เลิกเถอะ!! เลิกซะที นิสัยไม่ดีที่ชอบทำร้ายผม

30 12

เฮนโหล่วววว

น้องฟาร่าห์ก็เข้าใจน่ะว่าสาวๆ สมัยนี้มีชีวิตที่เร่งรีบแบบว่า Working Women กันทุกคน เลยทำให้เราไม่มีเวลาใส่ใจในรายละเอียดเล็กน้อยซักเท่าไหร่ อย่างเช่นเรื่องผมที่หลายคนยังละเลย และทำซ้ำๆ กันทุกวันโดยที่ไม่รู้ว่า นี่แหละ!! คือพฤติกรรมที่กำลังทำร้ายผมอยู่

วันนี้น้องฟาร่าห์เลยมาชวนทุกคนสำรวจกันหน่อยว่า 7 ข้อดังต่อไปนี้ ข้อไหนบ้างน๊าที่ทำร้ายผมแบบไม่รู้ตัวกันอยู่ ถ้าพร้อมแล้วก็ลุย!!!

1. หวีผมตอนผมกำลังเปียกแหนะๆๆๆ ก็รู้ว่าเป็นสาวติดหวี แต่น้องฟาร่าห์ขอได้ไหมว่า ขณะที่สระผมหรือตอนที่ผมเปียก อย่าหวีผมเลยยยย เพราะตอนที่ผมเปียกหรือชื้นเป็นช่วงที่ผมอ่อนแอมากที่สุด ผมหลุดร่วงได้ง่ายมากๆ แต่ถ้ากลัวผมพันกันน้องฟาร่าห์อนุญาตให้เอามือสางได้ แต่เบาๆ พอนะ!

2. เป่าผมไม่เคยแห้งอย่ามาอ้างน่ะว่าเทรนด์ wet look กำลังมา จะตีให้มือหักเลย! เพราะการเป่าผมไม่แห้งมันเป็นสาเหตุของการเกิดเชื้อราได้ บางคนมีรังแค เกิดอาการคันหรือเกาจนหนังหัวลอก ดังนั้นควรเป่าผมในช่วงหนังศรีษะถึงกลางเส้นผมให้แห้งสนิทก่อน ส่วนปลายผมก็ปล่อยพริ้ว 15 เซนได้

3. สระผมบ่อยเกินไปสระผมวันเว้นวันนี่ก็ว่าถี่แล้ว แต่น้องฟาร่าห์เคยเจอคนสระผมเช้า-เย็น OMG!! รู้ไหมว่าการสระผมบ่อยมันทำให้หนังศีรษะเสียความสมดุล จนเกิดอาการต่างๆ เกี่ยวกับเส้นผมและหนังศีรษะตามมา ดังนั้นสระผมแต่พอดี อาจจะวันเว้นวันหรือสองวันครั้ง เพื่อหนังศรีษะของเราจะได้ทำงานตามกลไกธรรมชาติบ้างไง

4. ให้ผมโดนความร้อนบ่อยๆทุกเช้าผมเราต้องโดนไดร์กันไปกี่นาที โดนที่ม้วนผมซ้ำไปกี่รอบ โดนหนีบผมไปกี่ครั้งกันบ้าง T-T #หันหลังไปซับน้ำตา เพราะการที่ผมโดนความร้อนมากๆ เคราติน โปรตีน และสารอาหารภายในผมก็จะค่อยๆ สูญเสียไปตามความร้อน ลองหันมาถักเปีย ปล่อยตรงหน่อยหรือติดกิ๊บดูก็สวยน๊าาา

5. ทำสีผมบ่อยไปไหนเนี้ย!รู้ทั้งรู้ว่าการทำสีผมมันทำให้ผมเสีย แต่ก็เลี่ยงไม่ได้ ให้ลองใช้วิธีปรับระยะเวลากันนิสนุง แบบว่าจากที่ 2 เดือนทำครั้ง เปลี่ยนมาเป็นซัก 3 เดือนครั้งงี้ หรือถ้ามันหลีกเลี่ยงไม่ได้เลยจริงจริ๊งงงง ก็ลองหาวิธีการทำสีผมที่ทำร้ายผมน้อยที่สุดดู อัดบำรุงไปเยอะๆ น้องฟาร่าห์เอาใจช่วยค่ะ!

