที่จะมาฮาวทูฟื้นฟูสภาพผมให้ดูน่ะค่ะ

รูปนี้คือรวมๆ 

รูปนี้คือดำสนิท ก่อนที่อยากจะเป็นเทาควันบุหรี่

อันนี้วันที่ 20 มิถุนายน 2559 งานแก้สีดำ คือฟอกสีดำจนได้ขนาดนี้ สังเกตดูนะคะ ว่าสีไม่เท่ากัน เพราะฟอกเห็นชัดเลยว่า ผมธรรมชาติ/ย้อมดำ ไล่สีอ่อนมาเข้ม 2 ระดับเห็นได้ชัด ฟอกทั้งหมด 6 รอบค่ะ นึกถึงสภาพผมออกเนาะ เกล็ดผมเปิดค่ะ ช่างบอก เด่วใส่สีรอบที่ 7 บำรุงปิดเกล็ดผม ก่โอละ 

คราวนี้เรามาดูสีเทากันค่ะ ได้สีสวยสมใจ สีเทา ช่างบอกก่อนอกจากร้าน สีนี้มันหลุดง่ายนะคะ คุณพี่ เราก่ ไม่ได้สนใจรัย สีถูกใจ กลับบ้านละ ไดร์ฟาร่าออกร้านเลยข่าาาาาาาาา

คราวนี้ผ่านไป 3 วัน อดทนให้สีติดนานๆ ได้ฤกษ์สระผมครั้งแรกหลังจากทำสี เป็นงัยล่ะคะ ทีนี้ ผมฟูเบย เพราะนิสัยไม่ชอบใช้ครีมนวดนั่นเอง ^____^ สีก่ซี๊ดไปอีก อีกอย่าง ไม่ค่อยชอบแต่งหน้าด้วย ซิ้มเลยทีเดียวคราวนี้ เริ่มรู้สึกไม่ชินหน้าตัวเอง มีมากกว่า 50เปอร์ ละคราวนี้ใจเริ่ม เราอยากเปลี่ยนสีหว่ะ ติดต่อช่างเลยค่ะ  

ช่างบอกได้ๆพี่ อีก 2 อาทิตย์  หนูทำให้ได้ ก่ไปทำ อีกรอบ เอาสีเข้มขึ้นกว่าเดิม แต่ยังเป็นโทนสีสว่างน้ำตาลทอง ก่ออกมาพร้อมกับ ผมสี ที่ 2 ในวันที่  7 กรกฎาคม

ผ่านไปเกือบ 1 อาทิตย์ ไปอบไอน้ำบำรุงผมปกติ ช่างคะ พี่อยากได้น้ำตาลชมพูอ่ะค่ะ ช่างก่ถอนหายใจ พี่มันจะรับไม่ได้นะ ได้เราก่ดื้อ ทำอีก 1 สี คราวนี้สระผมไปเรื่อยๆ จนสีกลับมาซี๊ดอีกล๊าววววววววววววววววว วันที่ 23 กรกฏาคม 2559

ผ่านมา 3สี ในระยะเวลาที่กล่าว ผลคือ ไม่คุ้นหน้าตัวเองกับผมซี๊ด ตัดสินใจทำเข้มเลย เอาน้ำตาลเข้มนะหนูแต่ออกแดงให้เจ้หน่อย ช่างยิ้ม หนูบำรุงผมพี่เนี่ย จนจะไม่สามารถรับอะไรได้อีกล๊าวนะ เราก่ จ้าๆ พอละจิงๆ พอทำออกมาคือชอบ กลับมามั่นใจเหมือนเดิม พร้อมๆกับทำใจว่าต่อไปเราจะต้องลูบผมหยาบๆไปอีกนานแค่ไหน ไม่ตัดละนะ คราวนี้จะไม่ตัด แล้วเราจะทำอย่างไร ฟื้นฟูล่ะ มันต้องมีสิต้องมีวิธี คราวนี้เริ่มค้นคว้าหาข้อมูลละ อ่านหลายๆบทความ หลายๆกระทู้ จนพอจะสรุป วิธีทดลองด้วยเองได้ล๊าวววววว ฉันมั่นใจ ว่าจะทำได้ เริ่มเลยค่ะ เดินเข้าร้านขายวัตถุดิบให้กับช่างทำผม แล้วถามเจ้าของร้าน ว่า ผมเสียจากการทำสี อยากล้างสารพวกนี้ออก ทำงัยคะ ผลิตภัณฑ์อันไหนดีที่สุดคะ เจ้าของร้านก่แนะนำอย่างดี ว่าใช้ตัวนี้นะ ตามด้วยตัวนี้นะ รับรองปิดเกล็ดผมที่เปิดออกได้แน่ๆค่ะ คุณทัดดาว

