ลบคนที่รักออกจากหัวใจ!! รีวิวยางลบสำหรับวัยทีน ♡

25 7

สวัสดีจ้าาาาาาาาาาาาาาา~มีปัญหาเหมือนกันมั้ยคะ ? กับยางลบ...น้องเป็นคนนึงเลยที่เปลี่ยนยางลบบ่อยๆ เนื่องจากช่วงปีหนึ่ง ต้องฝึกสกิลวิชา Drawing อย่างหนักหน่วง เลยเปลี่ยนยางลบบ่อยมากๆ เพราะไม่ถูกใจกับมันบ้าง หายบ้าง(บ่อย) ลบยากบ้าง ไม่สะอาดบ้าง เรียกได้ว่าแทบจะถมที่ได้เลยค่าาาาา(เว่อร์ไป)

อย่างเวลารูปที่เราวาดมันเพอร์เฟคดีอยู่แล้ว แค่ต้องการจะแก้บางจุดเล็กๆ เลยหยิบยางลบมา...

ปรืดดดด~ รอย! ดำ!! นั่น!! คือ!! อะ ไรรร!!!~

งานต้องส่งแล้วอีกชั่วโมงข้างหน้า ฉันจะทำยังไง จะทำยังไงดี~

วันนั้นก็ต้องรับผลกรรมไปค่ะ พยายามนั่งลบจนรอยเริ่มดำจาง และกระดาษก็ดันเริ่มบางไปอี๊กกก...โอ๊ยยยย นี่มันวันอะไรของฉันนนนนสุดท้ายก็ต้องส่งงานไปกับกระดาษที่แอบเป็นรูนิดๆ TT

จากเหตุการณ์วันนั้นเลยทำให้น้องพยายามหายางลบที่ดีและเหมาะกับการใช้งาน ก็ได้ลองเทสยางลบหลายแบบ เลยมีความอยากมาแนะนำเพื่อนๆหรือน้องๆวัยทีน เผื่อว่าจะเป็นแนวทางในการเลือกซื้อเลือกใช้ได้ค่าาา

และช่วงนี้เป็นอะไรที่ความ Korea กำลังมาแรง จึงมีผู้ชายจำนวนนึงได้เข้ามาอยู่ในใจน้องหลายอัตราน้องจึงได้เล็งเห็นว่าต้องหาวิธีมากำจัด "ผู้ชาย" พวกนี้ออกไปบ้างแล้วล่ะ!!!จะได้เติมผู้ชายหน้าใหม่เข้ามา 5555555*การเทสครั้งนี้ใช้ดินสอขนาด 2B* น้องจะลบใครออกไปได้บ้าง มาดูกันเลยยยยยยย~

------------------------------------------------1. Staedtler

ราคา 5 บาทยางลบยี่ห้อที่เห็นกันมาน๊านนานนนนนนนนนน

ตั้งแต่สมัยประถม เรียกได้ว่าใช้กันมานานมากๆ ทุกวันนี้ก็ยังมีเก็บอยู่ ราคาที่ซื้อได้กันทุกวัย

ไม่ว่าใครก็ต้องผ่านการใช้ยางลบยี่ห้อนี้แน่นอน

แต่ยางลบยี่ห้อนี้เป็นยางลบที่หายบ่อยเอามากๆ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร (หรือพลอยเป็นคนเดียวก็ไม่รู้55555) ซื้อมาก็หายอยู่นั่นแหละะ!!!

และพลอยก็เชื่อว่าหลายคนต้องเขียนชื่อติดไว้ที่ด้านหลัง แต่จะเขียนรอบเขียนใหญ่ขนาดไหนก็... หายค่ะ!!! (นี่พีคสุดคือสามก้อนติด โอ้พระเจ้าาาาา)

คุณภาพการลบ G-Dragon ออกจากหัวใจน๊านนนนนน...ความสะอาดถือว่าอยู่ในระดับที่ก็ใช้ได้ แต่ไม่ถึงขั้นดีค่ะ...

เนื่องจากยังมีรอยดินสอให้เห็นอยู่ แถมยังกัดกินหัวใจดวงน้อยๆ เราไปอีกกกก

เพราะด้วยไซส์ที่ใหญ่กว่าพื้นที่ต้องการลบ เลยเกิดการลบไปโดนหัวใจดวงน้อยๆ ของเรา

แถมยังมีเศษยางลบหลงเหลือให้เห็น

น่าจะเหมาะกับการลบงานที่เป็นแบบร่างดินสอบางๆหรืองานที่ไม่ต้องใช้ความเนี๊ยบ คงพอถูไถไปได้

และยางลบ Staedtler ของเรานี่ลบจีดรากอนโอปป้าออกไปจากใจไม่ได้หมด แถมยังทำหัวใจเราเป็นรอยอีกด้วยค่ะ T_T