6. แดดประเทศไทยร้อนน่ะ รู้ป่ะ!หมวก ร่ม หรืออะไรก็แล้วแต่ที่บังแดดได้จงเอามาบังเดี๋ยวนี้ค่ะ เพราะเมื่อเส้นผมเราสัมผัสกับแดดปุ๊ป ความชุ่มชื่นในผมจะค่อยๆ หายไปทันที ผมจะแห้งกรอบ แลดูผมพังอย่างรุนแรง เธอจะกลายเป็นผู้หญิงผมเสียไปเลย ว๊ายยยยยย ถ้าไม่อยากเป็นอย่างที่น้องฟาร่าห์บอก ก็หาอะไรมาบังแดดกันหน่อยเน๊อะ

7. มัดผมตึงเกินไป๊เคยแอบสังเกตดูไหมคะ ว่าคนที่มัดผมแบบรั้งๆ ตึงๆ ทุกวัน ช่วงผมบริเวณหน้าผากจะเริ่มสูงขึ้นเรื่อยๆ เพราะหนังศรีษะมันถูกดึงบ่อยๆ จนทำให้เกิดอาการหน้าผากเถิกนั้นเอง หรือบางคนที่มัดผมแน่นมากๆ ก็จะเกิดการร่วงของผมที่มากกว่าปกติ เพราะผมจะถูกดึงตลอดเวลาเช่นกัน ลองผ่อนคลายผมดูบ้าง มัดหลวมๆ เป็นสาวเกาหลีดูซักหน่อย นอกจากจะสบายหัวแล้วยังมีความเป็นสาวอินเตอร์ด้วย

ส่วนวิธีดูแลผมก็ต้องนี่เลยย

เลือกผลิตภัณฑ์ตามความจริงซิจ๊ะ อย่าเลือกผลิตภัณฑ์เพราะแพคเกจจิ้งสวยอย่างเดียวซิ๊! ที่พูดเพราะว่าน้องฟาร่าห์ก็เป็นไง TvT บางที่เราก็ต้องเลือกที่ตรงกับผมเราจริงๆ แม้ขวดอาจจะไม่สวยแต่ก็ต้องซื้อนะ เพราะจะได้สิ่งที่ตรงกับผมจริงๆ ไงยูว์ ผมจะได้แข็งแรง สวยขึ้น เส้นผมพริ้วไสวสวยงามมมมม

Healthy Girl กันนิส ผลลัพธ์สุดท้ายที่ง่ายมาก แต่หลายๆ คนน่าจะละเลยกันไปเยอะ นั้นคืออาหารการกินนั้นเอง เพราะเราจะดูดีได้ต้องมาจากภายในก่อน กินอาหารพวกสาหร่าย ถั่ว ไข่ ปลาดูบ้าง เพื่อจะได้มีสารอาหารที่เส้นผมต้องการไปเลี้ยงอย่างเพียงพอ งดกินพวกของทอดหรือขนมบ้าง ผงชูรสก็แบบว่าหลีกเลี่ยงหน่อยจะได้ผมไม่ร่วงหายไปปปป

เป็นยังไงกันบ้างกับ 9 ข้อง่ายๆ ที่สาวๆ หลายคนแอบทำแต่แบบว่าไม่รู้ตัวว่ากำลังทำร้ายเส้นผมอยู่ น้องฟาร่าห์ว่าเราต้องลองมาทบทวนพฤติกรรมกันนิด ว่าที่ผมเราเสียบ่อย รังแคมา หรือว่าผมร่วงเยอะมันมาจากสาเหตุอะไรบ้าง กันไว้ดีกว่าแก้ยังไงก็ดีที่สุดนะค่าาา

น้องฟาร่าห์ก็ขอตัวไปเช็คตัวเองเพิ่มก่อนดีกว่า ว่ามีข้อไหนบ้างนะที่เรายังละเลยและทำให้ผมเสียเป็นประจำอยู่ แล้วมาเจอกันใหม่ครั้งหน้าน๊า สวัสดีค่าา

น้องฟาร่าห์

น้องฟาร่าห์

FULL PROFILE