เริ่มจากแชมพูก่อนนะคะ อันนี้เลือกซื้อมาใช้เอง แล้วรู้สึกว่ามันปรับเส้นผมหยาบๆลงมาได้นิดหน่อย ต้องมีตัวช่วย ยี่ห้อนี้เลยค่ะ Schwarzkopf ขวดสีม่วง เด่วหมดจะไปซื้อมาใช้ต่อแน่ๆค่ะ

หลังสระแล้วตามด้วยนางเอกของเรื่องเลยนะคะ เซรั่มขวดสีฟ้าใสยี่ห้อ semi di lino diamante illuminating essential oil เวลานวดผมแล้วรู้สึกอุ่นๆ ผมนิ่มสัมผัสได้ถึงความนิ่มของผมได้เลยจริงๆ ลองไปตามหาข้อมูลเพิ่มเติมกันนะคะ กลิ่นไม่ฉุนด้วยค่ะ 

หลังล้างเซรั่มสีฟ้าใสแล้ว ก่ตามด้วยนางรองตัวนี้เลยค่ะ  wella brilliance treatment กระปุกสีแดง เจ้าของร้านบอกว่า ตัวนี้ดีมากๆเลยนะคะ ใช้แทนครีมนวดผมได้เลย ใช้ไป สัก 3-4 ครั้งผมก่จะเริ่มดีขึ้นเงางามขึ้น แต่ที่แน่ๆ ครั้งแรก ก่ทำให้ผมไม่พันกันแล้วค่ะ หวีง่ายหลังสระ ส่วนเซรั่มสีฟ้า นานๆใช้นะคะ สัก 1 เดือนครั้ง ช่วงนี้ก่ อาทิตย์ละ 1 ครั้งไปก่อน ส่วนเวลล่าใช้นิดเดียวพอนะคะไม่ต้องมาก เราก่ควักออกมาใช้นิดหน่อยตามที่เขาบอก ให้ความรู้สึกผมนุ่มและลื่นมากมาย ล้างออกง่ายด้วย เริ่มชอบนวดผมละคราวนี้ 

เช็ดผมพอหมาดๆ หวีผมดู คือเห้ยยยยย หวีผมไม่ติดอ่ะ หวีง่ายเลยคราวนี้ ว่าแล้วก่บำรุงศรีษะสักหน่อย เพราะเคยโดนช่างนางบ่นมาว่า อยากจะทำสวย ช่วยบำรุงหนังศรีษะด้วยนะคะคุณพี่ ดูสิ แดงไปหมดละ รู้เลย ไม่เคยบำรุงหนังศรีษะเลยชิมิ ตั้งแต่ตอนนั้นมา ก่อายค่ะ ไปหาซื้อสิ่งที่ดีๆมาบำรุงหนังหัวจักหน่อยได้ตัวนี้มาค่ะ นำเสนอ ฉีดที เย็นศรีษะสบายยยยยย เลยจริงๆ ฉีดแล้วนวดสักพัก แล้วก่เป่า แห้งโดยใช้ไดร์เป่าปกติค่ะ

ไดร์แล้วผมไม่เสียเลย ตามรูปเลยค่ะ 29 กรกฏาคม 2559  แต่ยังคงรู้สึกแห้งอยู่ เอาไว้ทัดดาวจะมา รีวิว หลังจาก กระทู้ฮาวทูครั้งนี้สัก 1 เดือนนะคะ

ขอขอบคุณท่านผู้อ่านทุกท่าน ข้อมูลทุกอย่างที่ลงในกระทู้นี้ เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวที่ได้ทดลองด้วยตัวเอง หากมีข้อมูลใดผิดพลาดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ 

taddaobrand

taddaobrand

FULL PROFILE