น้องขอให้คะแนนความเชอร์รี่  2.5/ 5 เชอร์ค่าาาา

------------------------------------------------2. Pentel Hi-Polymer Ain Solf

ราคา 18 บาทยี่ห้อนี้น้องๆ ที่เรียนวิชา Drawing อาจจะคุ้นหน้าคุ้นตากันเป็นแน่แท้ เพราะอันนี้ลบดินสอ EE ได้ดีเลยทีเดียว ราคาอาจจะดูแพงสำหรับน้องๆ ที่ไม่เคยใช้ แต่คุณภาพถือว่าดีเลยค่ะ

จากประสบการณ์แล้ว...ยางลบยี่ห้อนี่เวลาหายขึ้นมาแล้วแอบมีความเคืองค่ะ ถึงจะหายไม่บ่อย แต่ราคาเท่านี้ก็ซื้อน้ำได้ตั้งสองขวดนะคะ!!!

คุณภาพการลบ Taemin ออกจากหัวใจน๊านนนนนน...ความสะอาดอยู่ในระดับที่ดีมากเลย ลบได้เนียนกริบดีจริงๆ

มีเศษยางลบน้อยนิดมากๆ ด้วยขนาดก้อนที่ค่อนข้างเล็กเลยทำให้แทบจะไม่โดนหัวใจเราเลย สามผ่านไปเลยค่าาาาา

หัวใจไม่ถูกกัดกิน แถมยังทำให้แทมินโอปป้าออกไปจากใจเราอย่างไร้ร่องรอยเลยค่ะ บ๊ายบายนะค่ะแทมินโอปป้า  เราคงไม่ได้เกิดมาเพื่อรักกันก็เลยไม่ได้รักกันนนน~

น้องขอให้คะแนนความเชอร์รี่  4.5/ 5 เชอร์ค่าาาา

------------------------------------------------3. Quantum

ราคา 5 บาทรูปทรงแอบมีความคล้ายคลึงกับ Staedtler เรียกว่าได้ว่าต่างกันแค่ตัวอักษรที่สกรีนลงไป

เป็นแบรนด์ที่ไม่ค่อยเห็นวางขายที่ไหน ส่วนมากเท่าที่เห็นจะแถมติดมากับดินสอกดของทางแบรนด์

แต่แอบได้ยินเสียงที่ผ่านสายลมมาว่า ใช้ได้ดีเลยทีเดียว 

พลอยเลยลองไปตามหามาดู แล้วก็ได้มาในราคาที่ถูกมากๆ

คุณภาพการลบน้อง Sehun ออกจากหัวใจน๊านนนนนน...Perfect!!! โอ้โหหห...ลบได้สะอาดเอี่ยมเลยยยยยยย เศษยางลบน้อยมากๆ

แต่ก้อนยางลบมีขนาดใหญ่กว่าพื้นที่ เลยแอบไปลบโดนหัวใจเล็กน้อย

(*แนะนำว่าถ้ายางลบก้อนใหญ่ไป ก็ใช้คัตเตอร์ตัดให้พอดีก็ได้น๊า จะได้ไม่ลบโดนจุดที่สำคัญๆ*)

หูยยยย ถูกแถมดีอีกอ่ะ มันดีอ่ะแกรรรรรรรรรรร~

แต่แอบเฉียวโดนหัวใจดวงน้อยของน้องเล็กน้อย

น้องเซฮุนเลยจากไปพร้อมกับสร้างรอยไว้ให้คิดถึงกัน

บ๊ายบายค่ะน้องเซฮุน ~

น้องขอให้คะแนนความเชอร์รี่  5/ 5 เชอร์ค่าาาา

------------------------------------------------4. Sakura

ราคา 14 บาทสำหรับน้องๆที่เรียน Drawing ก็เป็นแบรนด์ที่คุ้นเคย พลอยเองตอนเริ่มเรียนใหม่ๆก็ใช้แบรนด์นี้เลยค่ะ เพราะพี่ๆหลายคนที่ผ่านศึกมาแล้วก็จะแนะนำให้ใช้แบรนด์นี้เป็นส่วนใหญ่ ถือได้เป็นที่นิยมเพราะหาซื้องาย ราคาไม่แพงมากนัก 

แต่ก็ยังไม่ถือเป็นที่หนึ่งในใจค่ะ...เพราะเวลาลงดินสอเข้มๆเวลาลบยังเหลือรอยอยู่บางๆ

คุณภาพการลบ Kim Woo Bin โอปป้าออกจากหัวใจน๊านนนนนน...ความสะอาดอยู่ในระดับที่ดีเลยค่ะ แต่แอบมีเศษยางลบเยอะไปนิดนึง

