I feel my zozoacute (in) Indian soul.

22 5

สวัสดีค่าาา สาวๆคิวลินเองนะคะ วันนี้กลับมาในลุคนานาชาติ สนองความต้องการของตัวเองในการอยากเป็นสาวอินเดียล้วนๆ หลังจากที่โดนบอกว่าหน้าจีนมาตลอด วันนี้เลยขอลองเปลี่ยนแนวเป็นคมเข้มแบบสาวอินเดียบ้างนะค่ะ โดยฮาวทูนี้คิวได้ inspiration from Indian culture ที่มีความเป็นเอกลักษณ์โดดเด่นมากๆ คิวเลยลองเอามาแต่งดูค่า

มาเริ่มกันเลยนะคะ ^^

Face preparation มาเตรียมผิวกันก่อนนะคะ 

1. ลงครีมบำรุงตามสภาพผิวของเราแล้วลง primer ที่ผิวหน้า โดยบีบแค่ประมาณเม็ดถั่วเขียวนะคะแล้วทาให้ทั่วหน้า จากนั้นผสมรองพื้น Candleglow Soft Luminous Foundation และ   Studio Fix Fluid ให้เข้ากัน แล้วเกลี่ยให้ทั่วหน้า
  2. เซตรองพื้นด้วย makeup set spray หรือหากใครมีน้ำแร่สามารถใช้แทนได้ เพื่อให้เครื่องสำอางติดทนนานมากขึ้นคะ
  3. ลง concealer สีสว่างหรือ cream highlight
  4. เกลี่ยให้ทั่วหน้าโดยจะใช้ฟองหน้า หรือมือเกลี่ยให้ Highlight กลืนเข้ากับผิวมากที่สุด แต่ยังคงให้เห็นสีอยู่
  5. ลง cream contour บริเวณกรอบหน้า และสันจมูก เพื่อให้ใบหน้าดูมีมิติมากขึ้น
  6. เกลี่ย  cream contour ให้กลืนกับผิวเหมือนเดิม เป็นอันเสร็จขั้นตอนของใบหน้าค่า

Eyebrows preparation

1. ใช้ดินสอเขียวคิ้วสีเข้ม (ให้เข้มเท่ากับสีผม หรือเข้มกว่าก็ได้ค่ะ) วาดคิ้วให้โก่งที่สุด แล้วใช้ concealer เก็บคิ้วส่วนล่างที่เราไม่ได้วาด
  2. เกลี่ย concealer ให้เนียน และเต็มคิ้วส่วนที่ว่างให้เต็มด้วยดินสอเขียนคิ้วแท่งเดิม
  3. ปัด mascara โดยปัดย้อนแนวคิ้วก่อน แล้วค่อยปัดเรียงไปตามแนวขนคิ้ว
  4. จากนั้นเก็บขอบคิ้วให้คมด้วย concealer อีกครั้งคะ

Eye preparation ขั้นตอนของตานี่จะยุ่งยากซักหน่อย แต่รับรองว่าไม่ยากจนเกินไปค่า โดยหลักการของ Indian look คือเราจะ wing eyeliner แบบ cat eye นะคะ

1. ใช้แปรงหัว angle brush สร้างเบ้าตาปลอมขึ้นมา ให้สูงกว่าเบ้าตาจริงของเราค่ะ
  2. ใช้eye shadow สีเข้มขึ้น ทาบริเวรหางตา แล้วเกลี่ยให้เข้ากับ eye shadow สีแรก
  3. ใช้ pencil eye liner สีดำสนิทวาดอายไลเนอร์บริเวณหางตา และใต้ตา ให้วิงขึ้นไปเป็น cat eye
  4. ใช้ eye shadow สีดำสนิทเกลี่ยทับอายไลเนอร์ในขั้นตอนก่อนหน้า
  5. ทา eye shadow สีทองบริเวณหัวตาให้ทั่ว แล้วเกลี่ยให้กลืนกันทั้งหมดด้วยแปรง blending brush
  6. กรีดอายไลเนอร์แบบน้ำให้เป็น cat eye โดยกรีดตั้งแต่หัวตาด้านบนไปยังหางตาและวิงขึ้น กรีด inner eyeliner ใต้ตาล่างด้วยค่ะ โดยบริเวรหัวตาเราจะกรีดอายไลเนอร์ให้คมนิดนึง จากนั้นติดขนตาปลอม เบอร์ N161 ของ naughty super soft eyelash เป็นอันเสร็จขั้นตอนของตาค่ะ
  7. ขั้นตอนสุดท้ายปัดแก้มสีแดงอ่อน และทา lipstick คิวใช้ Maneater illamasqua แล้วทาทับด้วย lip gloss สีแดงอีกที เพื่อ complete look การเป็นสาวอินเดียค่า แล้วก็อย่าลืมหา flower chain tattoo สวยๆมาติดที่มือ เพื่อเพิ่มความแน่นของเครื่องประดับนะคะ

จบแล้วค่าาาา ฮาวทูนี้คิวตั้งใจทำมาก ถ้าหากชอบยังไงก็ฝากไลค์และกดติดตามกันในแฟนเพจได้นะคะ ><

zozoacutestyle

zozoacutestyle

instargram : zozoacute

FULL PROFILE