How to : Basic Makeup แต่งหน้าโทนน้ำตาล ราคาประหยัด

17 4

สวัสดีค่ะทุกคน ขอบอกก่อนว่านี่เป็นกระทู้เเรกของเเพรเลยนะคะ วันนี้แพรจะมาเเต่งหน้าในลุคโทนน้ำตาลอุ่นๆ แบบง่ายๆ ให้ทุกคนได้ชมกันนะคะ  และคนที่เพิ่งเริ่มแต่งหน้าก็สามารถแต่งตามได้ 

เครื่องสำอางที่เเพรใช้เนี่ย ราคาแต่ละชิ้นไม่เกินชิ้นละ 500-600 บาท !!!!เพื่อนสามารถหาซื้อตามร้านค้า และ Drugstore ได้เลยไปดูกันเลยดีกว่าค่า

มาเจอหน้าสดกันเลยค่ะ สด เปื่อย ไม่ชิ้นนะคะ อ่ะล้อเล่นค่า 555555

หน้าสดยังกับคนป่วย ICU ทุกคนอย่าตกใจไปค่ะ  เครื่องสำอางมีเวทมนต์ค่ะ เสกได้

ผิวขั้นแรกลงรองพื้นเนื้อมูส และรองพื้นที่เข้มกว่าผิว 2-3 เฉดเป็นการคอนทัวร์หน้าค่ะ

เเพรใช้ Catrice Matt Mousse - 025 light beige เป็นรองพื้นค่ะ  

ส่วน Essence Soft Touch Mousse - 03 Matt honey ใช้เป็นครีมคอนทัวร์ ลงที่จมูก ใต้แก้ม และบริเวณกรามค่ะ

จากนั้นใช้แปรงเกลี่ยโลดเลยค่าา

ต่อจากนั้นก็ลองคอนซีลเลอร์ได้เลยค่า เเพรใช้ Collection  เบอร์ 02 นะคะ

คิ้วมาเขียนคิ้วกันต่อเลย เเพรจะใช้ดินสอเขียนคิ้วร่างโครงก่อนเลย เพราะคิ้วดกมาก ลืมกันคิ้ว 5555ต่อมาก็ใช้ พาเลตแต่งตามของ sivanna ที่เหมือน sleek เป๊ะ มาถมคิ้วใช้สีอ่อนที่หัวคิ้ว                    และสีเข้มที่ช่วงกลางคิ้วถึงหาคิ้วค่ะ

ตามาขั้นตอนแต่งตาม ก็เริ่มทาสีน้ำตาลอ่อน เบอร์ 1 ไปทั่วเปลือกตา  

สร้างเบ้าตาด้วยน้ำตาลเข้ม เบอร์ 2

ทาสีทองอมน้ำตาลเบอร์ 3 ที่กลางตาไปจนหางตา

ทาสีทองประกายมุกๆ เบอร์ 1 ที่กลางตา

หลังจากนั้นใช้สีน้ำตาลเบอร์ 2 คัดเบ้าอีกครั้ง และเกลี่ยให้สีกระจายตัว ไม่เป็นสีเข้มเกินไป

ขอบตา อายไลเนอร์ดินสอ เขียนขอบตาบน และตาล่างจากหางมาถึงกึ่งกลางตา

ถมด้วยสีน้ำตาลเบอร์ 2 กันไหล

เขียนอายไลเนอร์ต่อได้เลยค่ะ

ขนตา ปัดมาสคาร่า ติดขนตาปลอม และไฮไลท์หัวตาด้วยพาเลตแต่งตา เบอร์ 4 ได้เลยค่ะ

ปัดบรอนเซอร์ และ ไฮไลท์จาก พาเลต sleek  

บรอนเซอร์ ปัดกรอบหน้า และคอนทัวร์จมูก

ไฮไลท์ ปัดสันจมูก โหนกแก้ม เหนือคิ้ว 2 ข้างค่ะ และคาง

ปากทาลิปไลน์เนอร์สีชมพูอมแดงที่ด้านใน และเกลี่ยเล็กน้อย

ทาลิปสติกสีน้ำตาลอมส้มอิฐ ทั้งปากได้เลยค่า

เสร็จเรียบร้อยแล้วค่าาา หวังว่าทุกคนจะชอบ และสามารถนำไปใช้ประโยชน์ได้นะคะ

XOXO

ถ้ายังไม่เห็นภาพชัดเจน สามารถชมในวีดีโอได้นะคะ เพื่อรายละเอียดที่มากขึ้นค่า

ITEM1. Catrice Matt Mousse - 025 light beige

2. Essence Soft Touch Mousse - 03 Matt honey

3. COLLECTION Lasting Perfection Concealer -  cool medium 2

4. Covermark Powder S JQ - Y2

5. Soap & Glory Archery 2 in 1 Brow Filling Pencil & Brush - Hot Chocolate

6. Maybelline Fashion Brow 24H Coloring Mascara - Dark Brown

7. Sivanna 12 colors eyeshadow palette

8. Mei linda Eyeliner - Black

9. Kiss ma Heroine make smooth liquid eyeliner

10. L'oreal Miss Manga Mascara

12. Bohktoh P-053

13. Essence lipliner - 06 A girl's dream

14. Revlon - 008 Cocoa Craving

15. Maybelline cheeky glow blush - creamy cinnamon

16. Sleek Face Form - Light

PPareiiy_lista

PPareiiy_lista

สวัสดีค่าทุกคน
ชื่อ เเพร นะคะ
เป็นคนชอบเครื่องสำอาง และการแต่งหน้า

เเพรมีช่องทาง Youtube ให้ทุกคนได้ติดตามกันด้วยนะคะ

Youtube : Parelista
IG : pparelista

ฝากติดตามและอยากรีเควสอะไรก็บอกได้เลยนะคะ ขอบคุณค่า

FULL PROFILE