ด้วยความที่ไซส์เล็กทำให้ลบในพื้นที่เล็กๆได้ดีเลยค่ะ

หัวใจไม่ถูกทำร้าย แถมยังลบคิมอูบินโอปป้าโดยแทบไม่ทิ้งรอยเลยค่าาา

แม้โอปป้าจะจากไปจากใจ แต่น้องก็จะยังคิดถึงโอปป้าอยู่นะคะ ลาก่อนค่ะโอปป้าาาาาาา~

น้องขอให้คะแนนความเชอร์รี่  4/ 5 เชอร์ค่าาาา

------------------------------------------------5. Faber-Castell  DUST-FREE

ราคา 12 บาทคงคุ้นเคยกันดีกับโฆษณาสีไม้ระบายน้ำจากแบรนด์นี้เพราะได้ยินผ่านทีวีบ่อยๆ แต่ผ่านมันไปก่อนค่ะ

เพราะวันนี้เราจะมาแนะนำยางลบที่ลบได้ทั้งดินสอและลบได้ทั้งสีน้ำ อ่านไม่ผิดค่ะมันลบสีน้ำได้ แต่ก็ยังไม่เคยเทสเหมือนกันค่ะว่ามันลบสีน้ำได้ดีมั้ย ราคาไม่แพงมากแถมยังก้อนใหญ่ 

อันนี้ได้บังเอิญใช้เพราะตอนนั้น ยางลบหายต้องใช้ด่วนเลยรีบวิ่งเข้าร้านแล้วยี่ห้อที่ใช้ประจำดันหมด เลยหยิบเจ้าตัวนี้มาแทน 

คุณภาพการลบ Chanyeol โอปป้าออกจากหัวใจน๊านนนนนน...ลบได้ไม่ดีนัก ทิ้งรอยดินสออยู่ในระดับนึง มีเศษยางลบเล็กๆค่อนข้างเยอะ เสี่ยงต่อการปัดออกแล้วจะมีรอยดำมากๆ  ถ้าเป็นดินสอที่เข้มๆอย่าง EE ไม่แนะนำให้ใช้เลยค่ะ เพราะมันจะเปื้อนและงานเลอะได้ง่ายๆ

พี่ชานยอลเลยยังติดค้างอยู่ในใจของน้องต่อไป ไม่เป็นไรค่ะ น้องสัญญาว่าจะดูแลพี่อย่างดี

น้องขอให้คะแนนความเชอร์รี่  3/ 5 เชอร์ค่าาาา

------------------------------------------------6. Rotring Tikky 30

ราคา 18 บาทเป็นอีกแบรนด์ที่คุ้นตากับดินสอ แต่วันนี้เราจะมาดูยางลบกันบ้างงงงงง

ส่วนตัวเองก็ไม่เคยได้ทดลองใช้ค่ะ แต่ได้ยินเสียงกระซิบจากเพื่อนมาว่ามันใช้ดีและลบสะอาด

แถมยังดูเป็นที่นิยมคนใช้เยอะ เลยลองยกมารีวิวให้เพื่อนๆดูกัน

มีความเก๋ตรงที่มันเป็นยางลบสีดำค่ะ มันไม่เหมือนใครตรงนี้แหละะ

เลยตัดสินใจซื้อมาลองใช้ดูเผื่อว่าจะถูกโฉลก คิคิ

คุณภาพการลบ Lee Min Ho โอปป้าออกจากหัวใจน๊านนนนนน... จัดว่าดีค่ะ...แต่ว่าสำหรับเรายังไม่ที่สุด เพราะมันแอบทิ้งรอยบางๆไว้ให้เห็น

แถมเศษยางลบยังเยอะอีกมันเสี่ยงต่อการปัดแล้วเกิดเป็นรอยดำ

น่าจะไม่เหมาะกับดินสอสีเข้มอย่าง EE เพราะว่าอาจทำให้เกิดรอยดำได้ง่ายบนชิ้นงานค่ะ

ถึงจะลบมินโฮโอปป้าออกไปจากใจแล้ว แต่ก็ยังทิ้งรอยดำไว้ให้เราช้ำใจเล่นๆ แบบนี้ไม่ดีต่อใจเลยค่ะ

คงต้องลบรอยดำอีกสักระยะกว่าจะกลับมาเป็นเหมือนเดิม ลาก่อนคิมทัน~

น้องขอให้คะแนนความเชอร์รี่  2/ 5 เชอร์ค่าาาา

------------------------------------------------7. Hinodew Ashi กลิ่นผลไม้

ราคา 50 บาทยางลบกลิ่นผลไม้ปั้นได้ อ่านไม่ผิดนะคะทุกคน มันมีกลิ่นนนนนนน~

แกร๊~ มันหอมมากเลยง่ะะ เข้าใจคนที่กินยางลบก็วันนี้แหละ โอ๊ยยยยยย~อยากลองเคี้ยวจริงๆเลยย(?)

ยอมรับเลยว่าซื้อมาเพราะความหอมของมันล้วนๆค่ะ

แถมมันยังปั้นได้ด้วยนะ งุ้ยยยยยยยยยยย มันน่ารักน่ากินจริงๆ

เท่าที่เห็นในร้านมี 3 กลิ่น เมล่อน สตรอเอบร์รี่ และองุ่น

แต่พลอยเลือกกลิ่นเมล่อนมาค่ะ เพราะดมแล้ว(?)มันน่ากินที่สุด 5555555

แต่ราคานี่ไม่เบาเลยสำหรับยางลบ น้องว่ามันแพงไปค่ะ

แต่มันดูน่าใช้น่าลองซื้อมาเล่น จริงๆตอนที่นั่งพิมพ์อยู่นี่ก็ยังนั่งดมอยู่เลยค่ะ มันหอมเง้ออออ~ =..=

คุณภาพการลบ Taeyang โอปป้าออกจากหัวใจน๊านนนนนน...ลบออกน้อยมากค่ะ...แถมยังลบโดนขอบด้วย ไม่ว่าเราจะปั้นให้เล็กแค่ไหนด้วยความที่มันนิ่มเหมือนดินน้ำมันทำให้ยางลบไปโดนหัวใจดวงน้อยของเราได้ง่ายๆเลยค่ะ  แต่อันนี้ลบแล้วไม่มีเศษยางลบเลยนะะ เหมือนกับว่ารอยดินสอที่เราลบติดอยู่กับเนื้อยางลบเลยค่าาา ถือเป็นข้อดีเลยค่ะ เพราะเราจะได้ไม่เสียเวลาไปปัดเศษยางลบให้มันเลอะเทอะ  

สุดท้ายได้แค่ซื้อมาปั้นและดมกลิ่นและลบเล่นๆจริงๆค่ะ คงไม่เหมาะเท่าไหร่กับการใช้ในงานที่ต้องการความเนี๊ยบ

ที่สุดแล้วแทยังโอปป้าก้ไม่สามารถออกไปจากหัวใจเราได้หมด แถมยังทำใจเราเป็นรอยอีกด้วย

พี่คงต้องกลับมาแล้วนะ กลับมาเติมใจให้กันนะค่ะ ♡

น้องขอให้คะแนนความเชอร์รี่  2/ 5 เชอร์ค่าาาา

------------------------------------------------ที่สุดแล้วก็ต้องมีอันดับหนึ่งในการเทสครั้งนี้ นั้นก็คือ... Quantumได้รางวัลขวัญใจน้องไปเลยค่าาาเพราะว่าทั้งราคาถูก แถมยังลบดี เศษยางลบน้อยลบแล้วไม่ทิ้งรอยไว้ให้เจ็บใจ เพอร์เฟคขนาดนี้จะไม่ให้เลิฟได้ยังไงละคะ

------------------------------------------------เป็นไงบ้าง ? พอจะเป็นไกด์ในการเลือกซื้อยางลบของเพื่อนๆได้บ้างรึป่าววว จริงๆยางลบทุกแบบก็ใช้งานได้ดีแทบทั้งหมดนะค่ะ ขึ้นอยู่กับว่าเราใช้ลบอะไร ดินสอแบบไหนเพราะยางลบก็ถูกสร้างมาให้มีสิ่งที่มันลบได้สะอาดเช่นถ้าเราเอายางลบดินสอ HB(อ่อนสุด) ไปลบ EE(เข้มสุด) ก็คงจะลบออกยาก เป็นรอยและไม่สะอาด

และถ้าเราเอายางลบดินสอไปลบปากกามันก็คงจะไม่ออก เพราะมันไม่ได้ถูกสร้างมาเพื่อลบปากกาแม้ว่าจะพยายามลบจนกระดาษขาดมันก็คงลบไม่ออกถ้าหากว่ายางลบดินสอมันลบปากกาไม่ได้ เราก็แค่ต้องไปหาอย่างอื่นที่มันลบได้เท่านั้นเองค่ะ (โอ้โห...ดูมีประสบการณ์)

ยางลบทั้งหมดคือเราลองใช้มาแล้วจริงๆ ลองผิดลองถูกมาเยอะพอสมควรเลยลองมาแบ่งปันประสบการณ์กับยางลบให้เพื่อนๆและน้องๆได้อ่านกันอย่าลืมนะ!! เลือกซื้อยางลบก็ต้องดูให้ดีๆกันนะคะทุกคนนนน

วันนี้ต้องขอตัวไปหายางลบที่เหมาะกับเราก่อนนะคะบ๊ะบายยยยยย~ ♡

ploysleepy

ploysleepy

FULL PROFILE